Kinh nghiệm: làm caramen

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Mẹ Bé Gấu, 3/5/2009.

1. Mom Vit Bau

Mom Vit Bau Thành viên mới

Nhà mình thì làm đơn giản hơn các mẹ, nhưng mình thấy vẫn rất ngon và mọi người hưởng ứng nhiệt tình. Cách của mình như sau:
    10 quả trứng gà (cả lòng trắng + lòng đỏ) + 1 lít sữa tươi Mộc Châu (mình thường mưa sữa lít cho rẻ và tươi) + 200gr đường trắng + 2 ống nhỏ vani + 20 khuôn nhựa có nắp
    Cách làm:
    Đập trứng ra bát, đánh đều tay, k đánh bông quá bánh sẽ bị rỗ, sau đó đổ lẫn trứng + sữa + đường. Dùng rây lọc cháo lọc qua 1 lần cho mịn. Cho 2 ống va ni vào để kem k bị mùi tanh của trứng.
    Thắng đường: Để 1 cái xoong nhỏ lên bếp, đợi đến khi xong khô, cho đường kính vào (thường là nửa thìa cafe đường cho 1 khuôn, tùy từng khẩu vị), đợi đến khi đường nóng chảy thành mầu cánh dán (tùy khẩu vị mà cho đường nhạt mầu hay sấm mầu) nhà mình hay cho đường sấm mầu để có vị đắng ăn cho đỡ ngấy. Sau đó cho 1 chút nước lã vào. mình cho hốn hợp này vào dưới đáy khuôn, để 1 chút cho đường lắng xuống, rót hỗn hợp trứng sửa vào, đậy nắp, xếp lên nồi, hấp cách thuỷ. Khi thấy bề mặt kem mịn láng là ok, để nguội, cho vào tủ lạnhh. Các mẹ thử xem nhé

Đang tải...

2. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

các mẹ khéo quá, e làm đc đúng 1 lần nhưng mà ko thành công, chắc tại e ko khéo tay hichic

3. Mẹ Kún Kín

Mẹ Kún Kín

xin lỗi lâu quá ko thấy top này nổi lên để mò vào, vani nước này mua ở Liên Hoa hoặc mấy shop đồ Tây ở Xuân Diệu

4. Mẹ Kún Kín

Mẹ Kún Kín

khổ, mỗi lần chị mở 1 hộp kem tươi nhỏ loại 250ml để nấu cháo cho con, mở ra khoảng 2 ngày là chị lại lo nó hỏng nên cách tiêu thụ tốt nhất là lôi ra làm kem cho nhanh hết. Loại cooking cream em a. Vani chị quên ko chụp ảnh nhưng nếu em ra Liên Hoa - Phùng Hưng, L'place 1A Xuân Diệu và các hàng loanh quanh đấy đều có nhé!

architectKai thích.
  5. Mẹ Kún Kín

Mẹ Kún Kín

hình như cho quá nhiều nước ah, mọi khi em chỉ dùng 1/2 số lòng trắng thôi nhé! dùng ít quá nó cũng ko đông đâu.

6. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ơi, tớ thấy cho cả lòng trắng nó cứ tanh tanh thế nào ấy. Tớ toàn phải bỏ lòng trắng đi, lấy nguyên lòng đỏ ah

7. Mẹ Kún Kín

Mẹ Kún Kín

e chỉ dùng 1/2 lòng trắng thôi ah nhưng nếu ko có thì kem em làm ko đông. đúng là cho nhiều thì kem có mùi trứng nồng nặc chứ ko thơm đâu.

8. CoZin309

CoZin309 0982994149

Theo kinh nghiệm của em làm nhiều lần, mỗi lần thử 1 kiểu thì có nhận xét như thế này:
    - theo công thức của mẹ kún kín thì sẽ ngấy quá và tốn (hihihi, kem tươi đắt lắm mà).
    - Theo công thức của mẹ nào đó mà dùng nửa hộp sữa đặc với 4 trứng ý, công thức đó ko nói rõ lượng nước hòa với sữa đặc nên mẹ nó làm cho nhiều nước quá kem sẽ ko đông được.
    - Công thức của bạn chủ Top thì hơi cầu kì ở công đoạn đun sữa rồi mới cho trứng
    - Công thức có cả lòng trắng trứng thì kem sẽ cứng và ăn ko được mịn (nếu mẹ nào ăn kem mua trong siêu thị và kem hàng than rồi sẽ thấy sự khác biệt giữa kem mềm và kem cứng)

