Mẹo vặt trong gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Brightmoon, 19/11/2004.

Tags:
  1. thuysong

thuysong Thành viên mới

Một số mẹo nhỏ

:wink: :wink: Em nữa nè, em cũng có một vài mẹo nhỏ hổng biết có đóng góp gì được không?
    * Chiên cá không bị dính: để chảo ( chảo thừơng thôi, không phải là chảo không dính) lên bếp cho dầu vào, khi dầu nóng cho vào một chút xíu xiu muối, sau đó cho cá vào chiên, đảm bảo không bao giờ cá bị dính, rất ngon.
    * Nấu giò heo cho mau mềm: giò heo, gân bò,... kể cả cái gì muốn ninh cho mềm cũng mềm tuốt luốt luôn. Nước sôi cho giò hoặc gân bò vào, nhớ hớt bọt, chờ khoảng 15 phút tắt lửa, đậy vung lại. Khoảng 30 phút sau nấu tiếp, bảo đảm thực phẩm sẽ mềm rất ngon. Em thường áp dụng cách này cho kiều nấu sơ buổi sáng xong chiều về nấu sôi là có thể xơi ngon lành.
    Hì..hì em chỉ bi nhiêu đó thôi. :wink: :oops: :oops:

Đang tải...

2. bong

bong Thành viên tích cực

sử dụng TV

Những điều cần lưu ý khi sử dụng ti vi

Khi sử dụng tivi để đảm bảo an toàn, tăng độ bền, không ảnh hưởng đến mắt và sức khỏe, không nên mở tivi màu sáng quá. Nếu không sẽ ảnh hưởng đến độ bền của máy thu hình.

Đối với tivi màu ba bóng đèn điện tử công suất rất lớn, màn hình có điện áp cao. Chính vì vậy, muốn cho đèn hình hiện hình thì cần độ sáng nhất định, công suất tiêu hao lớn. Công suất đó chuyển hóa thành quang năng và nhiệt năng. Âm thanh to nhỏ, công suất thay đổi không lớn, vì thế tiêu hao chủ yếu của công suất phụ thuộc vào độ sáng.

Khi bạn thay đổi độ sáng, sẽ có ảnh hưởng rất lớn đến tính ổn định của điện áp nguồn điện. Bởi vậy, nguồn điện trong tivi cần phải có điện áp nhất định. Nếu điện áp quá cao, tivi sẽ nóng lên, kèm theo đó tuổi thọ sẽ rút ngắn lại.

Trong phòng, thường chúng ta thích bố trí chậu cảnh để trang trí. Tuy nhiên, bạn chớ để nó gần tivi bởi nước ở trong chậu hoa bốc hơi dễ khiến cho tivi bị ẩm, độ bền của máy thu hình sẽ giảm đi. Bên cạnh đó, bóng đèn điện tử phóng ra những xạ tuyến, có thể phá hoại tế bào thực vật. Như vậy cả tivi và chậu cảnh đều bị... thiệt thòi khi chúng bị đặt cạnh nhau.

Không ít người vẫn có thói quen nằm xem tivi. Kể ra thì cũng thú vị thật, nhưng rõ ràng không tốt cho sức khỏe. Khi nằm xem tivi thì phải ngẩng đầu, nghiêng mình, ngoẹo cổ... nhìn lệch hàng giờ đồng hồ. Như vậy sẽ có hại cho mắt. Nó có thể dẫn đến mỏi nhức mắt, sưng đau nhãn cầu, nhãn áp tăng cao, thị lực suy giảm...

architect thích bài này.
  3. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Thuysong nói đến chuyện chiên cá mình mới nhớ ra món nem :wink: .
    - Trước khi quấn nem, phết lên bánh đa một chút bia sẽ làm nem vàng hơn và giòn lâu hơn.
    - Trước khi rán nem, bỏ một miếng gừng (đã đập dập) vào mỡ đang sôi đến khi gừng hơi sem sém thì vớt ra rồi mới bỏ nem vào rán. Cách này làm cho nem đỡ bị cháy và không bị dính những mẩu vụn cháy khét xung quanh.

Ôi, nhưng mà mẹo này cũ mèm, có khi ai cũng biết nhỉ (nhưng mà em cứ nói :oops: ).

