Món ăn ngon và nhanh cho bé

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tqmt0106, 5/5/2009.

1. tqmt0106

tqmt0106 Thành viên tích cực

Các mẹ ơi mình nhờ các mẹ gấp: mình muốn buổi tối về làm món cho con ăn vừa nhanh vừa ngon mà lại phù hợp với khẩu vị của con,bé nhà mình được 7t và 3t. Mình đang bí quá cứ quanh đi quẩn lại mấy món quen thuộc, giúp mình với nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tqmt0106
    Đang tải...

2. Hồng Cook

Hồng Cook Thành viên chính thức

Bạn phải post nói rõ khẩu vị con bạn thích ăn loại gì nữa chứ, như gà-bò-lợn-hải sản....?
    Con bạn cũng tầm tuổi con mình, bạn thử mấy món sau nhé:
    - Lườn gà thái lát mỏng 0,5cm ướp chút gia vị + quả trứng đánh tan. Lăn qua bột mỳ cà (hoặc bột chiên xù cũng đc) chiên vàng ăn nóng.
    - Tôm tươi loại to cắt râu rửa sạch. Rải 1 lớp muối xuống đáy khay thủy tinh chịu nhiệt, rải 1 lớp tôm - tiếp lại 1 lớp muối quay trong lò vi sóng 8' ở độ cao nhất. Ngon tuyệt cú mèo, 2 nhóc nhà tớ chiến đấu gần 2 chục con tôm (loại 30 con/kg ý)
    Tạm 2 món đã, mình phải out rùi. Lần sau mình post tiếp nhá, chúc cả nhà ngon miệng!

3. tqmt0106

uh, bé nhà mình cũng thích ăn món gà rán kiểu KFC lắm! Còn món tôm cá mực thì có vẻ không thích nhưng mình sẽ cố gắng làm món hải sản thay đổi kiểu khác đi xem sao. Còn lại bò gà lợn thì cu cậu ăn được. Mình có xem qua báo TTGD thấy giới thiệu về tài bếp núc của bạn, bạn thật đảm đang khéo léo, mình rất ngưỡng mộ bạn!Tặng bạn bó hoa này nhé!(u)(u)(u)(u)(u) Khi nào rảnh, bạn giới thiệu mấy món ăn bạn làm cho bé mà bé nhà bạn thích ăn nhé!:) Cảm ơn bạn nhiều!

4. tqmt0106

Mình hay làm cho bé nhà mình ăn mấy món này!
    Thịt bò xào dứa
    Thực hiện:

Thịt bò thái mỏng, ướp gia vị, hạt nêm, tỏi băm và chút dầu ăn.

Dứa gọt vỏ, bỏ mắt, thái miếng vừa mỏng.

Hành tây bóc vỏ, rửa sạch, thái múi cau.

Cần tây rửa sạch, cắt khúc ngắn chừng 5 cm.

Cho dầu ăn vào chảo, đợi nóng, cho thịt bò vào xào vừa chín tới, nhớ để lửa to để thịt bò không dai và ra nước. Trút ra đĩa.

Tiếp tục cho dầu ăn, phi thơm tỏi, cho dứa vào xào trước, sau đó cho hành tây. Gần được thì cho cần tây vào, nêm gia vị, hạt nêm cho vừa ăn.

Các loại rau vừa chín, cho thịt bò vào đảo đều.

Thịt lợn rán
    Thịt thái miếng to,tẩm ướp gia vị hành tỏi, ngũ vị hương, dầu hào rồi, bạn hãy để chúng ngấm đều vào thịt, tạo hương vị đậm đà cho món ăn của bạn.

Bắc chảo lên bếp, đổ dầu ăn vào với 1 lượng vừa phải, đun dầu sôi già. Lưu ý bật bếp hơi to lửa.Thả thịt vào, lật mặt từng miếng liên tục trong vòng 20-25 giây. Đây là khoảng thời gian tạo cho miếng thịt lớp vỏ ngoài giòn và đẹp. Sau đó, vặn nhỏ bếp lại, đậy vung chảo rán và để liu riu như vậy trong khoảng thời gian 2-3 phút hoặc hơn.
    Ngoài ra còn có món chả lá lốt, thịt kho tầu với trứng chim cút, trứng ốp lết, thịt bò kho ...

