Cách làm món cơm gà Hội An thơm ngon hấp dẫn mê li

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi atesca, 23/11/2011.

1. atesca

atesca Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ, đến Hội An không thể không ăn thử món cơm gà đặc sản. Hội An có mấy địa chỉ bán cơm gà ngon, cơm gà Bà Buội, cơm gà kiệt Xê Ca, v.v... Em là dân Đà Nẵng, nhiều lần được ăn cơm gà Hội An, sau này ra Hà Nội sống thì thỉnh thoảng cũng làm các món ăn xứ Quảng ăn cho đỡ nhớ, trong đó món cơm gà này là khá đơn giản mà ngon miệng. Hôm nay em cũng vừa làm món này cho bữa tối của hai vợ chồng, hnay khá là thành công, nên post công thức lên chia sẻ với các mẹ, hy vọng các mẹ làm được món ăn đơn giản này đổi bữa cho gia đình.

Công thức cơm gà Hội An (lượng dành cho 2 người lớn).
    - Gạo: tầm một bò rưỡi (bình thường xới được bốn chén cơm, làm cơm kiểu theo Hội An sẽ "hao" nên chỉ được hai bát cơm nén thôi).
    - Nửa con gà ta (hoặc gà mía - gà công nghiệp già, ngon bổ rẻ hơn gà ta rất nhiều, chỉ tầm 70k/kí).
    - Hành tây, rau răm (buộc phải có, không thay bằng loại khác được). Hai củ tỏi.
    - Cà chua, dưa chuột.
    - Gia vị, tiêu, chanh, nghệ tươi hoặc bột nghệ.

Cách làm:
    - Gà rửa sạch, nếu có mỡ gà thì bóc ra để riêng lát xào gạo, luộc với chút gia vị, gừng nướng và hành củ đập dập cho chín. Gà có thể luộc trước, vì cần dùng nước gà để nấu cơm). Gà chín, vớt ra để nguội, lấy lòng gà thái nhỏ nếu có (gà metro thì chả có lòng gà).
    - Gạo vo sạch, để ráo một chút. Tỏi đập dập bóc vỏ băm nhỏ đựoc một bát con đầy (có tỏi vào thì rất thơm, không nên bỏ qua món tỏi, lúc ăn cũng ko hăng nữa vì đã nấu chín kĩ rồi). Phi thơm tỏi với dầu ăn (hoặc mỡ gà), cho gạo vào xào đến khi hạt gạo trong ra. Trút gạo vào nồi cơm điện, trút lòng gà vào đảo đều, cho chút gia vị, nhiều hạt tiêu, ít nghê tươi hoặc bột nghệ để cơm có màu hấp dẫn, đổ nước luộc gà lên xâm xấp mặt gạo (tùy loại gạo dẻo hay khô và tùy nồi cơm điện, em dùng gạo tám điện biên, đổ nước cao hơn gạo tầm 0.3 đến 0.8cm, nói chung là đổ ít nước hơn lúc nấu cơm bình thường). Bật nồi nấu bình thường.

Giờ đến món hành tây. Đây là món "rau" duy nhất thường đi kèm với món cơm gà Hội An. Bí quyết để làm món này ngon đó là: thái thật mỏng, cho ngay vào bát nước lạnh (nước đá thì tốt), hành sẽ hết hăng và giòn ngọt.
    Rau răm rửa sạch, thái rối.
    Gà lúc đã nguội thì dùng tay xé, nên xé miếng to, để cả những đoạn xương lườn và xương đùi, không nên xé sợi quá , vụn quá. Trút vào với hành tây vào một bát trộn to, cho dần dần từng chút gia vị và vắt chanh vào, nêm nếm vừa miệng (hôm nay em vắt cho nửa con gà mía 8 lạng là một quả rưỡi chanh, còn gia vị thì tầm 3 thìa cà phê, nói chung là nếm vừa miệng làđược, khâu này dễ). Bóp gà cho thấm, trộn cùng rau răm.
    Cơm chín, múc vào bát nén chặt úp xuống đĩa, xếp cà chua dưa chuột xung quanh, xếp gà xé trộn hành tây rau răm quanh và lên trên cơm. Phần nước luộc gà còn dư, có thể nấu thành canh đơn giản bằng cách cho thêm hành lá và chút gia vị ăn cùng cơm.
    Cơm gà Hội An ngon phải có tương ớt Hội An, một loại tương ớt dẻo quẹo, cay vừa, ngọt vừa, rất rất hợp với món cơm gà. Nếu không có thể dùng tương Chin-su hoặc Trung Thành cũng được. Nhà em thì có tương ớt Hội An chỉ để ăn với món cơm này.

