Chăm sóc bé đau mắt đỏ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi BobeLinh, 9/8/2006.

1. BobeLinh

BobeLinh Thành viên mới

Hiện nay đang có dịch bùng phát đau mắt đỏ ở cả người lớn và trẻ nhỏ (bé nhà em thì ko bị) nhưng bệnh này lây rất nhanh. Một số phương tiện thông tin chỉ đưa cách phòng tránh là giữ vệ sinh, tránh tiếp xúc với người bị bệnh và rửa mắt bằng nước muối sinh lý 0,9%. Nhưng nếu bé bị đau thì nên dùng thuốc gì cho hiệu quả? Mong các mẹ tư vấn giúp.
    Mẹ bị cảm cúm, sổ mũi thì em bé rất dễ bị lây. Bé có cần uống thuốc để phòng tránh không các mẹ và nếu cần thì uống loại thuốc gì? Baby plex hay Coje (Viet Nam, Hàn Quốc)...?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BobeLinh
    Đang tải...

2. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Re: Các mẹ ơi nếu bé bị đau mắt đỏ thì dùng

trả lời bố bé linh này
    nếu bé bị sổ mũi thì cho uống Coje được đấy, sau khi hỏi kinh nghiệm một số mẹ trên DD, mình thấy uống Coje là hợp khi bé bị sổ mũi, còn baby plex là thuốc cảm, khi sốt thì mới uống ( giống decolgen ), uống Coje Vn hay Hq đều được, của VN cũng dễ uống và rẻ hơn HQ( 13k và 19k). uống khoảng 2-3 ngày là đỡ, kèm thêm nhỏ otilin 3500đ/ 1 lọ, ngày nhỏ 2 lần, mỗi lần 1 giọt vào 1 bên mũi.
    Nếu bị đau mắt đỏ thì cũng chỉ nên dùng nước muối sinh lý để rửa mắt cho bé , rửa thường xuyên, sau khi rửa sạch thì có thể nhỏ thêm vào mỗi bên mắt bé 1 giọt sữa mẹ, rất tôt. hoặc có thể xông mắt bằng lá trầu không. Không nên dùng thuốc nhỏ mắt cho trẻ nhỏ vì dễ gây tai biến. Cái này cần phải rất thận trong, nếu không thì phải đi khám bác sĩ để cho thuốc. Ở hiệu thuốc người ta cũng không dám bán thuốc nhỏ mắt cho trẻ em còn bé đâu( tất nhiên nếu mình nói với họ là con mình bao nhiêu tháng...).

3. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Ối tình hình này chắc em cũng phải về mua nước muối nhỏ mắt cho con trai thôi! Mấy hôm trước khu nhà em nhiều bé bị đỏ mắt lắm, có vài người đến nhà tớ xin lá trầu về xông đấy! Mẹ Mommi ơi thế cách xông lá trầu như thế nao?

4. MomMi

mẹ bop đun cái lá trầu không lên, sau đó đổ vào một cái cốc lấy miếng vải bịt kín, chỉ để hở lỗ nhỏ nhỏ và để gần mắt bé, nhưng mẹ phải thử trước xem độ nóng thế nào nhé.
    thường thì bệnh này sẽ lây trước khi phát ra bên ngoài( trước khi thấy bé bị đau mằts) trước đó vài ngày là thời gian lây mạnh nhất, và sau khi bệnh phát trong vòng 3 tuần vẫn có nguy cơ lây bệnh, nên các mẹ cần phải vệ sinh cho bé cẩn thận, rửa tay bằng xà phòng, tránh dụi mắt và đặc biệt không cho con sờ vào những chỗ dễ có vi trùng, vi khuẩn và vi rút tập trung như tay nắm cửa. bệnh sẽ khởi trong vòng 1 tuần đến 10 ngày

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Thế thì Táo nhà tôi bị rồi, cứ thấy rụi mắt, tối qua về thấy 1 bên mắt đỏ hoe, cũng vệ sinh nước muối hàng ngày đấy, có gì chắc phải xông bằng lá trầu không vậy,
    Các mẹ ơi? thế bệnh tự khỏi trong vòng 10 ngày à, có phải cho đi khám không hay chỉ là dịch hả các mẹ????

@MomMi: nhỏ sữa mẹ có tác dụng gì ? sao lại nhỏ sữa mẹ ? tôi cũng nghe nói thế nhưng không hiểu tác dụng nên chưa bao giờ áp dụng, bà biết giải thích hộ tôi với nào????

6. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

Ở khu mình thì cả tập thể trở thành xã hội đen, cũng sợ lắm vì xung quanh nhà bọn trẻ bị hết rồi, trừ mỗi con mình ra (Trộm vía!!!). Dạo này hắn tức lắm vì bị giam hãm trong nhà ko đc số lồng tung bay nữa..

Các mẹ ơi, cứ phòng bằng cách nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày vào mắt là ok mà..