5. tqmt0106

Tớ có mấy cách làm gà rán:
    1. Nếu là lườn gà: Món Gà tẩm bột rán (các bé sẽ rất thích món này):- Gà lọc xương, ướp chút muối, tiêu, để 30ph cho ngấm.- Cho dầu nhiều nhiều vào chảo. - Nhúng gà vào bột chiên ròn, sau vào trứng, cuối cùng vào bột chiên xù- Thả vào chảo dầu đang sôi, để lửa vừa- Ăn nóng, kèm sốt cà chua (có thể trộn chút mayonaise vào cho ngậy)
    2. Nếu là cánh gà: Món cánh gà rán tẩm mật ong (cho khoảng 6-8 lạng cánh)/ Món này nhậu lai rai ngon lắm- Khía vài đường chéo trên cánh gà- Ướp gà với ngũ vị hương, muối tiêu, gừng, hành khô, chút đường (ít thôi nhé ko khi rán dễ cháy) trong khoảng 1- 3 giờ (càng để lâu càng ngấm gia vị)- Cho dầu vào chảo, rán gà khi thấy mầu vàng nâu là được- Chắt bớt dầu ăn trong chảo, để lại khoảng 3 teaspoons dầu ăn là đươc.- Nước sốt: nửa quả chanh, 3 teaspoons dầu hào, 3 teaspoons đường, 3 teaspoons mật ong, 20ml nước, trộn đều... (cái này tớ ước lượng, các mẹ tùy vào khẩu vị gia đình có thể điều chỉnh)- Đổ nước sốt vào chảo gà rán, đảo qua lại đến khi cạn nước, gà hơi cháy cạnh là chén được.
    3. Nếu là đùi gà: Món đùi gà sốt chua ngọt:- Đùi gà cắt đôi, khía dọc. Ướp với ngũ vị hương, gừng, hành khô, muối tiêu khoảng 2-3 h (có thể ướp từ sáng, bỏ tủ lạnh, chiều về rán)- Quay qua lò vi sóng khoảng 5-10 phút cho hơi chín (vì đùi to, rán mất tgian lắm)- Cho vào chảo rán hơi cháy cạnh (ko rán kỹ, thịt khô, ko ngon)- Vớt gà, chắt bớt dầu, để lại 1 chút trong chảo, thái nhỏ 2 quả cả chua, cho chút nước mắm, bột canh, nước vào đun cho cà chín mềm. Thả gà lại chảo, cho khoảng 3 thìa to ketchup vào chảo, đun sôi xình xịch (nhỏ lửa) trong vòng 10-15 ph cho gà ngấm chua ngọt (có thể thêm nước nếu cần).Khi thấy nước sốt hơi sền sệt, gà có độ chua ngọt đậm đà là đạt.

6. tqmt0106

Khoai tây bọc thịt rán

Khoai tây luộc, giã nhuyễn, trộn đều với thịt nạc băm rồi chiên vàng. Món này dọn ăn nóng.

Nguyên liệu:

- 700g khoai tây, chọn củ to, vàng, nhẵn.

- 150g thịt nạc vai, 2 quả trứng, một ít bột mỳ.

- Hành, mùi tây, tiêu, mắm, muối... dầu ăn.

Thực hiện:

Khoai tây rửa sạch, cho vào luộc chín nhừ, vớt ra bóc vỏ, sau đó cho vào cối giã nhuyễn. Thịt nạc vai băm nhỏ, ướp gia vị, hành, mùi tây thái nhỏ. Trứng đánh đều với bột mỳ để vào đĩa sâu.

Lấy khoai tây đã giã nhuyễn nặn viên với nhân là thịt đã ướp.

Đổ dầu vào chảo đun nóng, lần lượt cho những viên khoai tây nhân thịt lăn đều qua hỗn hợp trứng - bột mỳ rồi cho vào chảo rán, cho đến khi vỏ bên ngoài vàng rộp là được.

7. tqmt0106

Nấm Nhồi Thịt Rán Giòn
    Cho nấm nhồi thịt vào đĩa, dùng kèm với tương ớt.

Nguyên liệu:
    - 150gr nấm rơm.
    - 50gr thịt xay.
    - 50gr bột chiên giòn.
    - 2 quả trứng gà.
    - 1 thìa cà phê hạt nêm.
    - 1/2 thìa cà phê tiêu.
    - 1 thìa cà phê hành xay.
    - 1 thìa súp tương ớt.
    - Dầu ăn.
    Thực hiện:
    - Ngâm nấm qua nước muối, rửa sạch, vớt ra để ráo.
    - Trộn đều thịt xay, giò sống, hành xay, hạt nêm, tiêu.
    - Chẻ dọc nấm khoảng 2/3, cho hỗn hợp thịt vào, kẹp lại.
    - Trộn bột chiên giòn với trứng gà, nhúng nấm qua bột, sau đó thả vào chảo dầu nóng, rán vàng, vớt ra để ráo dầu.

8. methienbinh

methienbinh Banned

Nghe thôi mà đã thấy ngon, để em học tập mẹ nó nhé.

9. Hồng Cook

Hồng Cook Thành viên chính thức

Trùi ui, tớ tưởng mẹ nó hỏi món nhanh làm trong 5-10' ấy....

10. methienbinh

methienbinh Banned

Nếu là món ăn nhanh chắc bạn mua xúc xích nè, thanh cua kanni nè, cực nhanh, hoặc chiên vài miếng tàu hủ cá là ok, con mình ăn vậy đó.

11. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

món đùi gà của mẹ nó ngon thế :x kiểu này thì k chỉ trẻ con mà trẻ già trẻ lớn gì cũng đều thích hết ạ :x