Tranh luận: Các Mẹ Kiếm Được Bao Nhiêu Tiền Một Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mebecong2004, 30/10/2011.

1. _Trader_

_Trader_ Thành viên mới

Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Nhiều người kiếm nhiều tiền một cách nhàn hạ, nhiều người lại lăn lộn để tích cóp chục nghìn một. Điều gì tạo ra sự khác biệt vậy các mẹ nhỉ: nền tảng sẵn có của gia đình; hay trình độ; hay may mắn...Tựu chung lại cũng đều phải do nỗ lực của bản thân kết hợp sự nhanh nhẹn. Các mẹ cố gắng lên nhé ^_^

Đang tải...

2. mebecong2004

mebecong2004

Sao nhiều người kiếm tiền dễ thế nhỉ. Mình thì cứ phải tích cóp từng nghìn một. Nhiều khi thời gian thì thừa mà chả biết làm gì kiếm tiền cả

xeduongdai thích bài này.
  3. bamevacon

bamevacon Thành viên chính thức

Phát hỏa ăn thua gì ạ, em phát điên lên đây. Tháng đóng 4tr tiền ăn, 2tr tiền cho cô chị, 1tr sữa cho thằng em, điện nước, ga gần 1tr, rồi xăng xe, ăn sáng ... Cưới hỏi, ma chay cúng bái phải chi cả của ông bà nội thêm ông chồng đáng kính cũng biết cách chi tiêu nữa, miệng lúc nào cũng thương vợ mới ác chứ. Mở mắt ra bợt mặt, nhắm mắt lại thấy các khoản tiền nhấp nhổm không yên. Mà thực em cũng mới chỉ kiếm được 10 tr trong tháng này, các tháng trước bấp bênh 5-8tr thôi. Chết mất, chết mất ...

4. Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Lại gặp mẹ bé Kem trên này, lương mình thấp hơn mẹ nó nhưng cũng cùng hoàn cảnh, mình chưa bao giờ trách lương chồng thấp nhưng ông í chả bao giờ nghĩ là phải đưa cho vợ vì lương vợ thế là đủ tiêu rồi, từ ngày lấy chồng đến giờ lúc ăn chung thì mình góp tiền ăn cho mẹ, khi ăn riêng mình phải lo từ A-Z, chồng được đúng mấy tháng vợ đẻ xong thì đưa cho vài triệu nịnh nọt còn lại là ko có đưa đồng nào hết, mọi thứ lớn nhỏ trong nhà ko mẹ sắm cho thì mình tự sắm. nhiều lúc chỉ muốn nghỉ quách ở nhà ăn kham ăn khổ để cho bố nó có trách nhiệm nhưng chưa dám thực hiện. Mẹ chồng hết xúi mình mạnh tay ko được chiều lại quay ra an ủi 'thôi thế là hơn bố mày ngày xưa rồi'

Cứ AQ thì xong chuyện nhưng nhiều lúc nghĩ đến việc lỡ mình lăn ra ốm thì lại căng thẳng. 1 tuần cứ 2 ngày vui vẻ lại 4 ngày căng thẳng, 1 ngày thì ko thèm nghĩ.

5. Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Mình đã căng thẳng thường trực rồi mẹ này còn căng hơn mình. Đàn bà đúng là khổ thật, khổ trăm đường. Cố lên mẹ nó, tiền chỉ là giấy!

6. _Trader_

_Trader_ Thành viên mới

Bực nhất là một bên thì chăm chăm lo chăm sóc gia đình và kiếm tiền, còn một bênh cứ tểnh tềnh tênh. Mình cũng không chấp nhận nổi những ông bố vô trách nhiệm vậy.

7. quyenngo

quyenngo Bắt đầu tích cực

nhìn các mẹ kiếm tiền mà e ao ước. E thì làm tư nhân, tỏng lương có 4.5tr và ko hề có bất cứ khoản nào thêm, cuối năm hay lễ tết gì thì cũng ko có, hoặc có thì chỉ gọi là...Chồng e cũng ngần ấy, nhưng mỗi tháng đưa vợ 2-3tr thôi, vì bữa sáng hầu hết chồng lo. E chịu trách nhiệm đóng các khoản và chi tiêu toàn bộ. Có nghĩa lương e+ phần chồng đưa, tự lo chi các khoản và tính toán tk làm sao cho đủ. Từ trước khi có bầu, e còn tiết kiệm ra được 1-2tr/ tháng, nhưng từ hồi bầu tới h, lạm phát vào cả tiền Tk các mẹ ah. May là e ko phải thuê nhà mà sống chung BMC, nhưng nhà đông người, họ hàng lắm, nên chi phí cho đám cưới, giỗ tết, ma chay, đầy tháng lúc nào cũng tốn + vế quê là phải biếu ông bà nội...Hic hic, dạo này e chán quá cơ! Vì nếu nằm ổ thì chắc chồng e ko nuôi nổi 3 mẹ con mất! Lão chồng an phận, làm mãi 1 chỗ cũ chán òm mà k chịu chuyển, dân XD làm HN mà chỉ có từng dó thôi, được cái nhàn nhã, nhưng cuối tháng là bán than.....

Sửa lần cuối: 1/11/2011
  8. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Em mà không được nhờ chồng chắc là về quê với thầy u lâu rồi! Lương chả đủ tiêu!

9. Hoàng Mai

Hoàng Mai Guest

Hic, tks chị.
    Em cũng đang cố gắng tiết kiệm đây ạ.
    - Ngày mới đi làm: Mơ ước đủ ăn, đủ tiêu
    - Đi làm một thời gian: Để ra 1M/ tháng
    - Thêm thời gian nữa : để ra 2M/ tháng..
    - Hiện tại : 3M/ tháng
    .......Đang mơ đến cái tương lại 6M/ tháng...........
    Hé hé, ứ ai đánh thuế giấc mơ mà :)
    Các chị cố lên nhé!

10. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Rất đúng, với những ng gia đình họ có sẵn nền tảng, học xong chiu tọt vào ngân hàng làm, hay làm những chố năm thanh lý vài lần
    còn mình còm cõi tháng chưa đc 10 tr lại tỉnh lẻ đi thuê nhà mệt đầu lắm hic

11. ximuoi1707

ximuoi1707 Thành viên mới

Mình mà như mẹ này, chắc xìtret mất. Ko đưa tiền cho mẹ nó, chẳng lẻ bố nó xài hết àh. Biết đâu bố nó lai gửi NH, để sau này mưu việc lớn.

12. ximuoi1707

ximuoi1707 Thành viên mới

Tiền chỉ là tờ giấy, nhưng lại có cụ Hồ trên đó. Chỉ là tờ giấy nhưng lại có sức mạnh vô biên, làm nhiều ngườ phảii trăn trở vì nó hức hức.

13. Shop's Bin&Bon

Shop's Bin&Bon VNXK - 0984.811.588

Sao mẹ này giống tớ thế. 9g sáng đến cty, 11 rưỡi lon ton về nhà cho con ăn. 2 giờ kém lại đến cty và 4g30 là chuồn rồi. Lương như thế cũng đúng thôi vì lên cũng có làm việc nhiều đâu, hết lướt web rồi lại tụ tập. Chán kinh khủng. Tớ vừa nghỉ xin nghỉ ko lương tháng thứ 2 rồi. Tập tành kinh doanh cũng thấy ổn, nhưng mà vất thật mẹ nó à.

14. mebecong2004

mebecong2004

Mẹ nó dũng cảm hơn tớ nhiều rồi. Tớ ở đây chả dám bỏ NN mà kinh doanh vì vốn không có, mặt bằng thì không bán hàng qua mạng thì chả có ma nào mua, hic hic. Làm NN thì có hôm rảnh rỗi có hôm thì bận không mở nổi mắt.

15. Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Ko có đâu bạn ơi. Híc híc, mình cũng từng bị xì choét nặng rồi đấy, nhưng rồi lại tự thích nghi với hoàn cảnh. Híc. So với một số người thì mình vẫn hạnh phúc chán. Ít ra chồng mình vẫn lành tính, ko rượu chè tụ tập cờ bạc gái gú, lại yêu thương vợ con. Mỗi cái khoản ko đóng góp tài chính, hức hức

ximuoi1707 thích bài này.
  16. _Trader_

_Trader_ Thành viên mới

Chung quy lại làm nhà nước là nghèo kiết xác, muốn kiếm tiền nhưng nhiều khi không biết kiếm thế nào hoặc không chuyên tâm mà làm nghề tay trái. Đâm ra nhiều khi quẫn :))

17. mebecong2004

mebecong2004

He he. Có khi thế cũng nên. Ở tớ đây, nếu làm NN mà làm nghề tay trái vd như mở cửa hàng kinh doanh... thì không sao chứ bán thêm hàng ở nhà như tớ nhiều khi mọi người lại nói. Úi giời làm NN đã hết thời gian về nhà mà chăm con chứ còn bày đặt làm gì nữa. Hình như cái này nó ăn sâu vào tiềm thức của mọi người ở đây rồi ạ chứ ko giống như các mẹ ở HN đâu ạ. Mình thích bán quần áo, mĩ phẩm ở nhà giống như các mẹ trên này lắm nhưng thói quen tiêu dùng ở đây khác. Chỉ thích mua nơi có nhiều hàng và sợ tận tay thôi chứ ko thích mua qua mạng đâu nhé

18. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Ôi, bố Cỏ với bố Kem giống nhau thế. Bố Kem cũng tốt tính, hiền lành, k hút thuốc, k nhậu nhẹt, k tụ tập chơi bời (đang ham game online, thôi kệ vẫn còn ngồi trước mặt mình). Ngẫm cũng hay. Chứ chồng kiếm nhiều tiền nhưng suốt ngày chén chú chén anh, cặp bồ, chửi rủa vợ con chắc vợ cũng thần kinh... Không ai hoàn hảo...

19. Mẹ Ngọc Lâm

Mẹ Ngọc Lâm Thành viên rất tích cực

Hai vợ chồng tớ làm tự do , lại làm chung nên không định được là của ai bao nhiêu được , tháng ế thì hai vợ chồng được 10tr , nhiều việc thì 20 ,chưa kể bán hàng online ,được nhiều tiền thì làm việc vất vả đêm hôm , công việc của vợ chồng tớ làm tay chân chứ không văn phòng như các mẹ , lọ cao hàng hơn 1m đến gần 2m toàn khênh lấy để vẽ đấy chứ ạ , nói chung là chi tiêu cũng tạm thoải mái , nhà cửa bọn tớ cũng phải đi thuê vì ở xa đến Bát Tràng lập nghiệp cũng chưa có cơ hội mua nhà .

20. xzozox

xzozox Thành viên tập sự

Ôi chuyện tài chính là chuyện nhức đầu, gia đình mình xin cho vào làm nhà nước, lương k cao nhưng thời gian,áp lực công việc không nhiều.sau 1 thời gian làm thì mình rất chán nản, đang muốn xin ra ngoài làm lương bổng khá khẩm hơn, ngặt nỗi chồng thì làm freelance nên thu nhập khôg ổn định, đang dự định có bé nữa. Lên đây thấy nhiều mẹ hoàn cảnh tương tự nhau quá vậy nè :D.