Kinh nghiệm: Con không chịu uống sữa ngoài, mẹ thi ko có sữa, túm lại là lười ăn uống!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi megauvachipbong, 28/10/2011.

1. megauvachipbong

megauvachipbong Bắt đầu tích cực

Bé gái nhà mình giờ đựoc 1 tuổi, từ lâu cháu đã ko ăn sữa ngoài mà chỉ bú mẹ. Mẹ thì chả có tí sữa nào, chỉ nhai ti không cho vui, đi công tác hai ngày vê thi ti mới căng sữa, con mút có mươi phút lại hết sạch. Muốn nó ăn sữa phải pha thêm vào bột, nhưng nó cũng không thích ăn món đó, mỗi lần ăn là một lần chật vật, kêu la, ầm ĩ. Rồi ăn cháo xay mới đầu cũng tạm đựoc một bát nhỏ, xong rồi cũng cứ duỗi dần ra, giờ chưa được một bát. Một ngày mình cho cháu ăn 4-5 lần cháo mặn và 1 lần bột và sữa.

Lúc còn bé bé, đêm nó còn dậy uông sữa, đánh lừa đang ti dở thì cho cái bình vào cho mút, rồi lớn dần nó biết nó hắt ra, rồi ngồi dậy, ko ngủ nữa, tức chết lên được. giờ thì đêm hì hụi hai mẹ con ôm nhau, ti hêt sữa thì nó cáu mà cho bình vào thi nó ko bú.

Mình đã đổi từ Nan, sang XO, sang Enfa rồi sang Wakodo - giờ chả biết dùng gì nữa. Hay là cháu đã sẵn sàng ăn sang món cứng hơn, cơm, bún? Như vậy có đủ chất ko? Cóa ảnh hưởng gì đến dạ day và hệ tiêu hóa ko? Cháu bây giờ đã thích ăn đồ cứng, cái gì cũng ăn, chỉ có cháo và sữa là không thôi!

Mình sợ ko uống sữa thì nó ko cao đựoc lại nhùn như mẹ thì chán. Rút kinh nghiệm thằng anh uông sữa như uống nước lã, giờ cao lớn lênh khênh nhìn mà tự hào! Có ai có cách gì truyền kinh nghiêm này cho mình ko? Chả giấu gì, mình đã lâu ko nuôi con mọn nên quên hết rồi! Thanks nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi megauvachipbong
    Đang tải...

2. megauvachipbong

Ðề: Con không chịu uống sữa ngoài, mẹ thi ko có sữa, túm lại là lười ăn uống!

hic hic, càng ngày nó càng ăn ít, chỉ thích ăn bánh quy vơi bim bim thôi :(

3. bemeomuop

bemeomuop Banned

Tội nghiệp mèo nhà em cũng thế 14 tháng mà 8kg ăn thì ngậm hay nôn, lâu lâu lại ốm, nuôi con sao mà chán thế, nhiều lúc thiệt hết biết với con, nhiều khi em bực mình lắm nhất là bữa nào đút con ăn, nhiều lúc tức quá cũng đét đít cho con vài phát, haixxxx, con khóc bù lu bù loa, lại ói, haixx, giờ mấy mẹ có cao kiến gì không ạ

megauvachipbong thích bài này.
  4. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

con gái mình cũng vậy,không chịu măm sữa.......ép cũng đc 1.2 thìa....bé gần 1 tuổi mà đc có 8kg ko đặng.buồn ơi là buồn

5. luoncogang

luoncogang Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ơi,cho con an thay đổi bữa đi k sao k ảnh hưởng gì cả.con 1 tuổi cho uống thêm sũa tươi thay bữa công thức cũng đc mà.cho con ăn bún phở mỳ đc r.con m cũng vậy mà....chúc con hay an chóng nhớn

6. ME_OC2011

ME_OC2011 Thành viên mới

hic hic. con gái em giờ mới được hơn 6 tháng mà đã lười ăn rồi. em sinh mổ nên cũng ít sữa, mới đầu nó bú 2 bên, rồi 1 bên,, sau cùng kg chịu bú mẹ nữa. nên cho ăn sữa ngoài hoàn toàn từ 2 tháng tuổi cơ. mà con bé nhà em đặt biệt 1 tính khác người là chỉ uống sữa khi ngủ thôi, thức sẽ kg ăn nữa. giờ lớn rồi ngủ ít nên mỗi lần cho ăn là vật lộn với nhau, bjo e chuyển sang cho ăn bột rồi, cũng lười ăn lắm, mỗi bữa ăn là lại hò hét ầm nhà. hic hic ... chả biết làm sao nữa. e sinh cháu đầu nên chẳng hiểu gì về chăm sóc con cả. các mẹ sư phụ giúp em với.

