Tranh luận: Các Mẹ Kiếm Được Bao Nhiêu Tiền Một Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mebecong2004, 30/10/2011.

1. mebecong2004

mebecong2004

Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Đúng rồi, bọn tớ ở quê tiền khó kiếm nên ứ có tiền cho con học trường CLC. Như con lớn tớ chỉ học trường công. Tiền học phí chỉ mất có mấy chục k/tháng tiền ăn chỉ mất có hơn 300k/tháng thế thôi chứ lấy đâu ra tiền học TA, múa hát. Ở đây cũng nhiều nhà như nhà tớ lắm. Tại TP nơi tớ ở nghèo mà, hihi

Đang tải...

2. mekhunglong07

mekhunglong07 THE GARNET SHOP

Lương của mình chẳng cố định, sales mà hihihi...Nhưng tối thiểu được 6,8tr.

3. mebecong2004

mebecong2004

Mình có cậu em họ làm sales ở quê mình. Lương tối thiểu của cậu í cũng được 5tr tháng, suốt ngày cậu kêu chán.

4. Ðề: Các mẹ kiếm được bao nhiêu tiền một tháng?

Em thấy lo được cho con như chị là đáng quý lắm rồi, bao nhiêu người học trường công thì đã sao đâu, cứ đồ dồn vào trường CLC nhưng chất lượng liệu có thực sự cao ko hay là hết cha mẹ rồi đến con lúc nào cũng mướt mồ hôi chạy theo bọn nhà giàu, rồi nó còn ảnh hưởng đến cả tính cách và ứng xử của con cái về sau nữa... Con em sau này em cũng cho học trường làng thui

mebecong2004 thích bài này.
  5. thoitrangxiteen

thoitrangxiteen Thành viên mới

Mình đây làm lương tháng cũng chưa đủ 3 tr :rolleyes:
    Cũng may là chưa có bé, nếu không thì ...

6. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Theo mình cứ kiếm nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít. Nghĩ ngày xưa mình đi làm lg có $200/m thế mà tiêu vẫn đủ, vẫn happy. Bây giờ lg gấp gần 5 lần chỗ đó, vẫn thấy thiếu. Cố cắt giảm hết mức nhưng vẫn thấy thiếu :(. Nghĩ mà buồn.

7. mebecong2004

mebecong2004

Ở TP nơi chị đang sống chỉ có trường mầm non là có trường chất lượng cao nhưng có trường CLC mà em bé vẫn ăn mì tôm em ạ. Tất cả các trường C1,2,3 nơi đây không có trường CLC nào cả chỉ có trường chuẩn và không chuẩn thôi thế nên phải nói tất cả đều được đào tạo như nhau thôi. Nếu có điều kiện thì cũng nên cho con đi học trường CLC chứ em, chỉ có điều bọn chị ở đây ko có điều kiện, học trường làng cũng thấy tốt lắm rồi.

8. mebecong2004

mebecong2004

Ở SG mà lương thế cũng khó khăn nhỉ vì mọi thứ đều đắt đỏ hơn so với tỉnh lẻ

9. hailam

hailam Thành viên chính thức

Hic mình làm kế toán cho công ty chồng, mỗi tháng chồng trả 3tr + 8tr chồng đóng góp thế mà tháng nào cũng hết nào là: tiền học cho con, tiền ăn sáng + tối, tiền khóc, tiền cười, tiền truyền hình cáp (k+), tiền Internet......tháng nào cũng được chồng ""bái phục"" vì vợ tiêu giỏi quá :D
    Chẳng biết cắt bớt khoản nào để tiết kiêm cả

10. calimero

calimero ELLE VIETNAM

Bạn ở đâu vậy? Cả gđ tiêu vậy là giỏi lắm rồi. Tớ ở SG, độc thân vui tính mà ko tháng nào tiêu dưới 6tr :(

11. Meo con 2006

Meo con 2006 Thành viên tích cực

Tớ cũng cho con học Truong cong day Chu, Nhung duoi này có Lop chất lương cao ma cũng hơn 50 bé đấy, Lop thường dến gần 70 bé, hic. Kể ra có đk tốt hơn thì tớ cũng mún cho bé vao Truong tốt it bé hơn, Chu hoc Truong cong k Ngoai giao voi các cô thì con cũng khổ lắm

12. tht...

tht... Thành viên tích cực

Thực sự thấy phụ nữ mình quá giỏi đấy các mẹ ạ. Mình thì may mắn hơn nhiều mẹ ở đây. Mình được nhờ vào chồng nhiều. Lương mình hơn 4tr, chỉ để chi tiêu vào sinh hoạt hàng ngày thôi, còn việc tích cóp đã có chồng lo. Xét thấy mình thật may mắn! Chúc các mẹ có nhiều sức khoẻ để làm tốt những gì các mẹ đang làm và sẽ làm!

Anne tóc đỏ thích bài này.
  13. phuonglm0807

phuonglm0807 Trẻ em như búp trên cành!

Vào đây mới thấy các mẹ nhà mình cũng vất vả nhưng nghị lực thật. Em may măn hơn các mẹ vì không phải lo nhà cửa vì em ở cùng với gia đình chồng, anh xã làm về kỹ thuật nên thu nhập cũng ổn định ạ. Em thì mỗi tháng cũng được hơn 6M tiền lương và không có thu nhập ngoài. Kể ra cũng tạm ổn. Nhưng càng ngày giá cả càng leo thang thế này, không biết bao lâu nữa lại thành thu nhập thấp, hix.

