Kinh nghiệm: Cách làm váng sữa (giống váng sữa Monte)

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Nấmnem, 23/4/2009.

1. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mình mới được hướng dẫn làm món váng sữa Monte. Thích quá! Nếu làm được thì tốt quá, vừa rẻ, vừa đảm bảo vệ sinh.
    Nguyên liệu (được 9 cốc nhỏ)

600ml sữa tươi
    100gr whipping cream
    25gr bột bắp
    70gr đường
    2 thìa canh bột cacao (có thể gia giảm tùy khẩu vị)

Thực hiện

Trộn đều các nguyên liệu, lọc qua rây cho hết lợn cợn
    Bắc lên bếp, đun tới khi sôi. Trong khi đun khuấy đều tay
    Tắt bếp, đổ ra cốc nhỏ. Để nguội rồi cho vào tủ lạnh.

Còn một cách khác là tự mình rút kinh nghiệm ra nhé!
    Pha sữa tươi với bột Chocorich Instant custard ( bột này nguyên bản là bột làm nhân Chouxe cream- tớ tự sáng tạo ra để làm váng sữa đấy ạ!), lấy đũa đánh đều lên. CHo bột su kem vào phù hợp với độ đặc và sánh như mong muốn. Sau đó cho từ từ whipping cream vào đánh đều tiếp. Cực dễ và cực ngon!

Đây là sản phẩm tớ làm được đây!
    [​IMG][​IMG]

Còn đây là cách làm phomai tươi. Làm phomai tươi quá đơn giản các mẹ nhé!

Nguyên liêu: 1 lít sữa tươi không đường, 1 hộp sữa chua không đường(để làm men)

Cách làm:
    Hộp men ngoáy cho lỏng ra.
    Sữa đun nóng 70-80 độ, để nguội bớt còn 50 độ, cho men vào khuấy đều rồi đổ vào nồi cơm điện. Đậy nắp nồi lại (ko cắm điện) ủ trong vòng 4-5 tiếng để lên men chua (giống như làm sữa chua). Khi đã đạt độ chua và sữa đông lại, dùng đũa gỗ khía thành những miếng nhỏ để tạo rãnh, để yên 15-20 phút rồi ngâm nồi sữa vào 1 cái nồi đựng nước nóng già khoảng 15 phút để tăng nhanh quá trình tách nước. Đổ ra túi hoặc miếng vải màn 2 lớp rồi treo lên để cho nước được tách ra hết. Nước sẽ từ từ chảy đi hết còn lại là sản phẩm phomai tươi.
    Sản phẩm thu được cho vào hộp kín giữ trong tủ lạnh trong vòng 3 ngày (nhiệt độ bảo quản 2-4OC).

Cách làm này được gọi là làm pho mát tươi theo phương pháp chua.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nấmnem
    Đang tải...

2. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Whipping thì chị có thể mua ở siêu thị,hộp nhỏ màu trắng của President nếu thỉnh thoảng mới ăn,nếu ko thì chị vào tiệm bán đồ Tây như Liên hOa <trước ở chợ Âm phủ,nay chuyển về chợ tạm Phùng Hưng> hoặc Kiwi Food ở Lý nam Đế hoặc B19 Kim Liên hay vào Western 66 bà Triệu,nhưng chỗ này bán đắt hơn các chỗ khác .Còn mấy nhà nữa mà quên mất rồi ạ,tuy nhiên mua whip ở đây thì hộp 1 lít,chuyên dùng làm bánh mousse nên khi khui ra ,dùng mới kịp,chứ nếu dùng ít thì phải bọc vào giấy nhôm,để trong tủ lạnh < ko được để đá >,để tốt thì được độ nửa tháng thôi ạ,nếu lâu hơn sẽ mốc hỏng .

3. Me_moonxinh

Me_moonxinh Thành viên rất tích cực

mẹ nó ơi cho mình hỏi nếu làm hương vanni thì không cho bột cacao đúng không, vậy thì phải dùng loại nào, mà nghe một mẹ vừa bảo whipping cream phải mua cả lít mà date lại ngắn thì làm thế nào, mẹ nào có kinh nghiệm làm váng sữa rồi mách cho mọi người nhé

hoangvu911 thích bài này.
  4. lam_hien

lam_hien Bắt đầu nổi tiếng

Whipping cream có loại 200ml của President. Còn nếu bạn ko thích vị chocolate thì có thể thay = vanni hoặc hoa quả tươi tùy khẩu vị

5. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Em thấy Vinh Nga có sp váng sữa tươi đấy,bảo quản lạnh được 1 tuần,10k/hộp nhỏ,ngọt nhan nhát,dùng cái này pha trộn với các hương liệu khác cũng tốt mà,con em hay trộn cùng cái socola con sóc mua trong st để ăn kèm .Nửa hộp váng với 1 thìa to socola .Tuy nhiên giờ uống sữa nguyên kem và ăn pho mai tươi tự làm rồi nên ko ăn riêng váng thêm nữa,quá tải thành bón .Con nhà em 5 tuổi rồi !

ninh.hd thích bài này.
  6. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Mình đã làm thử mấy lần rồi, nói chung là ngon. Tùy bé thích ăn đặc hay loãng mà mình cho bột bắp ít hay nhiều. Nhưng theo công thức của bạn bột ca cao mình thấy hình như hơi ít. Vì mình làm 600ml sữa và cho hẳn 1 thanh sôcôla 100g cơ. Thành phẩm cũng chỉ nâu nhạt thôi và rất thơm.

bé sóc xinh thích bài này.
  7. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Sáng nay ra siêu thị gần nhà mà không có whipping. Chắc phải đi siêu thị lớn lớn một chút thì mới có. Làm thử nên chắc phải mua hộp nhỏ thôi, chứ hộp to 1l như mẹ Encon nói thì dùng phải lâu lắm nhỉ! Mà để lâu thì hỏng, phí mất!

8. BeTay

BeTay Thành viên tập sự

Cảm ơn chủ topic đã chia xẻ cho mọi người kinh nghiệm rất hay. Con nhà mình thích váng Monte Socola nhưng loại này hay hết hàng nên mình sẽ làm theo cách của bạn hướng dẫn. May quá mình vẫn còn Whipping để làm caramen dùng chưa hết, ngày mai mình sẽ thử làm.

9. BeTay

BeTay Thành viên tập sự

Nấmnem à, mình cảm ơn bạn vì công thức váng sữa này. Hôm qua, mình làm cho con và mấy đứa cháu ăn, bọn trẻ con thích lắm, ăn ngon lành. Mình còn làm cho mình và người nhà ăn nhưng thay cacao bằng cafe, sữa tươi bằng sữa đặc, ngon tuyệt. Tặng bạn (u)

TIM thích bài này.
  10. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Thế à, mẹ nó? Tuyệt quá còn gì. Vậy là từ mai có thêm một món ngon nữa dành cho gia đình rồi. Cám ơn bông hoa của Betay nhé!

11. Batigol

Batigol Thành viên tích cực

Mình cũng phải học hỏi cách này mới đc

hoannha thích bài này.
  12. mrs_Brown

mrs_Brown Thành viên rất tích cực

Đánh dấu nào cuối tuần e thử làm 1 mẻ

13. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Cả nhà ơi, mọi người mua bột bắp ở đâu thế? Có phải bột bắp sữa uống liền không nhỉ? Hôm vừa rồi mình làm nhưng có vẻ bột bắp này không đặc. Mà mình chả biết mua loại bột bắp nào và ở đâu nữa. Mẹ nào mua rồi thì tư vấn nhé!

14. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Cám ơn chủ top, cuối tuần này thực hành thử xem rồi báo cáo kết quả với các bác nhé!

15. Me Agu

Me Agu Thành viên sắp chính thức

Bạn vào siêu thị hỏi mua bột bắp, họ đóng gói 0.5kg hay sao đấy (mình nhớ không rõ) không phải loại uống liều đâu bạn ạ, loại này bột trắng giống bột dong, bột gạo nhé :)

16. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Bột bắp này trắng và mịn như bột đao cơ. Bạn có thể mua trong siêu thị. Hôm trước mình mua ở chợ Thành Công, cửa hàng bán đồ khô là 7k/ 1 gói - 150g.

17. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Cám ơn mẹ nó nhé! Để hôm nào vào chợ thành công vậy, thỉnh thoảng mình cũng qua chợ Thành công mà. Lần này quyết tâm làm được món váng sữa mà mình yêu thích. :rolleyes:

18. Momyeu

Momyeu Thành viên đạt chuẩn

Hay quá, hôm nào tớ cũng phải thử xong sẽ báo cáo cả nhà sau

19. zinette

zinette Thành viên tích cực

cám ơn mẹ nó. mình ở ngay gần chợ Thành Công mà ko biết. Để thử lại tay nghề,lần trước làm = bột bắp uống liền, chẳng ra cái gì

20. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn mẹ nó nhé!
    Mình sẽ thử rồi báo cáo kết quả. :)