bé thích nằm nghiêng khi ngủ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi kunGialinh, 18/4/2009.

Tags:
  1. kunGialinh

kunGialinh Thành viên mới

bé nhà em được 7 tháng, rất thích nằm nghiêng khi ngủ, cứ lật ngửa ra 1 tý thì 1 lúc sau lại nằng nghiêng. không biết như thế có tốt không? em sợ nằm nghiêng lâu không tốt. Có ai biết vấn đề này thì giải thích giúp em nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kunGialinh
    Đang tải...

2. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Nằm ngửa ngủ là tư thế an toàn nhất đối với trẻ em, nếu em bé của bạn chỉ thích nằm ngiêng thì bạn nên tập dần cho bé nằm ngửa bằng cách chèn gối ôm 2 bên, nếu bé vẫn nhất định nằm nghiêng thì bạn nên đổi bên thường xuyên để bé đỡ mỏi và quan trọng nhất là không bị méo đầu.

kunGialinh thích bài này.
  3. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Bé nhà mình trước đây cũng hay ngủ nghiêng. Mình tham khảo ý kiến bs thì bs bảo :"ngủ như thế càng đỡ giật mình:)" Mình mặc kệ luôn, chẳng sửa nữa.

kunGialinh thích bài này.
  4. HOI

HOI Bắt đầu tích cực

UH, bé nhà mình cũng thế, 3 tháng biết lẫy, từ đó bé nằm ngủ nghiêng luôn cho đến bây giờ bé được 10 tháng rùi mà cũng chẳng làm sao cả

5. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

CÁC BẠN XEM THÔNG TIN SAU NHÉ : (TRÍCH TỪ TRANG WEB MẸ VÀ BÉ)

Lưu ý tư thế ngủ cho bé
    09 / 10 / 2008 04:22:00 PM

Nếu bé ngủ với tư thế nghiêng về một bên trong thời gian dài sẽ gây hại đến khả năng nghe ở bên tai áp sát xuống giường - Chứng minh của các nhà khoa học Hoa Kỳ sau khi nghiên cứu ở 3.000 bé.

Những bé có tư thế ngủ nghiêng về một bên có khả năng nghe ở hai bên tai trái và tai phải khác nhau. Nếu bé thường ngủ nghiêng về bên trái thì vùng thính giác bên trái kém hơn và ngược lại.

Ảnh: GettyImages

Không những thế, phần đầu và hộp sọ của bé sơ sinh còn khá non nớt, nếu nằm ngủ nghiêng về một bên trong thời gian dài, bé dễ bị méo (móp) đầu, thậm chí não bé cũng chịu tác động xấu.

Nguyên nhân nằm ở chỗ chính các bà mẹ nhiều khi không lưu tâm đến tư thế ngủ phù hợp của bé. Bà mẹ có thể đặt bé ngủ nghiêng một bên vì nghĩ điều này sẽ không gây hại gì. Lâu dần, bé sẽ quen và cảm thấy dễ chịu với tư thế ngủ này.

Vì vậy, bạn cần lưu ý

- Đặt bé ngủ theo tư thế thẳng đầu, cân bằng trọng lượng giữa mặt và cổ. Thi thoảng có thể cho bé nằm nghiêng nhưng bạn phải chú ý luân phiên cả bên trái và bên phải.

- Với bé lớn hơn (khoảng trên 10 tháng tuổi), bạn không nên cho bé nghe điện thoại trong thời gian dài, nhất là thói quen chỉ nghe điện thoại bên một tai. Thói quen này cũng nguy hại như việc ngủ nghiêng một bên trong thời gian dài, có thể khiến thính giác bé phát triển không cân bằng.

Ngọc Huê (Theo Dailymail)

6. vietfloor

vietfloor Thành viên tích cực

Cháu em từ khi mới sinh đến nay luôn ngủ nghiêng mẹ ạ, không thấy có vấn đề gì cả, mẹ yên tâm nhé, tuy nhiên nên cho bé ngủ nghiêng đều cả 2 bên

7. nhocchip

nhocchip Thành viên chính thức

Con nhà mình cũng nằm nghiêng từ bé. Được cái trộm vía là bé ngủ nghiêng 1 bên được 1 lúc lâu lâu lại nghiêng sang bên kia cho đỡ mỏi (he he nên đầu bé tròn và ko bị đầu bẹp cá trê đâu). Mình cũng đã thử cho con nằm thẳng nhưng mà thấy bé ngủ ở tư thế nằm thằng lại hay bị giật mình ko tốt cho thần kinh nên mình cứ để cho bé nằm nghiêng thôi.

8. art3112

art3112 Thành viên tích cực

hic, trẻ thay đổi nhanh lắm em ơi.. vài bữa lại chuyển giờ ăn, giờ ị.. thế nên tư thế ngủ cũng phong phú lắm!!

9. supper_doctor

supper_doctor Thành viên mới

Tớ cho con tớ nằm nghiêm từ khi mới sinh...ai cũng khen đầu tròn vành vạnh..và bảo là nó ít ngủ hay sao ấy mà tròn thế...
    Tư thế nằm ngửa là k tốt...theo tớ biết là vậy. Trường hợp bé sơ sinh nằm ngủa nếu có bị sặc sữa rất khó kiểm soát sẽ bị trào ngược vào họng và sặc.
    Nằm ngửa cũng hay giật mình=>>nên mình chọn nằm nghiêng cho bé là an toàn nhất...nhưng chỉ đc vài tháng..còn bi jờ mình có đặt nằm thì 1 lúc bé xoay các kiểu mà..hic hic

10. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Hầu hết các bé đều nằm nghiêng về một bên,bé nhà mình thì nằm nghiêng cả 2 bên,ít nằm ngủa lắm. Đừng cho con nằm sấp các mẹ nhé,còn lại thì đều ok.

11. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Theo mình thấy nằm ngủ nghiêng k ảnh hưởng gì, trẻ cảm thấy thoải mái nằm ở tư thế nào thì nằm.

12. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

Nghé nhà mình ngủ quen ngủ nghiêng do chính thói quen của mình. đẻ lúc trơi lạnh nên cho con gối đầu tay nên giờ thành qen bị dẹp 1 bên híc híc mình ko bít sửa cho con vì mình thuận bên trái thậm trí khi cho con bú cũng chỉ 1 bên huhu tủi thân quá.

13. annam

annam Thành viên rất tích cực

mẹ này cho con bú nhiều 1 bên đến khi cai sữa sẽ bị hỏng mất vòng 1 đấy :finga:chị hàng xóm nhà mình cũng quen cho con bú 1 bên đến khi cai sữa ngực 1 bên to 1 bên nhỏ nên mình rút kinh nghiệm luôn bú đều 2 bên giờ cai sữa con rồi mà vòng 1 yên ổn ko vấn đề gì hết cả :D:-o:razz:

14. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

híc mình có bít chuyện đó nhưng ko tài nào sửa đc ai có cách rì trị mình đc ko? mình đang tủi lắm