4. htvh

htvh Thành viên tích cực

Các mẹo này hay quá, các chị có gì nữa post lên

Chà chà, cái vụ đánh bóng đồ da của chị MebeAnh hay thật đấy, em đã từng nghe đâu đó nhưng lại không nhớ ra, mấy hôm nay cái túi da trắng của em nó bẩn quá trời mà em làm thế nào nó cũng ko sạch. Để em về em thử lấy vỏ chuối xem kết quả thế nào.
    Cảm ơn chị MebeAnh trước nhé.

5. htvh

htvh Thành viên tích cực

Hichic, các chị ơi, hôm qua em đọc thấy mẹo của chị MebeAnh bày cho cách lấy vỏ chuyối chà lên đồ da thì nó sẽ sạch bóng...... em có nghe đâu đó nữa rồi và em về làm thử thì ... ôi thôi.... cái túi màu trắng của em... không những nó ko trắng ra mà còn... đen sì lại :( . May mà AX nhà em bảo thôi ko thử nữa nên mới chỉ có một phần túi bị thâm đen ko thì....
    Hay là em ko biết cách dùng các chị nhỉ? Có ai thử cái này bao giờ chưa cho em biết với, hoặc là ai có cách nào làm cho đồ da (màu trắng, da sịn :) ) trắng lại được ko, chỉ dùm em nhé! Thankkkkkkkkkyouuuuuuuuu các chị nhiều nhiều......

architect thích bài này.
  6. oanhsalát

oanhsalát Thành viên chính thức

Gửi các mẹ

Thế các mẹ ơi, nếu quần áo bị dính kẹo cao su thì tẩy như thế nào ?
    Mẹ nào biết mách mẹ Oanh đi nào.
    Cảm ơn các mẹ nhé!

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Có mẹ nào biết cách rửa sạch những vết bấn lâu ngày trên kiềng của bếp ga mách em với . Em cảm ơn

8. nguyentranlananh

Chị thử dùng cồn lau xem có sạch hết vết bẩn không? Em thường dùng cách này để lau giầy thể thao cho ông xã đấy.

9. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Nhà chị có mua nước rửa bếp ga dùng tốt lắm nhưng quên mất hiệu gì rồi, để về xem rồi post lên cho em.

10. htvh

htvh Thành viên tích cực

Em cũng đã dùng cồn lau rồi nhưng chẳng ăn thua gì cả chị ạ. Mà cái túi đó giờ em cũng cho nó "nghỉ hưu" rồi. :p :)

- Về cái vụ rửa các vết bẩn bám trên kiềng của bếp ga thì em có cách này:
    Ở siêu thị có bán loại giấy bạc để cho vào dưới kiềng của bếp ấy ạ, chị mua về rồi lót ở dưới, bao giờ các vết bẩn tương đối thì chị lấy ra, vất đi và thay vào cái khác, em lười cọ rửa nên em toàn dùng cái này, cũng thấy sạch lắm đó chị! (cái giấy bạc này nó không bị cháy đâu, nó hình tròn, có nhiều kích cỡ, vừa với kiềng của bếp từng nhà)
    :wink:

architect thích bài này.
  11. meoxu

Hình như dùng cái này còn tiết kiệm ga nữa cơ.

12. nguyentranlananh

Em sẽ đi siêu thị mua giấy bạc như mẹ hvtv mách để dùng thử . Nhưng mẹ meoxu ơi, chị xem cho em loại nước rửa bếp ga mà chị vẫn dùng đi nhé . Tiện thể em đi mua luôn, vì em không có nhiều thời gian đi ra ngoài
    Mong sớm nhận được tin của chị
    Thank các mẹ nhiều

13. htvh

htvh Thành viên tích cực

@ Chị MX: Chị ơi, em ko biết nó có tiết kiệm ga hay không nhưng nó giải quyết được cái lười của em chị ạ. :lol: Còn thì 2 tháng cũng phải thay một bình ga đều đều. :p

@Chị nguyentranlananh: Em là htvh cơ mà. :(

14. meoxu

@htvh : 2 tháng thay một bình ga thì em ko lười đâu vì nhà chị cũng thế (tức là ngày nào cũng nấu cơm :roll: ; lúc chưa có bé thì nhà chị hay đi ăn ngoài).

