Tâm sự của người bệnh suy thận

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi PT29, 31/10/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. PT29

PT29 Thành viên chính thức

Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
    Mình là 1 bệnh nhân đang phải chạy thận, cũng cảm thấy khá may mắn khi còn có điều kiện để chạy thận (rất nhiều người bị bệnh mà còn ko được chạy thận), nhưng mà nhiều lúc cảm thấy cuộc sống của mình bế tắc.
    Mình phát hiện ra bệnh trước khi cưới khoảng 2 tháng, đúng là 1 thời gian khó khăn, ông xã mình thì quá tốt, ông ý bảo em có bị làm sao anh vẫn cưới, ko có gì thay đổi được. Mặc dù cả 2 vc đã đến gặp bác sĩ và bs nói mình không thể có con khi chưa ghép thận. Hoang mang cực độ, 1 tg khó khăn để quyết định, cuối cùng vì tình cảm của ông xã bọn mình vẫn cưới. Cuộc sống sau đó là chuỗi ngày mình lo lắng vì ko biết bệnh sẽ phát ra lúc nào, Ông xã vãn luôn động viên mình, ở bên cạnh và lo lắng cho mình. 4 tháng sau cưới mình có bầu, cái này là mình quyết định ko nghe lời bác sĩ, mình cố gắng và hy vọng mặc dù lúc đó bệnh cũng khá nặng rồi nhưng chưa phải chạy thận.
    Thời gian có bầu có lẽ là tg 2 vc mình lo lắng hơn cả, lo cả cho mẹ và cho con. 2 vc đi khám liên tục. 20 tuần đầu mọi việc ok, các tiên lượng khám tốt, em bé phát triển bình thường, cả mẹ cũng không có gì khó chịu hơn, mình càng thêm hy vọng.
    Đến tuần thứ 21 mình đi siêu âm và bắt đầu có sự bất thường, bs phát hiện nước ối nhiều hơn bình thường, mình lại lọ mọ tìm hiểu về dư ối, hy vọng chỉ là dư ối không phải đa ối. Các tuần sau đó tuần nào mình cũng khám, vậy là bị đa ối. Bụng mình tròn, cứng như đá, em bé thì vẫn ko sao, vẫn đạp ầm ầm, mình lai tiếp tục hy vọng.
    Tham khảo bác sĩ nói em cố giữ đến 33 tuần thì sẽ cho đẻ sớm may ra giữ được, còn đa ối thì 100% sẽ sinh non.
    Đến 26 tuần đang ăn cơm tối bỗng nhiên ối vỡ, chỉ 10 phút bụng m lép kẹp như ko còn gì trong bụng. Thôi rồi, ý nghĩ đầu tiên là mình nghĩ ko giữ được con rồi. Sang Viện C họ làm thủ tục các kiểu đến 9h sáng hôm sau mới cho sinh, em bé chỉ được 600gr, vẫn còn thở thoi thóp (cái này là ông chồng kể lại khi vào thăm, còn em mệt quá nên ko biết gì sau khi sinh nữa). Các bs cũng ko cho cháu vào lồng, rồi bảo gd nhận thì BV làm thủ tục cho nhận, còn ko thì để BV xử lý. BM mình và mẹ chồng mang cháu về nghĩa trang xã chôn cất. Còn mình thì bị chuyển ngay sang BV Bạch Mai chiều hôm đó. 4 ngày nằm trong khoa thận BV BM quả là 4 ngày cực hình, m vừa sinh xong mà vẫn phải nằm 2 ng /giường, quạt bạt vù vù chả kiêng cữ được gì. 2 ngày đầu tiên trong BVBM lại là thứ 7, chủ nhật nên chả có bs nào vào hỏi han cả, m nằm BV như nằm chơi, sau đó khiếp quá m xin chuyển về BV GTVTTW ở đó vắng hơn nên khá thoải mái, y bác sĩ cũng tốt nữa. Vậy là 2 tuần sau đó m bắt đầu phải chạy thận.
    Giờ thì đã hơn 1 năm mình làm quen với việc chạy thận, ông xã vẫn rất thông cảm với mình (cái này mình thấy thật sự may mắn), cả mẹ chồng và gia đình chồng cũng thông cảm nữa nên tâm lý mĩnh bây giờ cũng khá thoải mái.
    Mình trở lại công việc nhưng mà thái độ cty ko được như mong muốn.
    Bây giờ 2 vc đang cố gắng để năm tới mình sẽ đi ghép thận, sau ghép 2 năm mình có thể bắt đầu có bầu trở lại. Mình rất hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp hơn. Trải qua quá nhiều sóng gió và nỗi đau trong 1 thời gian ngắn mình ko nghĩ mình đã vượt qua được.
    Bây giờ nhiều khi nghĩ đến công việc cảm thấy buồn về cách cư xử của những người trước đó mình đã từng tin tưởng và nghĩ sẽ thông cảm với mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PT29
    Đang tải...

