Loại thuốc hạ sốt nào an toàn và dễ uống cho bé????

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi libra82, 22/11/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Chào các mẹ!
    Tình hình là nàng nhà em rất hay bị sốt theo kiểu cảm cúm, ko đến mức phải dùng kháng sinh nhưng hạ sốt thì hầu như tháng nào cũng cần đến, hic hic… Em hay cho con uống gói thuốc hạ sốt dạng bột, nhưng tầm tuổi con em thì gói 80mg liều hơi thấp, gói 150mg lại hơi cao, nên mỗi lần pha cứ phải bỏ bớt đi 1 ít (dùng gói 150mg) (toàn ước lượng) và lỉnh kỉnh (nhất là vào ban đêm, mắt nhắm mắt mở,hị hị… ), lãng phí nữa chứ. Hơn nữa, em thấy bảo lạm dụng thuốc này quá cũng không tốt,gây ảnh hưởng đến gan nên cũng lo,bé nhà em uống nhiều thế không biết có sao không nữa. Mẹ nào biết có loại thuốc hạ sốt nào an toàn hơn, dễ pha hơn thì mách em với!!!
    Em cảm ơn cả nhà nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi libra82
    Đang tải...

2. cocun

cocun Thành viên tích cực

Ðề: Loại thuốc hạ sốt nào an toàn và dễ uống cho bé????

Con bạn bao nhiêu cân hả mẹ nó ơi? Dùng 80mg không được mà dùng 150mg thì lại không đúng độ tuổi và cân nặng của con thì cũng không ổn mẹ nó ạ. Mà nếu mình pha theo cách mẹ nó tả thì lãng phí là một chuyện nhưng liều lượng không đúng lại là một vấn đề lớn khi dùng thuốc hạ sốt cho con đấy :(. Uống thuốc hạ sốt mà không đúng cách đúng là không tốt cho gan, nên nếu uống liểu này xong bạn lại phải bổ sung cho con liều thuốc bổ gan cho con thì lại mệt mẹ nó ạ, híc...:(. Con mình cũng hay cái kiểu như con mẹ nó nhưng không thường xuyên như vậy nhưng cũng vẫn phải cho uống thuốc hạ sốt, mình cũng dùng đủ loại cho con mình rồi. Thế mẹ nó hay dùng loại nào cho con thế?

3. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

ôi đúng topic tớ đang quan tâm. Con tớ 5 tuổi, 22kg. Hôm truớc ra hiệu thuốc hỏi thì lại được tư vấn là loại 150mg cũng hơi thấp so với cân nặng của con. Hix, uống liều thấp thì không hạ sốt được, mà tuổi con tớ thì đâu thể uống liều như người lớn được. Chưa kể cái gói pha này mùi cứ ngái ngái, lợ lợ khó uống lắm ý.

4. cocun

Híc, hiệu thuốc nhà mẹ nó thế nào ý nhỉ, 22kg mà dùng loại 150mg là không ổn rồi, thấp so với cân nặng của con thì làm sao mà hạ sốt được, híc. Thế họ không tư vấn cho mẹ nó loại nào tốt hơn à? Chứ uống loại như mẹ nó tả giống như loại con mình cũng đã từng uống hay sao ý, híc, con mình toàn ói ra thôi, mình sợ lắm ý.

5. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Các mẹ tham khảo nhé:
    Hạ sốt cho trẻ - Không chỉ dùng thuốc

Con tôi năm nay 2 tuổi. Cháu hay bị sốt cao, mỗi lần cháu sốt tôi thường cho cháu dùng thuốc hạ sốt, vừa đặt hậu môn,

vừa dán trán, vừa uống thuốc hạ sốt mà cứ 4 giờ là cháu lại sốt cao, mặc dù biết là không nên dùng thuốc như vậy sẽ hại người cháu nhưng nếu không cho cháu uống thuốc thì tôi sợ cháu sốt cao quá gây co giật. Theo hướng dẫn sử dụng thuốc thì phải sau 6 giờ mới được dùng tiếp thuốc. Xin hỏi có cách nào hạ sốt mà không phải uống thuốc liên tục như vậy không?