Thành phẩm sẽ như thế này.
    Đây là em quên cho nghệ nên màu cơm không đẹp.

Cơm nấu với nước gà và tỏi băm sẽ thơm nức nhà, ăn dẻo, béo, đậm đà, gà bóp hành tây thấm gia vị, chua thanh. Ớt cay cay ngọt ngọt. Một sự kết hợp đơn giản nhưng đơn giản là tuyệt vời.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi atesca
    Đang tải...

2. thuykim127

thuykim127 Thành viên tích cực

Ðề: Cách làm món cơm gà Hội An thơm ngon hấp dẫn mê li

ngon quá, nếu mình ko rang gạo với tỏi trước mà đem gạo nấu với nước dùng gà luôn được ko chị?

3. atesca

Chắc là cũng sẽ chín thôi nhưng sẽ không béo,dẻo và ngon như rang gạo với mỡ gà hoặc dầu ăn trước. Sao, em không ăn được tỏi à?

thuykim127 thích bài này.
  4. white_poplar

white_poplar Thành viên mới

WP cũng thích món này lắm. Cách làm nhà tớ cũng tương tự.

Hình như món này còn gọi là cơm gà Tam kì nữa ý.

tittom thích bài này.
  5. atesca

Chắc là cũng khá giống nhau, Tam Kì là thủ phủ của Quảng Nam mà. Nhưng tớ nhớ ăn cơm gà Tam Kì người ta không cho lòng gà thái nhỏ hay tỏi vào nấu cơm, cơm có màu vàng nhờ mỡ gà và nghệ thôi, còn ở Hội An tớ ăn thấy lổn nhổn cả tỏi và lòng nữa. Cơmgà Tam Kì hồi xưa tớ ăn ở Đà Nẵng bán người ta cũng chỉ chặt gà ra để cạnh cơm, chấm mắm ớt tỏi. Quan trọng cơm gà Tam Kì là phải có gà ngon, gà nuôi ở Tam Kì. Hôi xưa đi tàu ngang Ga Tam Kì lúc nào mọi người cũng đùa là sắp tới Gà Tam Kí rồi đấy.

6. white_poplar

white_poplar Thành viên mới

Ðề: Re: Cách làm món cơm gà Hội An thơm ngon hấp dẫn mê li

Hì, cảm ơn chị nhé! Em lại học được một điều mới!

7. kitty200411

kitty200411 Thành viên chính thức

Điểm nhấn của gà Hội an là cơm sẽ khô hơn cơm nấu bt, ăn có vị bùi bùi béo béo nên nếu nhà bạn ko dùng đc tỏi, thì bạn rang gạo với mỡ gà / dầu ăn cho đến khi hạt gạo săn lại rồi trút vào nồi cơm điện nấu nhé

8. ngoctram2212

ngoctram2212 Thành viên tích cực

Mình không rang gạo mà ngâm gạo 1 tiếng rồi cho nước luộc gà sâm sấp mặt gạo như nấu xôi rồi cắm cơm điện nấu bình thường, cơm cũng rất khô

Mẹ QQ thích bài này.
  9. atesca

Ôi vinh dự quá, được chị Ngọc Trâm với bạn WP vào trả lời topic. Mình ngưỡng mộ hai đại sư phụ đã lâu. Chị Trâm à em vừa vào blog chị học lỏm khối thứ, dần dần sẽ làm hết những loại bánh em thấy có vẻ dễ làm dễ ăn trong blog chị, cảm ơn chị nhé. Em ra làm chocolate truffles đây :d

10. thuykim127

thuykim127 Thành viên tích cực

em an được tỏi nhưng sợ dầu mở nhiều vì ba em bệnh gan, ko ăn dầu mỡ nhiều được
    hồi đó đi hội an khoái nhất món này chứ ko khoái cao lầu, về lâu lâu nhớ ra ăn cơm gà Thượng hải nhưng cũng ko giống, mai thứ bảy làm thử xem, thanks chị nha

