Kinh nghiệm: nấu cháo cá

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi hatrang, 6/4/2009.

1. hatrang

hatrang Thành viên mới

Có mẹ nào biết nấu món cháo cá chép chỉ em với.Có gì xin hướng dẫn chi tiết vì em chưa nấu bao giờ, và cả cách chọn cá chép nữa nhé. Em rất cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatrang
    Đang tải...

2. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Bạn mua cá chừng khoảng 2-3 lạng. Bạn để nguyên con và rửa sạch.Luộc cá cho thêm tí gừng, 1 chút dấm trắng (để cho cá đỡ tanh), khi cá chín vớt ra gỡ lấy thịt (cố gắng gỡ cẩn thận vì rất nhiều xương dăm), cho gạo vào nước luộc cá để ninh cháo. Phần thịt cá có thể cho thẳng vào nồi cháo nấu cùng, cháo chín cho hành lá mùi tàu thì là, nước mắm vừa ăn, rồi múc ra bát rắc ít hành khô phi vàng . Hoặc bạn có thể xào thơm phần thịt cá với hành và trộn vào cháo.
    Chọn cá: với kinh nghiệm của mình thì mình cứ chọn con nào dầy mình, vẫn bơi khỏe, thế là ổn.

architect thích bài này.
  3. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Cháo cá chép đậu xanh

Nguyên liệu:

1/2kg cá phi-lê, 1 củ nghệ, 100g nấm rơm, 100g cà-rốt, 2 cây hành lá, 1/2 bát gạo, 2 thìa súp đậu xanh không vỏ, hạt nêm, nước mắm, đường, tiêu, dầu ăn.

Thực hiện:

Nghệ và cà-rốt thái lát mỏng. Cá thái vừa ăn. Nấm rơm thái đôi. Gạo, đậu xanh vo sạch, cho vào nồi, đổ ngập nước nấu nhừ thành cháo.

Đun nóng 1 thìa súp dầu ăn, cho nghệ, cà-rốt, cá, nấm rơm vào xào. Nêm 1 thìa súp hạt nêm, 1 thìa súp nước mắm, 1 thìa súp đường. Cho tất cả vào chảo, nấu chín. Nêm vừa ăn. Múc ra tô, rắc hành tước sợi, tiêu.

architect thích bài này.
  4. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

em có bà bác làm kỳ công lắm, đun sôi cá chín cũng gỡ thịt xào qua hoặc không rồi tiếp tục cho gạo vào nấu bình thường, phần xương xay sinh tố rồi lọc như lọc cua để lấy canxi cho bổ 2 mẹ con, trộm vía thằng cháu em chắc lém, thích cực, khôn kinh khủng luôn, hihi

5. genielovely

genielovely Bắt đầu tích cực

Hihi, gặp đúng đề tài đang cần. Cảm ơn các bác nhé. E sẽ nấu thử theo kiểu kết hợp mấy cách xem may ra ngon hơn món cháo cá chép truyền thống nhỉ :)

6. ban lanuong

ban lanuong Thành viên tích cực

Em cung ko biet nau chao ca, hom nay doc duoc kinh nghiem cua cac chi, mai em se nau an thu, hiiiiiiiiiiii

7. Sasha

Sasha Thành viên tập sự

Ôi, nghe đã thấy...thèm lắm rồi:-D. Mình sẽ thử nấu theo cách mới này. Thanks các mẹ (u)(u)(u).

8. anhtuyet2502

anhtuyet2502 Phòng vé Mata

em cũng đang muốn nấu cháo cá cho ku mà chưa biết làm thế nào đây. nhưng mà các mẹ cho em hỏi, nấu cho trẻ con ăn, chỉ 14 tháng thôi thì rau chắc phải băm nhỏ chứ nhỉ? xương cá tốt thế ạ. tiếc là chưa có điều kiện mua máy xay sinh tố. ko biết phải làm thế nào?
    -----
    on ap, xe dap, sua nha, noi hoi, nhua composite

Sửa lần cuối: 1/5/2010
  9. boilerdonganhhn

boilerdonganhhn Thành viên tập sự

Ðề: nấu cháo cá

Ở nhà mình vẫn thường nấu cháo thế này:
    Nguyên liệu:
    - Cá Chép to béo
    - Gia vị: Dầu ăn, bột nêm, nước mắm, rau thìa là, hành tươi, hành khô …
    - Gạo tẻ (nửa chén thôi nhá)
    Cách làm:
    - Lam sạch cá: không được mổ, làm sạch mang, vẩy cá.
    - Cho gạo, nước và cá đã làm sạch
    - Đun sôi lên, vớt cá ra.
    - Gỡ lấy thịt cá, còn sương dã ra lấy nước (tùy theo bạn)
    - Cho thịt cá vào chảo, thêm hạt nêm, nước mắm vừa ăn rồi đảo đều tay, thêm ít dầu ăn đến khi thấy cá vàng đều là được.
    - Cho cá đã phi thơm vào nồi cháo. Đun đến khi nhừ gạo thì thôi.
    Cách dùng
    - Bỏ hành khô đã bóc phi thơm và thì là, hành tươi vào nồi là sử dụng được
    Các bà mẹ hãy click vào noi hoi, lo hoi, boiler xem công trình nghiên cứu khoa học nhất tại việt nam

