Chuyện Ăn Kiêng Sau Sinh?????

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi giatuanvn, 21/4/2009.

Tags:
  1. giatuanvn

giatuanvn Thành viên tập sự

Các mẹ ơi!!!giúp em với??Bà xã em sinh mổ được 3 tuần rùi mà vẫn chưa dám ăn thịt gà.Mẹ vợ em cứ bắt ăn thịt kho thật khô và mặn nữa.Có thực đơn nào cho cả tuần không chỉ giúp em với nhé!!!Cám ơn các mẹ nhiều!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giatuanvn
    Đang tải...

2. tombong2009

tombong2009 Thành viên tập sự

Chi gai minh cung de mo, nhung dau den muc an thit kho man ca tuan, nguoi khoe chang an duoc noi gi den nguoi sinh,

Ban cu cho vo an xương ninh nhừ cũng duoc, an xương ninh sẽ dễ ăn hơn, chứ thit nac rang man kho nuot lam.

3. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

Mình cũng sinh mổ đây,mẹ chồng bắt ăn thịt kho rau luộc đúng 3 tháng 10 ngày::):)(....nhiều lúc thèm ăn món khác chỉ dám lén nấu mà phải dặn đi dặn lại OX đừng nói với mẹ.Đến giờ nghĩ lại vẫn thấy ngán...:rolleyes:

4. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Mình sinh bé đầu tiên cũng kiêng gà nhưng đến bé thứ hai sau 2 tuần thèm quá ăn luôn , hầm với ngải cứu. Nhưng chỉ ăn nhạt thôi, đừng ăn mặn, hại người lắm.

5. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Nếu vợ em sinh mổ thì kiêng ăn thịt gà, ăn xôi, ăn rau muống cho đến khi vết mổ liền lại thôi. Còn thì ăn thịt thăn, thịt bò, tôm, tim lợn rang nhạt (có thể rang với gừng hoặc nghệ rất tốt) đều được mà. Không phải kiêng nhiều thứ đâu sẽ bị thiếu chất đấy. Còn canh thì ăn canh rau ngót, rau luộc như su su, su hào ..., canh sườn nấu khoai tây cà rốt, nấu khoai sọ..., canh móng giò, nhiều loại lắm em à. Nhưng nấu bằng dầu ăn thôi nhé, đừng ăn mỡ sớm. Nên uống nhiều nước vào cho lợi sữa và ăn nhiều đồ mát để tránh táo bón cho cả mẹ và con. Em cứ thử xem sao nhé.

6. giatuanvn

Cám ơn cac chị đã chỉ giúp !!!!

7. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

chi oi,em con chang duoc an thit ga,ma toan thit lon kho măn suot 3 tháng day.Nghi lai van con so hix

8. nguyenquynh_ntq

nguyenquynh_ntq Thành viên rất tích cực

Thật ra không phải kiêng kem j hết.Vết mổ bây giờ hiện đại hơn trước không làm bạn đau nhức.Bạn chỉ cần kiêng trong vòng nửa tháng để cho lành vết mổ.Bạn ăn cành nhiều chất thì sữa của bạn cho con bú càng tốt.Có thể ăn cả cá hồi hoặc cá chép.Theo các cụ sưa thì cái j cũng phải kiêng nhưng bây j thì khác cái j ă được thì cứ ăn nhé đó là mình đang học theo phưng pháp ở nước ngoài.

9. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Tớ k kiêng khem gì cả, ăn cả canh cua và tôm cả vỏ, thịt gà tớ chén cả con, cam, xoài ăn đều, uống rất nhiều nước...Nếu mà kiêng khem có lẽ giờ tớ tèo lâu rồi.

10. giatuanvn

Các chị ơi!!!mẹ đĩ nhà em mấy ngày nay cứ kêu hoa mắt chóng mặt.Em đoán chác là sinh mổ nên thiếu máu.Các chị có cách nào hoặc thực đơn nào để kô chóng mặt và hoa mắt chỉ giúp em với.Cám ơn các chị nhiều !!!!!!!

11. cuncun09

cuncun09 Thành viên tích cực

em cũng sinh mổ được hơn 1 tháng rồi. Chỉ kiêng mỗi các mốn có mẻ và thịt chó,còn lai nên ăn uống bình thường cho đủ chất. Nếu bác nhà thiếu máu thì nên mua gà con (loại 5 lạng thôi,hầm nhừ với 1 ít tam thất (bổ máu lắm) cho vào mề gà ý. Cách 1 ngày ăn 1 con là ok. Ăn chim câu cũng được. Khong sao đâu. EM thiếu sữa nên còn ăn ngày 1 con ý chứ. Sau đẻ tâm lí thay đổi đã khổ,mà thiếu chất không ổn đâu. Ăn nhiều chất cũng tốt cho dữa mà. Hàng ngày thì bác cho vợ ăn cá thu,thịt bò,thịt lợn...nói chung là ăn được tất.
    Nhưng chú ý nè. Nếu nhà bác kiêng theo kiểu ngày xưa,có nghĩa là trong cũ chưa ăn món gì thì 3 tháng 10 ngày không được ăn món ý,nếu không sau nay cứ ăn đến sẽ đau bụng . Các cụ nói thé chứ em chả tin, tuy vây trong cữ em ăn cũng đảm bảo rồi. Bác nên cho bác nhà ăn nhiều hoa quả nữ,tốt lắm đấy. Mua thịt chân giò hầm nhừ với ngô Thái non cũng ngon lém.

12. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

chắc BX bạn ko chịu uống nhiều nước,bé bú nhiều sẽ sinh ra hiện tượng đó...Nói BX phải uống nước và ăn nhiều chất vào bạn nhé!

13. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

mình cũng sinh mổ đấy , có kiệng khem gì đâu , thịt gà , thìt bò cá tôm ,.... không cử món chi , rau củ quả , cũng ăn bình thướng , chỉ có nấu thức ăn chín , không ăn các món khó tiêu . tái cây thì mình cũng ăn nhiều .Mẹ lên cân ào ào , con cũng khỏe ra phết đấy ..
    Sau sinh sản phụ cần ăn nhiều loại thực phẩm đa dạng để lấy lại sức , đồng thời có đủ năng lượng để có sức khỏe chăm con , vất vả lắm chứ bộ . Nếu ăn ít , hay thực phẩm kém đa dạng thì cần uống thêm sữa , loại nào cũng được , tùy thích . trước đây khi mới sinh bé , mình uống sữa similacmom , ènamama, dielacmama , frisomum , nutimum đủ cả , hihi vì minh thay đổi khâu vị thường xuyên cho đở ngán đó mà , ngoài ra còn uống thêm , sữa đậu nành , sữa đậu xanh , và cả Nestsure ,( sữa ngủ cốc) , ngày uống 3- 4 cử sữa vì mình thường xuyên bị đói bụng . Nhờ vậy khi con biết nói , pé Heo liền kêu "mẹ mập" hic hic ..Nhưng bây giờ đã lấy lại phong độ rồi .
    Các bà mẹ mới sinh cần ăn uống đầy đủ chất và cả số lượng nữa .. mẹ mà thiếu chất dinh dưỡng thì bé cũng dễ bị còi . Bạn Liti85 nói đúng đấy, cần phải uống nhiều nước nữa đấy .

14. vutuyetchinh

vutuyetchinh Thành viên tập sự

nước tăm xông hơi dành cho sản phụ

T ăng cường sinh lực, phục hồi sức khỏe cho phụ nữ sau khi sinh

Lưu thông khí huyết, giúp tinh thần sảng khoái, thư giãn và làn da mịn màng

Mất đi đau mỏi thành bụng, hông lưng, đùi, xương khớp

15. vutuyetchinh

vutuyetchinh Thành viên tập sự

com loi sua promilk

anh khuyên chị nên dùng cốm lợi sữa promilk của đông dược hoa lâm để có nhiều sữa cho con bú và nhanh lấy lại vóc dáng và con lại có sức đề kháng. xem qua wed:hoaphuclam.com

16. dang viet dung

dang viet dung Thành viên chính thức

Vợ bạn đẻ mổ nên phải ăn uống đủ chất để chóng hồi phục sức khỏe. Các món nên nấu nhạt k nên ăn mặn. Tuy nhiên tùy cơ địa từng ng` nên sẽ bị dị ứng với 1 số món, VD có ng` dị ứng với tôm, đồ tanh nên k ăn đc đồ tanh. Xôi, thịt gà, rau muống nên tránh đến khi vết khâu lành. Nên kiêng ăn uống các đồ kích thích như chua cay... hoặc đồ uống có cồn có ga. Cũng nên nghe lời các cụ kiêng ăn rau cải cho lành vì thấy bảo có tác dụng phụ :)
    Vợ bạn hay chóng mặt có ăn canh rau ngót thịt nạc, hoặc ngải cứu thịt nạc để bổ máu. Mình đọc ở đâu thấy bảo các đồ ăn của bà đẻ nên cho thêm gừng và nghệ sẽ rất tốt.
    Nên uống nhiều nc và duy trì uống sữa bà bầu cho đủ chất cho con bú.

Sửa lần cuối: 19/5/2009
  17. vitbau_2303

vitbau_2303 Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng sinh mổ đây, em bé nhà mình đc gần 3 tháng rồi, mình vẫn ăn thịt gà từ hồi mới sinh cơ, nhưng k ăn da gà thui, bạn thử làm món gà xào gừng rượu cho vợ bạn xem, vì đó là món ăn của người tàu từ hồi xă chuyên dành cho bà đẻ ăn để có máu mà, còn tam thất thì khi nào vợ bạn hết sạch sản dịch đã thì mới cho ăn để có tác dụng tốt nhất. tất cả mọi công thức chăm bà đẻ nhà mình đều làm theo người tàu cả mà nghiệm ra thì thấy rất tốt. chúc vợ bạn mau khỏe

18. Mevukhoa

Mevukhoa Banned

Tớ lại thấy ko cần kiêng cữ nhiều, hồi mới sinh cu Khoa xong, tớ ăn tất tần tật: gà, bò, tôm, cua, cá, rau, củ, trái cây... Nói chung là ăn uống như bình thường lại còn uống mỗi ngày thêm 3 ly sữa bà bầu Enfamam nữa. NHờ thế mà sữa mình nhiều và ok lắm, nhóc lên cân thấy ham luôn. Mới tháng thứ 2, nhóc đã 6kg.
    Thế mà sau sinh 1 năm, tớ đã lấy lại vóc dáng, giờ chỉ còn có 45kg thôi đấy.

19. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

Trông tháng thì mình cũng ko kiêng gì nhwng ăn uống phải cẩn thận vì cho con bú, nếu sinh mổ nên kiêng những loại gây sẹo là ok thôi, còn lại phải ăn uống bổ dưỡng hồi phục sức khoae và có sữa cho con bú nữa chứ!

20. bangtam1

bangtam1 Thành viên đạt chuẩn

Em có thể tham khảo thêm một số thực đơn tại đây: www.thucduong.com.vn
    Cần phải ăn uống đa dạng các loại thực phẩm cho đủ chất em ạ, mới có nhiều sữa cho em bú.