7. ngocha2009

ngocha2009 Thành viên rất tích cực

Chào mẹ bé mình thấy mẹ bé có một đứa rồi mà về chế độ dinh dưỡng cho con vẫn chưa có kinh nghiệm gì cả. Anh bé cao là do cái gì, sữa chỉ là một phần thôi, quan trọng là canxi mẹ bé nhé. ăn canxi trực tiếp tốt hơn hay uống qua sữa tốt hơn. bé không uống sữa thì cho bé ăn nhiều cá, tôm vào tăng can xi cao đấy, nếu không ăn thì cho ăn cốm can xi đấy hiệu quả hơn nhiều. Bé nhà bạn chỉ mún ti sữa mẹ mà không uống sữa ngoài thì sao mẹ bé không tìm những loại sữa thành phần giống sữa mẹ cho bé uống. ví dụ như Phisyolac, Nactalia, celia là sữa nhập khẩu nguyên lon của châu âu thành phần gần giống sữa mẹ bé có thể thay thế được. Uống sữa là cung cấp thêm dưỡng chất cho bé nhé như các loại vitamin và khoáng chất đừng lầm tưởng với chiều cao nhé. Mẹ bé đừng cho bé ăn vặt liên túc sẽ không uống được sữa và ăn được nhiều đâu vì bim bim chỉ là đồ ăn chứ làm gì có nhiều chất thay vì vậy mẹ bé cho bé ăn váng sữa, uống proby(men sống), sữa chua phô mai, sữa chua để hỗ trợ tiêu hóa làm bé thèm ăn sẽ ăn nhiều hơn. Mình tư vấn cho mẹ bé một chút kiến thức chúc mẹ bé tìm đúng hướng cho con

8. BiBi_Pinkyshop

BiBi_Pinkyshop Bắt đầu nổi tiếng

Em nghĩ ý chị chủ Top đâu phải bé chê sữa ngoài là do vị sữa đâu mà bé chỉ thích ty mẹ ý. Bé nhà em cũng đang trong tình trạng như vậy, mẹ cũng dần ít sữa mà ko chịu uống sữa ngoài. Ty bình ko ty mà xúc thìa cũng khó. Nhưng mà "chơi" kiểu tu như uống bia or ống mút thì lại thích ah. Mà cu nhà em cũng thích ăn cơm, ăn mỳ... lắm. Cho ăn toàn hoan hô, vỗ tay thôi. Ăn bột thì cũng ngoan nhưng vẫn muốn cháu uống sữa vì ai cũng biết sữa tốt thế nào.

9. gacon_dangiu

gacon_dangiu Banned

Nói gì thì nói dù bé có ko thích uống sữa, thì cũng phải tập các mẹ ạ, vì uống sữa tốt cho sức khỏe lại bổ sung nhiều chất dinh dưỡng nữa, bú ti hoài sao được, các mẹ cứ thử nhiều loại sữa cho bé uống, uống sữa thì tập từ từ thôi, lúc đầu ít, sau uống nhiều lên, có thể bé chưa tìm được loại bé thích, thích rồi thì lại uống nhiều là khác :)

10. metrahoanu

metrahoanu Banned

Biết là uống sữa ngoài thì cũng tốt đó, nhưng mà ngộ nhỡ dụ mãi con không chịu uống sữa thì làm sao hả chị?

11. megauvachipbong

He he, mình đã cả đêm thức đánh nhau với bé, mà rôt cuộc, cả hai mẹ con mất ngủ mà chẳng đựoc miếng sữa nào, con thì đói cứ hị hụi ngủ ko ngon, bỏ đi bao nhiêu sữa cũng chưa cho con uống được chút nào, mẹ thì ti teo top :(. Bây giờ mình cũng đang tập cho bé uống và ăn các SP từ sữa như sưa chua... nhưng làm sao bằng sữa công thức chứ?

12. gacon_dangiu

gacon_dangiu Banned

Mấy mẹ có thể dỗ bé uống sữa ngoài, ngoài ra nên tìm những loại sữa thích hợp cho con uống, chứ ko cho con uống sữa làm sao bổ sung chất dinh dưỡng cho con, dnh dưỡng cho bé trong độ tuổi này, cũng rất quan trọng nó liên quan đến giai đoạn phát triển của bé sau này, hơn nữa nếu mà ko uống sữa ngoài được, coi chùng sau này con biếng ăn luôn thì cũng khổ...