Công thức thành công vang dội, ăn ngon nhất của em là như thế này ạ.
    100ml sữa cho 1 lòng đỏ trứng gà => 200ml sữa thì cho 2 lòng đỏ trứng

Cthức được tầm 10 lọ Hipp thủy tinh
    - 400ml sữa tươi có đường hoặc không đường
    - Đường kính (cái này tùy ý thích của mọi người nhé)
    - 100ml kem tươi (kem whipping có bán trong siêu thị)
    - 5 lòng đỏ trứng (hoặc 3 lòng đỏ trứng + 2 trứng cả đỏ cả trắng)

(Nếu mẹ nào thích ăn ngậy hơn thì cho thêm kem tươi, thêm bao nhiêu kem tươi thì bớt đi từng đấy sữa tươi.Ngược lại mẹ nào ko mua được kem tươi hoặc ko thích ngậy vì sợ béo thì ko cần cho kem tươi cũng được, kem vẫn rất mựot và ngon)

Cách làm:
    - Đổ sữa tươi ra bát to, hòa thêm đường cho vừa miệng (lưu ý là phải ngọt hơn so với bỉnh thường thì kem mới ko bị nhạt)
    - Sau đó cho trứng đã đánh nhẹ bằng đũa (ko cần trứng bông) đổ vào bát sữa tươi, khuấy đều.
    - Đổ hỗn hợp ở bước 2 qua dụng cụ lọc (mục đích là lọc trứng ko hòa tan được, khi hấp sẽ không bị lợn cợn do trứng chín)
    - Cho 1 ít vani vào để khử mùi tanh của trứng.
    - Trút vào từng lọ thủy tinh Hipp hoặc cốc, hộp...
    - Hấp cách thủy tầm 20 phút thôi, lúc đầu cho to lửa, đến khi nước sôi thì cho nhỏ lửa lại. Thỉnh thoảng mở nắp vung ra vảy hết nước trên bề mặt nắp cho nước đỡ chảy vào hỗn hợp kem bên dưới. Hỗn hợp kem khi hấp ko cần phải đậy nắp.
    - Lấy tăm chọc thử, nếu tăm ko dính là hỗn hợp đã chín

Lửa to quá hoặc đun quá lâu sẽ khiến cho kem bị rỗ ăn sẽ ko ngon và có những giọt nước liti ở bên trong lỗ rỗ đó.

Nếu mẹ nào thích ăn nước đường giống như ngoài hàng thì làm như cách các mẹ đã chỉ, nhưng cái này hơi khó nếu như mẹ nào ko quen tay. Nước đường đun mà đặc quá thì sẽ bị cứng lại khi cho vào tủ lạnh, nước đường lỏng quá thì sẽ bị hòa tan vào hỗn hợp kem khi đổ hỗn hợp vào cốc.
    Cách tốt nhất là đun nước đường riêng rồi cho ra 1 cái hộp, lúc nào ăn thì đổ lên trên ăn bình thường.
    Chúc các mẹ thành công

9. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

ôi, em ngồi lót dép hóng ở đây, giờ mới hiểu là sao caramen mình làm cứng và khô quá, vì em trót bỏ tất cả lòng trắng trứng vào. tks các mẹ chia sẻ nhé, về em sẽ thử theo cách của mẹ Cò zin và mẹ Kún Kín.

CHo em hỏi loại kem tươi các mẹ mua về làm cho con là loại gì, cụ thể một chút để em mua về làm ạ vì kem tươi có nhiều loại quá. đợt trc em cho whipping cream của paysan về trộn vào hỗn hợp mà nó bị tan mất, ăn chả có vị kem tươi gì cả

architect thích bài này.
  10. MrsZozzo

MrsZozzo Thành viên mới

mẹ Kún Kín ơi em dùng cả 4 cái lòng trắng trứng luôn, lại còn quên mất ko cho vani thế là thành ra nó vừa tanh tanh vừa ko đông nổi, huhu :confused: chắc lần tới làm phải quyết tâm làm cho thành công mới đc. Ah, kem tươi mẹ Kún Kín dùng là whipping cream ở trong cái lọ bé bé đúng ko ạ?