2. luongdinh5678

luongdinh5678 Thành viên tích cực

Ðề: Tâm sự của người bệnh suy thận

Chia sẻ với bạn, mình tin rằng ông trời không lấy của ai tất cả mọi thứ bao giờ, bạn hãy cố lên, rồi bạn và chồng bạn cũng sẽ có được những đứa con xinh xắn, bạn thật hạnh phúc vì có một người chồng yêu bạn và thương bạn nhiều như vậy, đôi khi đời người phụ nữ chỉ mong có được người đàn ông yêu và sẵn sàng bên mình những lúc khó khăn nhất trong cuộc đời, đó cũng là điều quá may mắn mà ông trời dành cho mình rồi, chúc bạn mau mạnh khỏe!

3. dangthuyen2222@yahoo.com

dangthuyen2222@yahoo.com Thành viên chính thức

cầu chúc cho bạn sẽ ghép thận thành công. Chúc gia đình nhỏ bé của bạn sớm có em bé. Bạn có người chồng thật tuyệt vời

PT29 thích bài này.
  4. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

chia sẻ với bạn nha...
    bạn lạc quan lên nhé, mình cầu chúc bạn sớm được ghép thận và sớm có e bé trở lại nha

PT29 thích bài này.
  5. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Chia sẻ với bạn . Bạn thật hạnh phúc vì bên cạnh bạn có một người chồng luôn thương yêu mình . Mong bình yên với bạn và chúc bạn sớm đón thành viên mới nhé.

PT29 thích bài này.
  6. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ với bạn . Bạn thật là hạnh phúc vì có 1 gia đình yêu thương bên cạnh - nhất là người bạn đời lý tưởng như vậy .
    Cầu chúc cho bạn mạnh khỏe hơn và sớm có em bé .

PT29 thích bài này.
  7. chuot_vang2008

chuot_vang2008 Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với bạn về nỗi đau bệnh tật , nhưng cũng chúc mừng bạn vì có 1 gia đình yêu thương và tình cảm với bạn thật sự, đó là 1 điều hiếm trong cuộc sống hiện tại này......chúc bạn mau chóng khỏe mạnh...............

PT29 thích bài này.
  8. PT29

Mình cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với mình. Đúng là thật sự mình cũng cảm thấy rất may mắn khi được chồng thông cảm và chia sẻ. Có lẽ thời buổi này còn rất ít người được như vậy. Mình đi chạy thận cũng nghe rất nhiều hoàn cảnh của những người trẻ như mình, những cô trung trung tuổi, đa số các ông chồng hoặc người yêu không thể thông cảm với vợ. Nếu là chưa có con thì sẽ chia tay, hoặc nếu có con rồi các ông ấy sẽ đi ngoại tình (híc), có cô vừa nằm chạy thận vừa khóc vì biết giờ vợ đi chạy thận là giờ chồng đến với bồ. 1 ca chạy thận phải nằm 4 tiếng liền.
    Mình tự nhủ phải cố gắng lên thôi. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

ruocbong thích bài này.
  9. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Mình có một người anh họ đã được ghép thận cách đây 6 năm. Sau đó anh có gia đình và sinh được 1 bé trai khỏe mạnh. Giờ bé được 5 tuổi rồi.
    Hiện sức khỏe của anh đó bình thường tuy nhiên mỗi ngày không được quên uống thuốc chống đào thải.
    Chúc chị nhanh lại khỏe và mau chóng gặp được bé nhé.

windig.febrPT29 thích.
  10. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Chị thật may mắn vì có người chồng và gia đình chồng quá tốt. Chị cố gắng lên nhé.

11. c22u_304

c22u_304 Thành viên kỳ cựu

Cố gắng lên bạn nhé :)

PT29 thích bài này.
  12. thao_vtp

thao_vtp Bắt đầu nổi tiếng

Mình chúc mừng bạn vì bên bạn toàn người thân yêu bạn. Bạn quả thật rất dũng cảm và lạc quan. Cố lên bạn nhé!