Sửa lần cuối: 16/10/2012
  10. tunglam0983

tunglam0983 a

Ðề: nấu cháo cá

chẹp, cháo cá chép rất bổ, nhất là cho giai đoạn bầu tháng thứ 4 đến tháng thứ 6, nó giúp rất nhiều cho việc phát triển não của trẻ.
    Bước 1: chọn cá, chọn con nào 2, 3 lạng thôi (lý do là bà bầu ăn nguyên con, chọn con to không ăn hết thì phí, các cụ cũng bảo phải ăn cả con mà). Con nào mà vây nó có phớt hồng, mình dẹt dẹt là cá chép ta, chép sông (lý do là ở sông nước lớn nên cá phải thích nghi bằng cách làm dẹt mình chứ không to như chép ao).
    Bước 2: mang cá về rửa qua 1 lần nước, cá vẫn bơi lội được.
    Bước 3: đặt ra thớt, đặt cá nằm song song với mặt thớt, lấy dao bầu đập mạnh 1 nhát vào đầu cá là cá chết.
    Bước 4: bỏ nguyên con cá vào nồi ngập nước. Đun thấy nước sôi cái tắt bếp ngay.
    Bước 5: vớt cá ra thớt, cạo vẩy, cắt vây, lấy dao nhọn mổ bụng để bỏ nội tạng, bỏ mang cá.
    Bước 6: bỏ nguyên con cá vào nồi cháo đun tiếp. Đun sôi nhỏ lửa.
    Bước 7: sau 1 h thì được một nồi cháo cá chép. Mở vung, bê nguyên con cá chép ra đĩa tránh làm nát thịt (có thể dùng muôi to hoặc muôi bẹt để nâng ra).
    Bước 8: măm măm với ít gia vị.
    Ăn như vậy cá vừa không bị tanh lại không bị mất tiết (cái bổ nhất của con cá). Tất nhiên các mẹ cũng nhớ ăn đầu cá vì các cụ bảo ăn gì bổ nấy, ăn não bổ não mà.
    Chúc các mẹ ngon miệng. các mẹ không thích ăn cháo mà ăn cá không thì sau khi luộc qua, cắt bỏ các thứ xong cũng có thể đem hấp ăn rất ngon.

11. hunglan2023

hunglan2023 Thành viên tập sự

thanks các mẹ đã chia sẻ, để em ghi lại công thức nấu cho bé

12. phuonglienkute

phuonglienkute Bắt đầu tích cực

Nguyên liệu

1 con cá chép (nặng khoảng 0.5kg)
    ½ bát gạo tẻ
    1 nắm gạo nếp
    1 củ gừng
    1 củ hành khô
    Ít hành lá
    1 mớ rau thì là
    Một số loại gia vị cần thiết khác để cá chép nấu cháo thêm đậm đà: nước mắm, muối, đường, tiêu xay, dầu ăn…

Hướng dẫn nấu cháo cá chép

Sơ chế nguyên liệu

Đầu tiên, bạn đánh sạch vảy cá mua về, loại bỏ phần ruột. Lưu ý, bạn nên chà xát muối lên bề mặt cá để khử mùi tanh và làm sạch độ nhớt trên thân cá. Sau đó, bạn rửa cá lại nhiều lần với nước.

Với gừng, bạn cạo sạch vỏ, rửa với nước và thái thành từng lát mỏng. Còn với hành khô, bạn bóc vỏ và băm nhuyễn. Sau đó, bạn tiến hành nhặt hành lá, thì là, rửa với nước muối pha loãng và thái nhuyễn.

Tiếp đó, bạn trộn chung gạo nếp và gạo tẻ vào với nhau, vo sạch và ngâm một lúc để gạo nở mềm quá trình nấu sẽ nhanh chín nhừ hơn.

Cách chế biến cá chép

Tiếp theo, bạn cho vài lát gừng vào nồi nước bắc lên bếp đun sôi. Khi nước sôi, bạn cho cá chép vào luộc chín. Đây cách làm cá không bị tanh tạo nên món cháo thơm ngon mà nhiều người truyền tai nhau. Đun thêm một lúc, cá chín, bạn vớt ra ngoài đợi cho nguội hẳn. Bạn dùng đũa gỡ tách riêng phần thịt và xương cá.

Sau đó, bạn cho phần đầu cá, xương cá vào cối giã nhuyễn. Lúc này, bạn cho thêm một ít nước lọc vào, đánh đều và dùng rây để lọc lấy phần nước cốt. Đây là bí quyết trong cách nấu cháo cá chép ngon giúp món cháo có được vị ngọt tự nhiên hơn. Riêng với phần thịt cá, bạn ướp gia vị theo công thức: 1 thìa nước mắm, 1 thìa cà phê muối, 1 thìa cà phê đường, 1 thìa cà phê hạt tiêu xay, trộn đều.

Tiếp theo, bạn bắc chảo lên bếp cùng 1 thìa dầu ăn. Khi dầu già, bạn cho thêm hành khô vào phi thơm, cho thêm thịt cá vào xào chín. Lưu ý, bạn cần đảo nhẹ tay để thịt cá không bị quá nát.

Nấu cháo

Sau đó, bạn vớt gạo đang ngâm ra ngoài và cho vào trong nồi nước luộc cá ở bước trên. Tiếp đó, bạn cho phần nước cốt xương cá vào nồi cùng, nêm thêm 1 thìa cà phê muối hạt. Điều chỉnh lửa nhỏ, bạn tiến hành hầm cháo trong vòng khoảng 1 tiếng.

Hoàn thành và trình bày món ăn

Khi thấy cháo chín nhừ, bạn cho phần thịt cá xào ở trên vào nồi cháo. Dùng đũa đảo đều, đun thêm khoảng 10 phút nữa, tắt bếp. Cuối cùng, bạn múc cháo ra bát và cho thêm lên trên một ít hành lá, thì là băm nhỏ và tiêu xay để tăng thêm hương vị của món ăn là đã hoàn thành cách nấu cháo cá chép.

Chi tiết: https://monanngon.info/cach-nau-chao-ca-chep/