Làm thế nào để cho bé uống thuốc??

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hdd, 6/9/2006.

1. hdd

hdd Thành viên tập sự

Hi các bố, các mẹ!

Tớ là thành viên mới, muốn hỏi xem các mẹ (bố) có kinh nghiệm gì để cho trẻ con uống thuốc khi mà nó không chịu uống, cố tình đổ vào thì nó bị nôn không? Làm ơn giúp đỡ với, xin cám ơn.

PS. Tớ đã tìm trong list và search nhưng không thấy mục này, nếu chẳng may trùng topic xin MOD và các mẹ (bố) thông cảm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hdd
    Đang tải...

2. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Tớ thấy bác Cún Lu có bán 1 cái dụng cụ cho con uống thuốc giống cái xi lanh bơm vào họng nhẹ nhàng, dành cho những bé sợ uống thuốc, bạn hỏi thử xem sao. :p

3. bop bi

bop bi --- oder web Đức---

Bopbi nhà mình lúc được 6 tháng bị viêm phế quản cũng phải cho uống thuốc. Lúc đầu cho bé uống khi thức, bé khóc ghê lắm, nôn oẹ nữa, nhìn sốt cả ruôt. Sau đấy cứ lúc ngủ mình cho uống thì uống rất nhanh và không bị oẹ (tất nhiên sau khi đổ thuốc vào miệng bé phải bế dựng bé lên để tránh sặc). Mình cũng hỏi qua bác sỹ xem cho uống thuốc lúc ngủ có hại gì không, bác sỹ nói không sao, chỉ cần thuốc vào được người bé là được. Bạn làm thử xem. :D

4. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Với loại thuốc cần hoà tan: Em thường cho một chút đường hoà tan vào để thuốc có vị ngọt dễ uống.

Với các loại thuốc siro thì có lẽ dễ hơn. Thông thường các bé chỉ uống 5ml mỗi lần. Do đó, chỉ cần bế bé ngửa ra (với các bé dưới 1 tuôi), đổ vào và cho bé uống ngay chút nước sau khi uống thuốc để bé đỡ ghê cổ.

Nhớ hồi bé nhà em dưới 1 tuổi, bé cũng không chịu uống thuốc. Mỗi lần uống là cả bố và mẹ phải giữ chân tay bé :oops: :( . Nhưng khoảng từ hai tuổi trở lên, bé đôi lần nhìn thấy bố, mẹ uống thuốc và bé được giúp bố mẹ (cầm viên thuốc thả vào miệng bố, mẹ) nên bé bớt chống đối với thuốc. Nhưng em nghĩ bố mẹ cầnphải cẩn trọng cân nhắc việc cho con cầm thuốc, bởi nếu không bé sẽ có thói quen chơi với thuốc. :(

5. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

mẹ bé Mốc:dụng cụ cho con uống thuốc giống cái xi lanh bơm vào họng nhẹ nhàng<<< cái này dùng cũng ok lắm, ở nước ngoài thuốc trẻ em dc làm riêng, ngọt rất dễ uống và mỗi hộp thuốc đều kèm theo một cái xi lanh vừa dễ cho uống mà lại đúng liều lượng ko hiểu sao ở VN mình ko làm như vậy nhỉ ??
    Nhưng dù như thế con bé nhà tôi cũng vẫn khó uống thuốc lắm nên tôi lại có 1 cách khác rất hiệu quả mẹ hdd thử xem : hòa tan thuốc (nếu ko phải thuốc nước) rồi cho vào thìa lợi dụng lúc bé há miệng khóc thì đút thìa thuốc vào miệng rồi dựng nghiêng cái thìa trong miệng bé để bé ko ngậm miệng lại dc bắt buộc phải nuốt, làm như thế bé ko ngậm dc thuốc để phun ra ngoài, lúc cho uống nhớ bế bé hơi ngả ra sau mới dc.

6. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Trộm vía bé nhà mình đễ uống thuốc lắm, cứ ngửa cổ ra đổ vào rồi cho ngụm nước là ok, thỉnh thoảng ko chịu thì 1 người bế nịnh 1 tí là há mồm ra cho đổ vào ngay, kể cả thuốc đắng. Nhưng rất sợ nhỏ thuốc mũi và mắt, nếu mà nhỏ đc thì khóc chảy hết cả ra, ko biết có cách nào không hả các mẹ :( :?:

7. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Con tớ thì uống thuốc như uống nước , trừ mấy loại thuốc hoà tan của VN ( đắng nghét )Đến mẹ cháu còn kinh nữa là cháu :D , còn lại thì vô tư, nhỏ mắt nhỏ mũi cũng vậy chả khóc lóc bao giờ , có lẽ tại tháng nào cũng phải uống nhiều thuốc quá nên quen rùi. Khổ thân con gái nếu mọi bữa cơm , sữa mà cứ như uống thuốc thì tốt quá . :( :D

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ với những bé thật sự khó uống thuốc thì nên chọn cho con thuốc ngọt (kháng sinh, hạ sốt là hai loại thuốc trẻ con hay phải dùng bây giờ nhiều loại thuốc ngọt) . Tuy nhiên, những thuốc này thường đắt tiền hơn nhiều. Vì vậy, nếu bắt buộc phải cho bé uống thuốc viên, đắng thì nên dùng thìa nghiền ra thật mịn, sau đó cho vào một chút mật ong hoặc đường đánh kỹ (nhớ đừng trộn nhiều mật ong hoặc đường quá làm bé phải uống nhiều lần). Chuẩn bị thêm bên cạnh cốc nước lọc và một chút mật ong hoặc nước gì hoặc món gì ngọt để cho bé uống thìa thuốc này xong thì cho bé uống luôn chút nước rồi tiếp nước ngọt vào.
    Tư thế cho bé uống thuốc luôn là tư thế ngồi nhé.