PT29 thích bài này.
  13. lethienthanh

lethienthanh Thành viên tích cực

mình cũng có một người bạn đang phải chạy thận giống bạn, 4 năm nay rồi, bạn ấy chưa có gia đình nhưng cũng khá lạc quan, có lẽ lạc quan sẽ mang lại nhiều điều may mắn. Mình chúc bạn sẽ vượt qua được khó khăn để có một cuốc sống tràn đầy hạnh phúc, là nơi cho nhiều người giống bạn sẽ lấy đó làm niềm tin. Bạn đừng lo nghĩ nhiều mà ảnh hưởng tới sức khỏe và niềm tin của chồng vào bạn nhé.:p

PT29 thích bài này.
  14. PT29

Chào các mẹ thân iu, hôm qua mình vừa đi chạy thận. Trước đây nói đến chạy thận mình rất sợ, cảm thấy đó là 1 cái gì rất khủng khiếp. Nhất là nghe đài xem TV nói về các BN xóm chạy thận ở BV BM. Nhưng mà thực ra nếu mình chạy thận sớm 1 chút khi phát hiện bệnh chưa quá nặng lại là thật tốt để kéo dài được một chút chức năng còn lại của quả thận. Khi đối mặt với hoàn cảnh thì ko có gì đáng sợ nữa. Khi phải chạy thận mình bình thản đến mức chính bác sĩ cũng ngạc nhiên, bs nói chính sự lạc quan đó giúp ích cho việc điều trị của bs và bn tốt hơn.
    Cũng thêm 1 điều may mắn nữa là mình chạy ở BVGTVT TW, mình chưa đến BV nào mà bs và y tá tốt như ở khoa thận ở đây. Cực kỳ tân tình, ân cần, không bao giờ nặng lời. Không nhận phong bì. Cách đối xử của bs và y tá khiến các bn chạy thận cảm thấy mình được tôn trọng.
    Cảm ơn cuộc sống vẫn còn nhiều điều tốt đẹp.

15. PT29

Hôm nay rỗi rãi mình sẽ kể 1 chút suy thận để mọi người biết mà tránh cho bản thân và gia đình.
    Bệnh suy thận là 1 bệnh tiến triển rất âm thầm (có khi đến hàng chục năm), cho đến khi có triệu chứng để bạn cảm thấy có gì đó bất ổn trong người nghĩa là bệnh đã nặng rồi. Thật nguy hiểm phải không?
    Bản thân mình là 1 ví dụ. Mình đã từng bị viêm đường tiết niệu từ năm 14 tuổi, hồi đó có triệu chứng đi tiểu ra máu, sau đó mình đã chữa khỏi, các xét nghiệm tốt và mình cũng nghĩ đã khỏi nên chủ quan không kiểm tra lại hàng năm, cộng với đó là triệu chứng tiểu ra máu không còn xuất hiện nên mình cũng yên tâm. Hơn nữa thông tin ngày đó cũng ít và mình không tự tìm hiểu cũng như không được cảnh báo các nguy cơ có thể xảy ra sau cái vụ viêm đường tiết niệu này.
    Bẵng đi gần 15 năm khi chuẩn bị lấy chồng mình mới đi xét nghiệm để dự định sinh em bé, và kết quả đã bị suy thận độ 3a (có 5 độ suy thận, độ 3b là phải chạy thận rồi). Khi cầm kq mình còn kô tin vì mình không có bất cứ sự khác thường trong người và không có 1 triệu chứng gì của bệnh mà cơ thể có thể cảm nhận được (vd như buồn nôn, nôn, đau đầu, phù , mệt mỏi...). Nhưng thực ra thận mình đã suy và gây ra huyết áp cao (140/80). Huyết áp như vậy cũng chưa phải là cao đến mức gây ra chóng mặt hay đau đầu nhưng với 1 người bình thường thì chỉ số huyết áp như vậy đã là cao rồi, mà 1 người bình thường chắc chẳng có ai mua máy đo huyết áp về đo làm gì phải ko?. Vì thế tất cả những triệu chứng của bệnh mình không tự phát hiện ra cho đến khi đi xét nghiệm máu.
    Thực ra từ suy thận độ 3a đến lúc phải chạy thận nếu kiêng khem tốt thì cũng có thể giữ được vài năm nhưng mà mình quyết định đánh đổi để có bầu vì một hy vọng mong manh, bs sản khoa nói mình đang đánh bạc mà vụ đánh bạc này phần thua nhiều hơn, nếu hòa nghĩa là đã thắng, hic. Bởi vì mang thai làm cho bệnh thận nói chung và bệnh suy thận tiến triển nhanh chưa từng có. Cái này thì đến bây giờ mình vẫn không ân hận gì vì mình quyết định đánh đổi mà,mình nghĩ nếu có đứa con thì có chạy thận sớm hơn vài năm cũng đáng. Nhưng mà không được, mình đã thua.
    Còn 1 anh bạn của mình cũng đang chạy thận thì nguyên nhân không rõ ràng, bs nói nếu bị viêm họng qua nhiều cũng có thể là 1 tác nhân gây bệnh, đôi khi mình bị viêm họng, ho khạc đờm không ra lại nuốt vào, là cực kỳ độc hại nhé.
    Lời khuyên từ bản thân mình cho các bạn:
    - Hãy kiểm tra sức khỏe thường xuyên 6 tháng 1 lần, nếu ngại vào BV có thể kiểm tra ở các phòng khám tư cũng được, làm các xét nghiệm máu các chỉ số cần thiết về gan, thận, ... (chỉ hết khoảng 400K/lần tùy xét nghiệm nhiều hay ít chỉ số).
    - Nếu có bất kỳ 1 sự khác thường nào của nước tiểu (về màu sắc, độ trong...) hoặc là tiểu buốt, tiểu rắt... nói chung đi tiểu khác thường thì phải khám chuyên khoa tiết niệu các bạn nhé.
    - Khi đã khỏi các triệu chứng về tiểu tiện các bạn nên khám thường xuyên 3 tháng 1 lần, nếu kô có vấn đề gì sau 1 năm thì khám 6 tháng 1 lần.
    Khi mình đi chạy thận gặp rất nhiều bệnh nhân đã chạy hoặc chưa chạy, đa số hỏi làm sao phát hiện ra bệnh, có biểu hiện gì không. Hoàn toàn không có biểu hiện gì các bạn nhé, chỉ phát hiện ra khi xét nghiệm máu. Vì thế mình rất mong mọi người đừng chủ quan với sk như mình nhất là trong tình hình môi trường và thực phẩm nhiều hóa chất độc hại như ngày nay.