Ngô Thị Thục (Hà Nam)

Dùng miếng dán hạ sốt cho trẻ.
    Sốt là một trong những triệu chứng thường gặp ở trẻ em trong nhiều bệnh cảnh khác nhau. Nếu trẻ sốt cao liên tục sẽ rất nguy hiểm vì có thể xảy ra các cơn co giật. Thuốc hạ sốt có thể dùng paracetamol hoặc aspirin hoặc ibuprophen với liều lượng tùy theo độ tuổi và cân nặng. Tuy nhiên, đối với trẻ nhỏ, thuốc paracetamol được ưu tiên lựa chọn đầu tiên vì có tác dụng hạ sốt nhanh và dung nạp tốt nhất.
    Khi trẻ liên tục sốt cao, việc dùng paracetamol phải tuân theo liều lượng quy định là 15mg cho mỗi kg cân nặng của trẻ trong mỗi 6 giờ. Tức là cứ 6 giờ cho trẻ dùng thuốc một lần. Ví dụ trẻ nặng 20kg thì cứ cách 6 giờ cho trẻ dùng một lượng paracetamol là 300mg. Điều cần ghi nhớ là không nên nôn nóng cho trẻ dùng đồng thời nhiều loại thuốc hạ sốt sẽ dẫn đến vượt quá liều quy định, bởi vì paracetamol dùng liều cao liên tục gây độc cho gan, làm tiêu tế bào gan. Ngay cả các dạng thuốc đặt hậu môn hoặc thuốc dán thì khả năng vượt quá liều quy định vẫn có thể xảy ra, cho nên dùng dạng thuốc hạ sốt nào cũng cần quan tâm đến tổng liều paracetamol có vượt quá ngưỡng quy định hay không.

Ngoài việc dùng thuốc hạ sốt cho trẻ như đã nói ở trên, các bà mẹ cần lưu ý rằng để hạ thấp nhiệt độ cho cơ thể trẻ, còn có các biện pháp vật lý không dùng thuốc. Nếu nhiệt độ của trẻ vượt quá 38,5oC, cần để trẻ ở trần trong phòng thoáng khí nhưng phải kín gió. Cho trẻ uống nhiều nước. Có thể pha 1 gói oresol 27,5g vào một lít nước nguội rồi cho trẻ uống từ từ từng ít một. Nếu trẻ vẫn tiếp tục sốt cao, cần cho trẻ tắm trong chậu nước ở nơi kín gió mà nhiệt độ của nước trong chậu thấp hơn nhiệt độ của cơ thể trẻ khoảng 2oC. Nhiều bà mẹ thường sợ khi trẻ đang sốt thì không được đụng đến nước. Nhưng đây chính là biện pháp hạ sốt tốt nhất khi trẻ đang sốt cao. Tất nhiên, cần chú ý giữ cho trẻ ở tư thế thoải mái, không bị ảnh hưởng đến các chức năng sinh tồn khác.

Nếu trẻ sốt cao nhưng vẫn tỉnh táo thì không nên quá lo lắng. Có thể dùng nước ấm lau người cho trẻ cũng làm dịu và hạ sốt rất tốt. Nên nhớ rằng liệu pháp vật lý tắm dịu sốt cho trẻ phối hợp với dùng thuốc đúng quy định sẽ có hiệu quả tốt và an toàn cho trẻ.

DS. Linh Quân

Nguồn: Alobacsi

Sửa lần cuối: 22/11/2011
    cocun, libra82Bống_Cún thích.
  6. libra82

Em hay mua gói dạng bột (lúc thì thuốc của VN,lúc thì của Pháp,e chả nhớ tên lắm),nói chung e cũng chưa thử nhưng thấy nàng ý có vẻ cũng ko thích uống lắm,phải nịnh mới uống,hic hic...Đang ngâm cứu xem có loại nào dễ uống,dễ pha hơn ko để còn đổi cho con,mẹ nào biết nhớ mách e với nhá.