13. metrahoanu

metrahoanu Banned

Cho uống sữa là tốt, nhưng mấy mẹ đừng ép con quá, ép quá, có khi con lại lười ăn, lười uống sữa luôn là mệt, lắm, trẻ con là phải dụ từ từ...

14. gacon_dangiu

gacon_dangiu Banned

Thì đó, mà chủ top có cho con ăn dặm thêm gì ko nhỉ hay chỉ cho con uống sữa ko thôi, bạn đã thử đổi nhiều loại cho bé uống chưa, trên thị trường cũng có nhiều loại mà

15. bemeomuop

bemeomuop Banned

HUhu, con em cũng biếng ăn lắm lắm luôn, cũng dụ con nhiều chiêu, 14 tháng rồi các chị ạ, cứ thế mà ốm hơn thế còn bị biếng ăn nữa, lâu lâu trái gió trở trời thì bị cảm, bị tiêu chảy, mẹ đúng nhức đầu vì con quá thôi...hic em đang dụ con uống sữa biếng ăn các mẹ ạ, đây xem như là giải pháp tạm vậy...

16. namlun22

namlun22 Thành viên chính thức

Tội nghiệp mèo nhà em cũng thế 14 tháng mà 8kg ăn thì ngậm hay nôn, lâu lâu lại ốm, nuôi con sao mà chán thế, nhiều lúc thiệt hết biết với con, nhiều khi em bực mình lắm nhất là bữa nào đút con ăn, nhiều lúc tức quá cũng đét đít cho con vài phát, haixxxx, con khóc bù lu bù loa, lại ói, haixx, giờ mấy mẹ có cao kiến gì không ạ

17. megauvachipbong

mình đã cho con ăn thêm sữa chua, nó thích lắm, rồi bột ngọt cứ pha thêm sữa. nói chung là ăn cái gì nhét thêm đc sữa vào là nhét, kệ nó. Một tháng cũng phải nhồi đc 2-3 hộp sữa 400g. thế chả biết có đc ko? nhưng cũng đành vậy. Chứ nó 13 tháng mà lỏi lắm, gì cũng biết hết, ko lừa đc nó uống sữa đâu. Đành dùng thủ đoạn khác vậy thôi! cảm ơn các mẹ tham gia rôm rả! mình thấy cũng có thêm nhiều điều hay ho. Tuy là có hai đưa rồi, nhưng đứa đầu nó tu sữa như voi ấy, nên có phải dụ dỗ gì đâu, làm sao có kinh nghiệm đựoc. Đúng là nuôi con gái thì mệt hơn con trai, ỏng eo ghê!

18. bemeomuop

bemeomuop Banned

Con gái có tuyệt chiêu giữ eo mà chị, Mèo em biếng ăn lắm, cũng lười uống sữa nữa, hồi trước cũng cố ép cho con ăn nhiều mà ko cách gì, rồi cũng đổi đủ loại cho con cố tìm sữa phù hợp em cho uống từ XO qua Friso, Enfa mà ko thấm gì chị ạ, bây giờ đnag cho con uống Dielac Pedia cho trẻ biếng cân...cũng nài dữ lắm, con chị khác nhau ha, 2 anh em mà khác thiệt, chắc tại con gái hay làm nũng chị nhỉ?

19. metrahoanu

metrahoanu Banned

Hihi, con gái cũng thưởng ỏng ẻo, làm nũng hơn con trai mà, con trai thì khỏe rồi, cho gì ăn nấy. con nhà em cũng lười ăn lắm,cũng nấu nhiều món ngon ngon cho con ăn, mà ko biết đến giai đoạn hay sao mà cũng cứ ăn ít à, thôi nhiều khi em nghĩ đừng ép con ăn nữa, ép con cũng ko ăn nhiều, đến trường nhờ cậy bảo mẫu trông cháu cẩn thận vậy, chứ cứ lười ăn em chỉ sợ ốm thôi...

20. metrahoanu

metrahoanu Banned

Con em là bị biếng ăn mấy chị ạ, mà con ko thích uống sữa em đang lo, tại ăn ko được mà cũng ko uống sữa nữa thì gầy ko nói, hay bệnh lại thiếu chất cho các hoạt động khác, hôm bữa có chị bạn khuyên mua sữa biếng ăn, em cũng đang ngâm cứu để tìm đúng loại cho con các chị