16. MeVolka

MeVolka Thành viên tập sự

Cố gắng lên chị nhé. Ba em cũng chạy thận nhân tạo ở bv 108 được gần 10 năm rồi, mọi khó khăn vất vả rồi sẽ qua đi chị à, miễn là các thành viên trong gia đình luôn bên nhau. Chị thật hạnh phúc vì có một người chồng tuyệt vời như vậy.

PT29 thích bài này.
  17. PT29

Một vài địa chỉ khám thận tiết niệu mà mình đã khám thấy ưng ý, mình viết lên đây cho mọi người tham khảo
    - Khoa khám bệnh tự nguyện BV Bạch Mai: được chỉ dẫn nhiệt tình, bác sĩ nhiệt tình, nhưng đợi kết quả hơi lâu.
    - Khoa thận tiết niệu BV GTVT TW
    - Phòng khám 397 Giải phóng: phòng khám chuyên về thận tiết niệu của các bs khoa thận BV Bạch mai
    - Phòng khám của bs PGS.TS Liệu nguyên phó khoa thận BVBM, trưởng khoa BV Đại học Y: số 52 ngõ 553 đường Giải Phóng, chỗ cô Liệu chỉ khám sáng thứ 7 và sáng chủ nhật. Khá đông bệnh nhân, đợi kq cũng hơi lâu, tốt nhất bạn đến sớm lấy máu xn rồi đi chơi khoảng 11h quay lại thì có kq.
    Trước mình hay khám chỗ cô Liệu, cô ấy trực tiếp khám và tư vấn.

18. MeChuotti

MeChuotti Ngây thơ con vịt già

Bạn chủ top ơi cố gắng lên nhé! Bạn có người chồng thật tốt! Chắc chắn may mắn sẽ mỉm cười với gia đình bạn!
    Những chia sẻ của bạn thật quý cho những ai chủ quan với sức khỏe (mình là 1 ví dụ :D). Cảm ơn bạn nhiều!!!

PT29 thích bài này.
  19. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

chị ơi, cố gắng lên chị nhé. .....

PT29 thích bài này.
  20. PT29

Cùng cảnh ngộ chạy thận đọc bài văn của em học sinh trường Am mà ứa nước mắt.

Người về Từ cõi thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.