7. MomMi

cái này là mẹ Luti hướng dẫn tôi đấy, tôi nghĩ trong sữa mẹ cũng có kháng sinh nên chắc là sẽ giúp con mau khỏi mắt hơn. Mi nhà tôi đi học cũng bị lây bạn đau mắt rồi, hôm qua mắt đầy dử, tôi lấy luôn nước muối sinh lý rửa mắt và vắt sữa vào mắt cho con bé nhà tôi, Sáng nay dậy mắt vẫn mở bình thường, khô ráo, không có dử mắt nhưng mắt vẫn đỏ lắm, đỏ hơn hôm qua. con nhà tôi từ khi sinh đến giờ ngày nào cũng nhỏ mắt, nhỏ mũi, thế mà vẫn bị lây đau mắt khi đi học. Sáng nay đưa con đi học mới thấy thằng cu học cũng lớp mắt đỏ sọc và dử mắt, ướt lem nhem, kinh lắm. Thế nên tôi nghĩ nhỏ sữa mẹ vào mắt là tốt đấy, nó giống như mình nhỏ thuốc mắt có pha chút kháng sinh nhẹ ấy mà, nhưng an toàn hơn.
    Mẹ Chips: đúng là chỉ cần phòng bệnh bằng nước muối sinh lý thôi.

8. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

Neu be bi dau mat , em nghi bo me nen dua be di kham ngay nhe, em luon cho be kham o bac sy Ngoc o pho Hue(gan alpha gift) em chang nho so nha,
    con thay be bi dau mat, nen mua Tobrex cho be ( khoang 34K)la khoi ngay , chuc cac be khong bi dau mat

9. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Lúc sinh Chích Bông đc mấy ngày, con bé cũng bị đau mắt, tôi toàn nhỏ bằng sữa của tôi thế mà khỏi đấy. Lúc lớn hơn 1chút cũng vậy, chưa dùng thuốc bjờ, chỉ dùng nước muối 0.9%

10. BobeLinh

BobeLinh Thành viên mới

Cảm ơn các mẹ, em sẽ thường xuyên rửa mắt bằng nước muối sinh lý 0,9% cho bé nhà em để phòng tránh

11. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Con nhà mình cũng bị đau mắt rồi nhưng cháu gần 4 tuổi rồi nên mình vẫn nhỏ bằng Tobrex. Đang lo lây sang cậu em đây :cry:

12. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Cái vụ lá trầu không này tớ không thấy ổn , híc híc vì năm ngoái mẹ cháu bị đau mắt đỏ cũng dùng theo cách dân gian này ,sau đó mắt sưng phồng 2 mí không thể mở mắt ra được , đi khám bị BS viện mắt mắng cho 1 trận vì lá trầu không đấy , và thay vì đau mắt đỏ khoảng 1 tuần là khỏi thì mẹ cháu đến 1 thangs mới khỏi , mình thấy nhỏ lọ Tobrex này rất ổn đấy (dành cho TE mà ) , tốt nhất là nên đi khám BS trong mọi trường hợp , ko tự nhỏ các loại thuốc , trừ nước muối sinh lý :D

13. bup be

bup be Thành viên mới

em co cach nay cac me thu xem nhe?em hoc duoc tu ba ngoai em
    neu bi dau mat do.Sang ngu day lay nuoc dai cua minh rua len mat bi dau khoang mot phut sau do rua mat that sach.Voi tre nho thi em chua thu lan nao nen chua biet the nao ??nhung nguoi lon thi ca gia dinh em deu lam cach nay tu hoi em 15 tuoi toi bay gio van ap dung neu bi dau mat.cac me thu di nhe dam bao hai hom la khoi ngay :!: than men

14. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Điều quan trọng là tất cả các thành viên trong gia đình đều phải tránh tiếp xúc với nguồn lây nhiễm. Chứ nếu một thành viên bị thì cả nhà sẽ bị đau theo.

Nhà em mới trải qua kinh nghiệm đau thương này. Cả nhà mắt sưng đỏ, khó chịu. Với bé Hột 5 tuổi, em rửa mặt bằng nước muối ấm, nhỏ natriclorid 0,9% rồi nhỏ thuốc. Cả nhà làm như vậy, sau khoảng 1 tuần mới khỏi.

Đau mắt đỏ khiến mình cảm thấy khó chịu và hạn chế giao lưu.

15. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Trời !!!đừng thử với trẻ nhỏ , tó cứ thấy sợ sợ :shock:

16. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Trùi ui
    chiều nay vừa mua 2k lá về định xông mắt cho con đấy . Thế này thì lại phải dừng thôi . May qua.

17. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Đúng rồi đấy ạ, mấy chị làm cũng chỗ em bị đau mắt, chỉ xông bằng nước muối ấm thôi mà cũng bị BS nói đấy mà lâu khỏi hơn thật đấy, thường chỉ nhỏ bằng Nacl và Tobrex thì thường 1 tuần là khỏi, mấy bà xông thật cật nhanh thì 10 hôm không thì 2 tuần mới hết mà mắt lại bị sưng rất dai.

18. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: Chăm sóc bé đau mắt đỏ?

eo ôi, con em vừa mới bị em lo quá