7. nguyendung6391

nguyendung6391 Banned

chào các mẹ,
    bé con em được 2 tuổi, lại hay đau ốm, dạo gần đây thời tiết thay đổi, cháu lại hay sốt.., mỗi lần sốt thì ôi thôi, lại chẳng chịu ăn hay uống gì, để cho bé ăn được một ít bột, vợ chồng em phải tìm đủ mọi cách, từ dỗ dành, đi từ nơi này đến nơi khác,..ăn được rùi, việc cho bé uống thuốc thì lại càng khó khăn hơn, cháu nhà em uống thuốc hạ sốt dạng bột, lúc đầu thì cũng không sao, đến nhứng thìa cuối, do thuốc tan không hết nên lắng xuống đáy cốc, cháu nằng nặc không chịu uống, cứ khóc thét lên,..cuối cùng lại nôn ra cả, thế là công sức cả buổi tối của vợ chồng em lại vê con số 0, thật sự là em đã hết cách, nhìn con lại thấy vừa thương, vừa lo,chẳng biết phải làm sao, hic ..nghe nói hiện nay trên thị trường có loại thuốc siro dễ uống hơn,em không biết loại nào thì tốt cho bé, có mẹ nào biết giới thiệu giúp em với..chân thành cảm ơn

8. phamtuyetmai81

phamtuyetmai81 Thành viên rất tích cực

Ui trời, con em từ hồi 2T toàn dùng gói hạ sốt bột sủi màu cam ý, hic, ngày trước thì liều cao so với tuổi còn bây giờ lại ít so với cân nặng, chết, không biết có bị ảnh hưởng gì không nhỉ?

9. Măng

Măng Thành viên rất tích cực

Bé nhà minh thì lại gặp vấn đề là rất thích uống thuốc :(. Chẳng đau chẳng ốm cũng đòi đi khám với uống thuốc :rolleyes:. Nhưng mẹ chồng mình bán hàng thuốc tây nên mình cũng biết một số loại thuốc hạ sốt cho bé như Pabemin (thuốc bột hay gọi là babymol ấy) hoặc siro tiffi, có thể dùng cho bé từ 1tuổi đến 8 tuổi, liều dùng ghi ở ngoài vỏ. Mình thấy con mình đáp ứng rất tốt. Các mẹ ra hiệu thuốc lớn có uy tín mà mua đừng mua ở những hiệu nhỏ lẻ thuốc hay bị để lâu mà người bán thì không có chuyên môn.

cocun thích bài này.
  10. libra82

Hehe,nhà bác giống nhà em.Dạng bột e cũng thấy có nhiều hãng lắm,nhg chắc same same nhau thôi.mà cơ bản là liều lượng giống nhau,nên mua gói liều cao thì lại phải ước lượng để đổ bớt đi,còn mua gói liều thấp thì lại ko đủ liều,con ko hạ sốt được,chán thế chứ!!!!

11. cocun

Lại gặp người quen ở đây rồi, không biết mẹ Mai còn nhớ mình không nhỉ???Người quen đây nhá :D.

Híc, con nhà mẹ nó toàn dùng loại hạ sốt bột sủi màu cam à, con mình chả uống được cái loại ấy đâu, cứ nhìn thấy là mếu rồi, còn nếu uống vào á, bao nhiêu thức ăn trong bụng ra hết, thậm chí ra cả nước vàng nữa cơ nên mỗi lần cho uống khổ lắm ý. Tầm tuổi con bọn mình còn bé quá, uống thuốc gì cũng khó khăn, mình cũng thử đủ loại cho con rồi nhưng cuối cùng lại phải nhờ bác sỹ tư vân cho con uống thuốc nào uống vào để khỏi bị ói đấy mẹ nó ạ, chứ không thì khổ con lắm ý. Mà cho con uống thuốc liều cao so với tuổi rồi lại ít hơn cân nặng thì không ổn mẹ nó ạ, ảnh hưởng đến gan của con lắm, rồi lại bổ sung thêm thuốc bổ gan thì quá tội cho con, cuối cùng lại thành ra con uống nhiều thuốc quá. Lại thành vòng luẩn quẩn thuốc men híc....