11. ngoctram2212

ngoctram2212 Thành viên tích cực

Ui em ơi chị không dám nhận đại sư phụ đâu mắc cỡ quá :p, tuy ở SG nhưng chị hay vào topic bánh của em hóng :D cực kỳ thông cảm 1 ngày thảm thiết và vụ mất cái khuôn ring

12. kim_hanoistudio

kim_hanoistudio Thành viên chính thức

Đúng là cơm gà Tam Kỳ em thấy chấm mắm ớt tỏi chứ không có loại tương ớt sệt sệt như ở Hội An bác tả, bác tả cái tương ớt mà em đọc thấy thèm chết mất. aFamily nhà em trước cũng có món cơm gà Tam Kỳ rùi nhưng nó có vẻ mà mix giữa món cơm gà Hội An và cơm gà Tam Kỳ của bác; vì công thức này có xào cơm với tỏi và cũng làm cả gà trộn hành tây trong khi vẫn ăn gà luộc kèm theo nữa hihi, em thấy như vậy cũng thích vì được ăn cả 2 món lận, đùi cánh ăn luộc ngon mà ức thì trộn hành tây hợp hơn bác nhỉ!

Món này bên em là do mẹ bepnhaminh ở Pháp làm, em thấy cũng ổn lắm; em vẫn còn một phiên bản khác của món này nữa mà chưa đăng hihi, để lúc nào đăng rùi lại vào 888 tiếp với cả nhà!

Nhà em có hướng dẫn các công đoạn cụ tỉ bằng hình ảnh nữa, để mẹ nào mới làm mà còn bỡ ngỡ thì vào tham khảo nha, dễ lắm ah!

http://afamily.vn/an-ngon/20110818093227595/Com-ga-Tam-Ky-dam-da-huong-vi-Viet/

Sửa lần cuối: 26/11/2011
  13. mamatrang

mamatrang Bắt đầu tích cực

nhìn hấp dẫn qá, phải học hỏi cách làm này mới dc, cám ơn chủ top nhé :)

14. vnitmaster

vnitmaster Thành viên rất tích cực

Úi em đang đói, nhìn mà chảy nc miếng ra bàn phím rồi.

15. kimandam

kimandam Thành viên tập sự

Hey atesca,
    Mình rất cám ơn bạn đã post bài này. Thật ra mình là người sinh ra và lớn lên ở Hội An nhưng chưa bao giờ tự nấu món cơm gà cả. Tuần này mình sẽ bắt đầu nấu thử nhưng thú vị là nấu cho hơn 100 người Mỹ ăn. Số là mình thực tập tại một trung tâm về Mental Illness tại thành phố Saint Louis. Lúc đầu người quản lý chỉ đùa vui là mình nên nấu một món ăn Việt Nam để các thành viên ở đó thưởng thức. Mình cũng đáp lại rằng mình sẽ nấu, không ngờ họ nói vài tuần sau nhắc lại mình ngay làm mình thấy khó mà khất được thành ra cố thôi. Khi mình đề nghị món cơm và phở để lựa chọn, họ đã chọn ngay món cơm gà. Mình list ra một trang các thực phẩm cần phải chuẩn bị để họ mua trước. Thứ 5 tới mình sẽ nấu vào buổi trưa, họ introduced hôm đó là ngày Vietnamese Day Lunch đó. Mình đã in bài của bạn và sẽ thực hiện theo các bước hướng dẫn. Cám ơn bạ lần nữa nhé.

atesca thích bài này.
  16. atesca

ôi mình nấu món cơm gà pót lên ko ngờ các bạn vào ủng hộ quá, thật là vui. Không biết bạn kimandam nấu cơm gà hôm đó có thành công k nhỉ,

17. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Thanks mẹ nó, hôm nào mình cũng phải làm thử thôi, mình ăn 1 lần ở Hội an ngon lắm, hi

18. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

E vào Hội An nhưng tiếc là chưa đc ăn món cơm gà.hix
    Chắc fai học tập để làm thử mới đc :D

19. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Ngon quá c ơi. E chưa thử món này bao giờ.

20. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ngon quá!!! Món này mở nhà hàng được không nhỉ?