Những thói quen có hại

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi bapluoc, 4/5/2009.

1. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

Mặc áo quần ôm

Áo quần không thoải mái là một trong những nguyên nhân gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe khi chúng ta học tập và làm việc.

Nếu cả ngày bạn phải ngồi trước bàn học với quần skinny jeans, áo thun ôm thì hậu quả là sự tuần hoàn trong cơ thể sẽ chậm lại, lượng oxy truyền tới các tế bào của cơ thể giảm, vai, cổ và lưng bị đau buốt. Vì thế trang phục ôm chỉ dành cho buổi la cà với bạn bè thôi nhé.

Bàn học bừa bộn

Đừng tưởng cái bàn học ngổn ngang chẳng ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới, có khi nó chính là nguyên nhân sâu xa của mớ đèn pin trên mặt, chứng mất ngủ và tình trạng uể ỏai của bạn đó!

Theo các chuyên gia tâm thần của trường đại học Braun thì một trong những nguyên nhân gây mệt mỏi là do môi trường làm việc ảnh hưởng đến tinh thần của bạn.

Bàn làm việc bừa bộn vật dụng cần thiết để lung tung khiến bạn chóng mặt, nhức đầu, không muốn tiếp tục công việc dẫn đến hiệu quả công việc bị giảm sút. Cứ mỗi lần cần cái gì lại phải bới tung lên khiến bạn bị stress nặng nề, có thể dẫn đến mất ngủ, da xấu đi.

Đôi khi chúng ta không ngờ được tính bừa bãi của mình lại ảnh hưởng đến “nhan sắc” đến như vậy.

Ngủ quá nhiều vào chủ nhật

Ngủ bù cuối tuần là chiêu quá quen thuộc với teen nhà ta rồi. Bình thường ngủ được là tốt, nhưng nếu bạn ngủ nhiều quá vào dịp cuối tuần thì nó lại là một nguyên nhân khiến bạn mệt mỏi vào ngày đầu tuần.

Theo giải thích của tiến sĩ Emi Ulson, tác giả cuốn Woman’s book of sleep thì cứ ngủ dồn dập cả ngày thì bạn còn mệt hơn là lái xe nữa. Do vậy mà một ngày cuối tuần bình thường chỉ nên “nướng” thêm 1 tiếng đồng hồ mà thôi.

Lịch làm việc buồn chán, tẻ nhạt

Đôi khi sự uể oải, buồn chán, u uất của bạn chính là do thủ phạm thời khóa biểu gây ra. Bất cứ ai cũng dễ mất tinh thần khi cuộc sống mỗi ngày chư một hành lang định sẵn với các việc y như nhau.

Biến đổi một chút không khó đâu: Thử thay đổi con đường mà mình hay đi về nhà hay đến trường chẳng hạn. Bạn cũng có thể xáo trộn thứ tự công việc trong thời khóa biểu của bạn, gạch bỏ bớt những công việc chán nhất và thêm vào những thứ mới mẻ như lập một danh mục địa chỉ web yêu thích, lê la các blog fashion hay tạo thư viện ảnh cho mình…

Thói quen uống cà phê

Đi bộ với cốc cà phê to oạch khiến bạn thấy mình giống Miley Cyrus và hậu quả là tối nào cũng chống mắt thao láo.

Cafein tồn tại trong cơ thể lâu nhất là 8 giờ đồng hồ. Nếu uống café vào buổi chiều thì bạn sẽ không ngủ ngon được và dĩ nhiên năng lượng cần thiết cho ngày hôm sau sẽ bị giảm sút. Vì vậy nếu vẫn nhất quyết kết thân với cốc cà phê thì nhớ né giờ ngủ trước 8 tiếng nhé!

Hồng Ân

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bapluoc
    Đang tải...

2. dxmiennam114

dxmiennam114 Thành viên tập sự

Ðề: Những thói quen có hại

Thông tin thật bổ ích, thanks nhiều!

3. Dat hang uk

Dat hang uk Thành viên mới

Ðề: Những thói quen có hại

cảm ơn bạn nha.Con nhà mình lười học có lẽ là do nguyên nhân bàn học bừa bôn mà mình không để ý