12. cocun

Khổ thân bé nhà mẹ nó quá, con mình cũng nhiều lần bị như con mẹ nó khi uống thuốc hạ sốt hay bất kể các thuốc khác đấy. Nhìn còn lúc đấy tội lắm, mà tự nhiên lại bực mình rồi lại tức vì cuối cùng công sức của mình cho con uống thuốc thành công cốc, lại lích kích pha lại rồi tìm đủ cách cho con uống để tránh nôn trớ, híc:(. Mình cũng thử đủ loại cho con rồi nhưng cũng hết cách, cuối cùng đành phải nhờ đến bác sỹ đấy, lần gần đây nhất đi khám bác sỹ kê cho đơn cho con loại thuốc hạ sốt gì cho con mà thấy tên cũng lạ lắm (mình quên mất tên rồi), mình cũng cẩn thận hỏi lại bác sỹ vì lần đầu tiên (đối với mình thôi nhé) mình cho con uống loại này, bác sỹ bảo về cứ dùng cho con đi, nếu có vấn đề gì thì quay lại. Mình cũng yên tâm ra hiệu thuốc mua và về cho uống, lúc đầu cũng run lắm vì sợ, híc, ai dè con chấp nhận uống ngon lành mẹ nó ạ, mình thấy nhẹ nhõm hẳn. Để tối nay về mình tìm lại đơn thuốc của con rồi có gì mình gửi tên thuốc cho mẹ nó nhé, mẹ nó thử cho con uống xem sao, mình thấy cũng dễ uống mẹ nó ạ.

13. phamtuyetmai81

hic, mình không biết ngày trước toàn cho uống thế cho tác dụng nhanh, may mà con chưa có hiện tượng gì, sợ quá cơ. Lần sau cứ tìm loại siro ý nhỉ, có thìa/cốc đong chuẩn hơn, nghe các mẹ nói chắc từ giờ tớ cạch loại thuốc bột sủi rồi, vừa khó uống mà chả biết lường liều lượng chính xác, hic.

14. phamtuyetmai81

Hehe, mẹ Hạnh phải không? Học cùng lớp mà từ hồi ra trường đến giờ chả liên lạc, hóa ra lại gặp nhau ở LCM nhỉ.
    Con tớ thì chỉ thích oresol thôi, còn mấy loại đút đít hay bột sủi sợ lắm, 1 lần có mua cái loại siro gì của Việt Nam vị dâu tây ý nhưng ngọt quá bọn trẻ không chịu uống. Có lần được giới thiệu loại siro của Hàn Quốc hay Thái Lan gì đó bảo tác dụng lắm nhưng gọi thì hết hàng, mẹ Hạnh đã dùng loại nào cho bé thấy tốt giới thiệu cho tớ với.

Sửa lần cuối: 22/11/2011
  15. libra82

Bé nhà bác giống nhóc em quá, mấy loại đút đít hay dán đầu là bé sợ lắm, mối lần sốt cao, bà với mẹ nịnh thế nào bé cũng ko chịu, khóc mếu, nhìn vừa thương con mà chả bít làm thế nào.

16. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Con mình trước cũng dùng thuốc như mẹ nó, có đợt con sốt cao mình cho đi khám bs viện nhi cạnh nhà mình. Bs bảo chị nên cho cháu uống hạ sốt ibrafen thay efferagan vì efferagan uống nhiều hại thận và gan. Từ đấy mình chỉ cho con uống thuốc này, ibrafen dạng siro dễ uống lắm, mà thuốc này hạ sốt được lâu hơn đấy ạ. con mình hay bị sốt virut, uống hoặc đặt efferagan thì được khoảng 6 tiếng nhưng ibrafen được đến 8 tiếng cơ. mẹ nó thử xem nhé.

17. cocun

Ui cha, nhớ ra mình cơ á, phục mẹ Mai rồi đấy. Không ngờ lại gặp nhau ở đây vì bọn mình còn gặp nhau bên web khác nữa, Mai nhớ không? Thế là được hai đứa sinh đôi là quá tuyệt vời rồi còn gì, mình thì giờ lại đang con mọn tiếp, mệt thật Mai ạ. Hai đứa nhà Mai lớn rồi ý nhỉ, nhìn thích thật.