14. phuonglm0807

phuonglm0807 Trẻ em như búp trên cành!

Bên đó có còn tuyển người không thế ạ? nghe mà ham quá, hixhixx

15. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Cứ ko phải lo nhà, ko phải nợ ai thì là sướng nhất rồi. Kiếm nhiều tiêu nhiều, kiếm ít tiêu ít và ko có ko tiêu đỡ mệt.

16. duyenvthh

duyenvthh Thành viên rất tích cực

M đồng ý với mẹ nó, nhưng đời cũng chẳng biết thế nào là đủ các mẹ à. Trước lương m dc có hơn 4M thui, m ước mỗi tháng có thêm dc 1-2M nữa thì tốt. Nhưng giờ kiếm mỗi tháng cũng hơn 8M nhưng tháng nào cũng đói dù m cũng tiết kiệm hết mức có thể. M ko phải thuê nhà nhưng chồng m làm nhà nước lại công tác xa nên cũng thấy khổ, đủ thứ chi tiêu. Thui, túm lại các mẹ cứ thấy bằng lòng với hiện tại là sướng nhất rùi, chứ cứ suy nghĩ nhiều mà ko thay đổi dc mấy thì càng làm cho m ức chế hơn các mẹ à. Nhìn lên chẳng bằng ai, nhìn xuống thì chẳng ai bẳng m đâu các mẹ ạ. Chúc các mẹ luôn xinh đẹp và hạnh phúc nha!

17. Summer_cloud

Summer_cloud Bắt đầu tích cực

Dạ, thực tình em cảm ơn chị đã chia sẻ với em. Em cũng nghĩ rằng cuộc sống do mình lựa chọn và chịu trách nhiệm, nếu mình cố gắng chắc chắn mình sẽ dc đền đáp mà :D
    Cảm ơn chị Bigwill ( nick chị ý nghĩa thế, tình cờ rất hợp câu chuyện của chị em ta hihi), em chúc chị cùng gia đình thật nhiều sức khoẻ!
    Cho em gửi tới chị chủ topic và các anh chị lcm lời chúc tốt đẹp:)

18. mebecong2004

mebecong2004

HN đúng là quá tải nhiều thứ kể cả học hành. Bọn mình ở đây như lớp con gái mình là lớp 2. Mình xin cho cháu vào lớp cô dạy tốt nhất ở trường đó, lớp này đông nhất khối là 37 học sinh còn các lớp khác là 30-33 học sinh thôi. Con mình đi học tháng 1-2 lần qua lớp hỏi cô xem con học thế nào thôi chứ 1 năm chỉ 2 ngày đến cô là 20/11 và 8/3 (mỗi lần chỉ 1-200k thôi ạ). Con mình không đi học thêm ở cô, 1 tuần chỉ học thêm 1 buổi nhà hàng xóm. Nói chung ko biết là so với trình độ của các bạn ở HN thế nào chứ con mình ở đây cũng xếp trong top 10 bạn khá nhất lớp đấy

19. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Ôi đọc những chia sẻ của các mẹ mới thấy vẫn nhiều người cũng thu nhập "kém" như mình. Em làm công ty nước ngoài, tập đoàn lớn hẳn hoi mà sau 5 năm lương mới lên đến 3,3tr, thêm 500k phụ cấp nữa là 3,8tr. Muốn làm ổn định lâu dài nhưng thu nhập như vậy nên em cũng đang tìm cơ hội khác. Với thu nhập ít như vậy nên chi tiêu chả thấm vào đâu vì chỉ chi tiêu bằng lương của mình (Nhà mình cách đây 3 năm vay mượn tiền mua được một căn tập thể nhỏ, thế là đồng lương của Chồng mình không bao giờ hỏi tới vì còn phải lo việc trả nợ) chắt chiu chi tiêu đủ thứ cắt. Trước chưa trượt giá thì còn thỉnh thoảng sắm này kia cho mình và con (mới có 1 bé), giờ thì phải tiết kiệm cắt hết, nhiều lúc cũng muốn sắm đồ cho con nhưng phải kìm chế. Haizzz Nghĩ thấy sợ đồng tiền thật. Mong các mẹ cũng như mình tìm được cơ hội mới để tăng mức sống cho gia đình mình. Chúc các mẹ đạt được thành công và hạnh phúc!

20. seafoodonlinevn

seafoodonlinevn Banned

Thấy mình sao giống nhiều mẹ trên này thế. Thu nhập thì chẳng phải cao nhưng chắc cũng ko đến nỗi thấp quá. Nhưng mà chẳng có để tiết kiệm với thời buổi này.
    Nhà mình 4 tên tháng nào cũng hô khẩu hiệu tiết kiệm, tiết kiệm, nhưng chả có tháng nào tiêu được dưới 14, 15 triệu. Tháng nào cũng thấy sạch sẽ: lương chồng tiêu nửa tháng đầu, lương vợ tiêu nửa tháng cuối. Có việc gì đột xuất thì đúng là bó tay.
    Đang thử kinh doanh online xem có kiếm thêm để tiết kiệm được đồng nào ko mà nghe chừng chưa khả thi :(.
    Nan giải thật!

Sửa lần cuối: 9/11/2011