@Lan Anh : tên cái nước rửa là new windowns hàng Vn của cty Tân Thái Bình dương (47 hàng chiếu).

architect thích bài này.
  15. nguyentranlananh

@ htvh: Sorry chị htvh nhé . Em đánh lộn
    @ Meoxu: Nhà chị dùng như thế là tiết kiệm đấy chứ nhà em thì cứ 40 -45 ngày là lại thay một bình ga thôi.

architect thích bài này.
  16. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

1. Nấu cháo: Muốn cháo không bị trào ra ngoài nồi khi sôi, cho vào cháo một ít dầu ăn, mùi vị càng thơm ngon hơn.

2. Nấu cơm: Nên đun sôi nước trước khi cho gạo vào vì trong nước máy có chất làm cho hao tổn vitamin B1 trong gạo.

3. Luộc mì sợi: Không nên để nước sôi sùng sục mới cho mì vào vì như vậy mì chín không đều. Nên cho mì vào lúc nước bắt đầu nổi bọt lăn tăn, đảo qua vài lần, đậy vung cho tới khi sôi rồi đổ thêm ít nước lạnh, sau khi nước sôi lại thì nhắc xuống.

4. Xào thịt, cá: Nên dùng dầu thực vật, vì trong dầu có chất khử mùi tanh, còn xào rau thì nên dùng mỡ heo, rau xào sẽ thơm, ngon và đẹp mắt hơn.

5. Nêm muối: Nếu là các loại củ thì nên nêm muối sớm hơn để muối thấm vào, còn nếu là rau thì nêm trước khi nhắc xuống để giữ được các chất dinh dưỡng và rau không bị nhũn.

6. Nêm xì dầu: Nếu nêm sớm món xào sẽ có vị chua vì lượng đường trong xì dầu bị phân giải khi gặp nhiệt độ cao, nên nêm xì dầu trước khi nhắc xuống.

7. Nêm bột ngọt hợp lý: Sau khi đã múc đồ ăn ra tô hoặc đĩa (còn nóng) thì mới nêm bột ngọt, nêm sớm sẽ gây ra chất độc hại cho sức khoẻ. Không nên cho trực tiếp bột ngọt vào thức ăn mà nên hoà tan vào một ít nước xào hoặc nước canh rồi mới trộn chung vào.

8. Cách nêm các gia vị: Theo nguyên tắc loại nào lâu thấm thì nêm trước. Ví dụ như phải nêm muối và đường thì đường nêm trước rồi mới tới muối, sau đó là giấm, xì dầu, nước mắm, cuối cùng là bột ngọt. Các gia vị có mùi hương đặc trưng như xì dầu, nước mắm thời gian nấu càng ngắn càng tốt.

9. Dùng nước khi chiên, xào: Khi xào thịt, phải đảo nhanh tay và chế thêm chút nước, thịt sẽ mềm và ngon hơn. Còn khi chiên có thể pha nước vào dầu theo cách: đun sôi 3 phần nước rồi đổ một phần dầu từ từ vào, chờ khi dầu đã nổi hoàn toàn trên mặt nước thì bỏ đồ cần chiên vào.

10. Cách chưng, hấp cá: Ðập một quả trứng và thoa đều lên cá, cá sẽ hấp thụ các chất trong trứng và thức ăn trở nên ngon, bổ hơn

Theo Tuoitreonline

17. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Cách làm chả cá Thu, chả cá Basa dai, khi quết/đánh cho lòng trắng trứng vịt vào chả cá sẽ dai như... cá thác lác :D

18. nguyentranlananh

Cách rửa đồ sứ khi bị ố vàng: Chỉ cần rửa bằng dấm ăn, sau đó rửa lại băng nước sạch
    Cách khử mùi hôi trong toilet: Mở lọ dầu gió và để trong đó 30 phút, mùi dầu gió sẽ khử được mùi hôi trong đó

gacon_226363 thích bài này.
  19. nguyentranlananh

Thanks mehuyen nhé
    Em nấu cháo cho bé suốt ngày bị trào ra ngoài, có mẹ huyền mách mẹo này mà hôm nay không hề trào một chút nào cả . OX bảo sao hôm nay em tài quá, em nói đấy là mẹo nhỏ em học được ở trên LCM đấy
    Cảm ơn chị một lần nữa

20. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em thì không phải làm bếp nhiều vì có MC làm nhưng hôm nọ thấy mẹ có 1 kinh nghiệm dán đậu phụ không bị nát và dính chảo (chảo thường) đó là cho vào 1 vài hạt lạc đấy. các chị thử áp dụng xem.