Híc, hôm qua vừa lên nói chuyện về thuốc hạ sốt cho con thì sáng nay 4h sáng, con gái mình lại sốt cao rồi Mai ạ, vì thuốc cũ chả còn nên cố lục lọi thì tìm được gói thuốc dạng bột sủi cho con uống tạm, chờ trời sáng chạy ngay ra hiệu thuốc gần nhà mua ngay lọ thuốc hạ sốt mà bác sỹ kê đơn cho con đợt trước dạng siro rất dễ uống tên là Tylenol, hàng của Thái lan mẹ Mai nhé. Để trưa nay về xem con gái thế nào, nếu còn sốt tiếp mình sẽ cho uống ngay loại này vì lần trước uống thấy con thích uống lắm, lại còn xin thêm cơ. Mai đã thử dùng loại này chưa?

18. cocun

Bé nhà mình cũng giống như bé nhà mẹ libra82 đấy, dán miếng dán hạ sốt chả ăn thua, đút đít thì không chịu, khóc, còn uống thuốc loại bột sủi đủ loại thì khó khăn kinh khủng. Hôm qua mình về tìm được thuốc bác sỹ kê cho con mình đợt vừa rồi con mình bị sốt rồi, đó là loại thuốc hạ sốt dạng siro Tylenol mẹ nó ạ. Mẹ nó thử dùng cho con xem sao mẹ nó nhé vì loại này con mình rất dễ uống. Mà híc, sáng nay mình phải vội ra hiệu thuốc mua rồi, con mình đang bị sốt cao mẹ nó ạ, híc híc.. Trưa nay về xem con thế nào, còn sốt tiếp mình sẽ cho con uống loại này.

19. phamtuyetmai81

Hạnh có bé thứ 2 rồi hả? được mấy tháng rồi, nhanh nhỉ, tớ nhớ cậu lớn nhà Hạnh ít hơn 2B nhà tớ tầm 1T ý nhỉ? 2b nhà tớ bây giờ hơn 4T rồi, mẹ nhàn lắm rồi vì cũng biết giúp mẹ nhiều thứ lắm, nhưng vẫn phải vất vả khoản ăn cơm,hic.
    Bé nhà H lại bị sốt à,hic, thế sáng nay mẹ đi làm đã đỡ hơn chưa? Khổ thân quá, ghét thời tiết này lắm cơ, trẻ con dễ ốm kinh khủng. siro đó dễ uống lắm hả H? Con tớ rất thích vị dâu, không biết loại đó có vị dâu không nhỉ?

20. cocun

Ơ thế có khi bằng tuổi nhau đấy mẹ Mai à, con nhóc nhà tớ cũng hơn 4T rồi, cũng nhàn nhiều nhưng chị ý cũng bướng và lười ăn lắm cơ nhất là khoản ăn cơm đấy, biết giúp mẹ nhiều việc rồi, hihi. Nhóc thứ hai nhà mình được hơn 10 tháng rồi, cũng vất vả vì hay ốm, đi viện suốt, nhiều khi thấy nản quá, híc híc.

Sáng nay thì con chị sốt hơn 39 độ, chả hiểu kiểu gì nữa. Cũng thấy đầy đờm và mũi nên không hiểu là dấu hiệu viêm họng hay là sốt virut nữa đây, tớ vẫn đang theo dõi đây. Lúc tớ đi làm thì vẫn còn sốt, tớ chỉ sợ hết thuốc cũ nó sốt lại nên chạy ra hiệu thuốc mua lọ Tylenol rồi, nếu thấy sốt lên tớ cho uống ngay loại này. Loại này dễ uống lắm mẹ Mai nhé, nó là dạng siro có cốc đong đàng hoàng theo cân nặng và độ tuổi của bé. Loại này không có vị dâu đâu mẹ Mai à, riêng loại siro này là vị anh đào, có khi còn dễ uống hơn vị dâu vì con mình cứ ngửi mùi dâu là nó ko thích mẹ Mai ạ.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.