Với bé hơn một tuổi thì nên giải thích thêm cho bé hiểu, có thể cho bé cho em chơi bằng cách cho búp bê hoặc em bông mà bé yêu quý uống thuốc giả vờ để tăng lòng dũng cảm cho bé.

Cái dụng cụ chuyên dùng cho bé uống thuốc cũng tốt nhưng nếu ko có thì bạn có thể mua ở hiệu thuốc mấy cái bơm tiêm nhựa loại khoảng 10 ml, thuốc cũng làm như trênn nhưng cho thêm tí ti nước vào, sau đó dùng hai bơm, một thuốc, một nước tráng miệng. Đặt đầu bơm tiêm nhẹ nhàng vào một góc miệng của bé (sâu sâu một chút) rồi bơm chỗ thuốc đó vào, vì bơm vào ngách miệng nên bé khó nhổ hoặc nôn ra, nếu cần thì dùng ngón tay đẩy nhẹ cằm bé lên một chút để bé nuốt thuốc vào, sau đó bơm ngay chút nước tráng miệng cho bé .

Muốn bé quên ngay, không nôn ọe thì chuẩn bị sẵn một trò chơi hấp dẫn nào đó bên cạnh để đưa cho bé trước hoặc sau khi uống thuốc.

Thêm nữa thái độ của người cho bé uống thuốc cũng quan trọng, nếu bạn bình tĩnh và coi chuyện bé uống thuốc cũng là bình thường thì con bạn sẽ đỡ căng thẳng và đỡ sợ hơn. Nhưng ngược lại, nếu bạn cảm thấy căng thẳng, sợ và thương xót bé quá mức thì bé sẽ sợ theo bạn hoặc làm nũng hơn nhiều.

Với bé hay nôn, nên cho bé uống thuốc trước bữa ăn chừng 15-30 phút đừng bao giờ cho bé uống sau khi ăn để phòng nôn ra hết thuốc và thức ăn .

Chúc mẹ cho con uống thuốc thành công nhé .

9. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Chị ơi bé nhà em cũng hay nôn sau khi uống thuốc lắm. Nhưng có 1 số thuốc quy định uống sau ăn, nếu ko thì hại dạ dày. Vậy phải làm sao hả chị? Mà khổ thuốc càng ngọt thì bé nhà em càng dễ nôn. Có khi 5ml thuốc mà em phải pha thêm đến 15ml nước lọc ấy, uống xong thì đã no bụng rồi. :(

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Nói chung các thuốc giảm đau chống viêm đều có ghi là cần uống sau bữa ăn, nhưng nếu cho con uống trước chùng 15-20 phút thì cũng ko sao (trừ aspirine) . Con mình thì mình hay cho cháu uống thuốc xong rồi ăn luôn vì cháu cũng dễ uống .

Nhưng nếu phải pha thêm nhiều nước như bé nhà Mẹ Cún con thì thôi cho cháu uống khoảng 1h sau ăn đi, lúc đó dạ dày vẫn còn thức ăn chưa tiêu hết mà .

Nếu thuốc Si rô mà cũng bị nôn thì có thể do si rô ngọt khé cổ quá đấy . Nếu sợ con phải uống nhiều nước mẹ có thể pha độ hai hay ba thìa bột ngọt ăn liền rồi trộn thìa thuốc vào cho bé ăn cũng được .

11. songtu

songtu Thành viên chính thức

Mình có một mẹo nhỏ để cho con uống thuốc, các mẹ thử xem sao nhé.

Thông thường buổi sáng AX nhà mình hay đi uống cafe, một lần AX nói với con rằng con có đi uống cafe k? cafe ngon lắm. Bé nhà mình bảo "có ạ" ngay, và vô tình đúng lúc đấy mình mang thuốc ra, nó không chịu uống và mình bảo ngay đây là cafe đấy, ngon lắm, con uống đi, thế là từ đấy, mỗi buổi sáng con nhà mình đều hỏi "uống cafe". Các mẹ thử cách này xem và đừng nhắc tới từ "thuốc". Chúc các mẹ thành công

12. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Chắc con nhà tớ hay bị uống thuốc nên bé rất dễ uống, lúc dưới 2 tuổi thường phải pha thành nước thì tớ cứ bảo cái thìa là máy bay, bay 1 vòng (làm bé ngẩng đầu .. há hốc cả mồm ra :lol: :lol: :lol: ), rồi từ từ bay vù vào mồm (bé không kịp phản ứng gì là nuốt luôn). Còn bây giờ tự để cả viên thuốc vào mồm uống ngụm nước ... xong: "đố mẹ con giấu viên thuốc ở đâu" :lol: :lol: :lol:, thuốc B1 và C thì bé cứ bỏ vào mồm nhai chẳng thấy kêu ca gì cả.