11. mangosteen_m

mangosteen_m Thành viên chính thức

Em cũng mê món này lắm, làm nhiều lần mà chưa lần nào thành công vang dội cả ạ. Chất lượng thì ngon, mọi người đều khen, nhưng mà hình thức thì chưa ổn lắm. Vì em dùng hộp caramen nhựa, khi hấp cách thủy lúc nào cũng nơm nớp lửa to quá thì thủng lọ mất (em bị 1 lần rồi), còn lửa nhỏ thì mãi không chín, hic hic. Chắc em phải đi xin ít lọ Hipp về làm cho lành thôi.

12. CoZin309

CoZin309 0982994149

Chị có thể mua loại này về dùng nhé
    Ở siêu thị metro, big C đều có bán, hoặc chị mua ở hệ thống cửa hàng của kiwi ý, giờ hình như là hơn 80k/ hộp 1 L ý ạ.

khanhvi84 thích bài này.
  13. CoZin309

CoZin309 0982994149

Chị cho cả 4 lòng trắng trứng thì vẫn đông bình thường được mà. Nguyên nhân ko đông được có lẽ do chị cho nhiều sữa quá.
    Chị cứ cho làm sao lượng sữa là 100ml sữa - 1 quả trứng (cả quả hoặc nguyên lòng đỏ đều được)
    Trứng thì dùng loại 50-60gr 1 quả chị nhé, nếu dùng trứng gà ta thì phải cho nhiều hơn 1 chút vì trứng gà ta nhỏ hơn trứng gà công nghiệp. Nếu là 500ml sữa chị phải cho tầm 7 quả trứng ga ta.

architect thích bài này.
  14. rubjle

rubjle Thành viên chính thức

mình thì không biết làm món này, thấy mọi người hăng hái học cách làm và trong cũng ngon thật, nên để về nhà làm thử xem nhá.

15. vu ngan ha

vu ngan ha Bắt đầu nổi tiếng

Oánh dấu để hôm nào chuẩn bị làm thì đọc lại ạ, chứ giờ em đọc là e quên ngay. Khổ thế. Món này e cực thích nhưng toàn đi mua. Cám ơn chủ topic :p

16. TuyetLinh

TuyetLinh Thành viên tích cực

à, em hỏi với ạ, hôm em dùng hấp bằng lò vi sóng nó ra nhiều nước quá là do nguyên nhân gì a, nước úng cả lên mặt mặc dù em đã lau lắp thường xuyên rồi ạ

17. CoZin309

CoZin309 0982994149

Chị ko tả kỹ là hấp kiểu gì trong lò vi sóng (hấp cách thủy hay đun trực tiếp...) và em chưa hấp bằng lò vi sóng bao giờ nhưng em đoán bệnh là do nhiệt độ lò vi sóng khá cao, nóng nhanh (ko điều chỉnh được nhiệt độ như kiểu lò nướng và bếp) nên hỗn hợp bị tách nước.
    Bình thường chị hấp bằng bếp ga, nếu đun lửa quá to cũng xảy ra trường hợp là hỗn hợp bị rỗ và có nước trong lỗ rỗ đó.
    Chị thử làm lại bằng cách hấp cách thủy trên bếp xem sao nhé. Cũng ko lâu đâu mà, tranh thủ lúc hấp thì đi rửa bát hoặc dọn dẹp bếp chẳng hạn.

architect thích bài này.
  18. TuyetLinh

TuyetLinh Thành viên tích cực

em làm hai lần bằng lò vi sóng lần đầu thì thành công do em làm bằng sữa đặc nhưng em thấy sữa đặc vị không ngon bằng sữa tươi lần thứ hai em làm bằng sữa tươi thì có hiện tượng như trên ( em làm 1lit sữa với 12 quả trứng ạ) với lại hôm có nước caramen em chưng cũng chưa được đặc lắm chị có thể làm rõ nguyên nhân giúp em nhé, vì làm bằng lò tiền do có bát hấp và thấy cũng nhanh hơn. cám ơn chị nhiều

19. CoZin309

CoZin309 0982994149

hihihi, vậy chị làm thử lại mà nước kem caramen đông hơn xem sao. Em toàn dùng lò vi sóng để hâm nóng thức ăn thôi chứ chẳng đun nấu cái gì trong đó hết nên hihihi mù tịt về nó. Em toàn bắc bếp ga hoặc lò nướng cho tiện

20. hongson

hongson Thành viên tập sự

Các mẹ ơi ! cho mình hỏi với. Mình có thể cho cafe vào thay cho đường trưng được không? hay là cho một ít cafe cùng với đường trưng ? Cảm ơn các mẹ nhiều