Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
    Click:

Cám ơn
    6
    Được cám ơn 33 lần trong 28 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default cách đọc bảng chữ cái

Con em mới được 28 tháng thôi nhưng trộm vía cháu đã đọc hết bảng chữ cái từ 2 tuổi. Bây giờ cháu đã mon men tập đánh vần rồi nhưng tình hình là mẹ cháu không biết đọc và đánh vần như thế nào cho đúng. vậy có mẹ nào con đang học lớp 1 hoặc mẹ nào là giáo viên cấp 1 (lớp 1) thì càng tốt tư vấn cho mẹ cháu với. mẹ cháu xin cảm ơn ạ.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    348
    Được cám ơn 1,785 lần trong 484 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Bảng chữ cái hiện giờ các cháu đang đọc là a, bờ, cờ, dờ, đờ.....

Cách đánh vần: ví dụ con cá sẽ đánh vần là cờ on con, cờ a ca sắc cá.

Bé 28 tháng tuổi mà đã dạy bé cách đánh vần thì sớm quá, vì tuổi này bé cần thời gian để tìm hiểu nhiều thứ khác nữa. Học quá sớm sẽ khiến bé nản sớm.

Click:

Cám ơn
    6
    Được cám ơn 33 lần trong 28 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em cũng biết là sớm nhưng thực sự là cháu thích đánh vần và thích học. cháu còn bảo "mẹ cầm tay dạy con đi" cơ mà. em thì chỉ dựa trên tiêu chí là dạy những gì cháu thích mà thôi còn về chuyện ép buộc thì không hề có. vì cháu thích nên em muốn dạy cháu theo hướng ở trường chứ mẹ mà dạy sai sau này đi học uốn lại thì khó quá

Click:

Cám ơn
    27
    Được cám ơn 144 lần trong 144 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Nếu con bạn biết sớm thế là tốt đấy. Bạn tìm đọc quyển " Em phải đến Harvard để học kinh tế" và "Thiên tài và sự giáo dục từ sớm" đi. Những quyển này khuyến khích dạy bé biết mọi thứ từ ngay khi còn nhỏ đấy. Giờ ở VN nhiều người biết đến quan điểm giáo dục trẻ này rồi. Con bạn biết đọc như vậy và thích viết thì phải thấy là mừng và bạn nên khuyến khích cháu nhé, đừng làm mất đi cái mà con bạn đang có được. Đối với trẻ việc học chữ cũng như là 1 sự khám phá thế giới xung quanh, 1 trò chơi của chúng thôi, nên chả có gì nặng nề như người lớn nghĩ đâu, miễn là mình đừng ép nó học khi nó ko thích. Ngay đến hãng sữa abbot giờ cũng tuyên truyền là kích thích các giác quan của trẻ từ bé tí kia kìa nên họ còn có bộ đĩa " Bé yêu biết đọc" . Chúc con bạn sẽ trở thành 1 người tài giỏi trong tương lai.
    Ah còn dạy đánh vần, tớ nghĩ bạn đi mua mấy quyển sách giá khoa lớp 1, cần thì mua thêm quyển giáo án dành cho cô giáo (ở hiệu sách bán đầy) bạn đọc rồi dạy lại cháu, tớ nghĩ cái này chả có gì là khó.

5. Người dưới đây đã cám ơn meogia-decoi về bài viết hữu ích:

mebutbong (05-11-2010)

Click:

Cám ơn
    9,332
    Được cám ơn 6,463 lần trong 4,899 bài
    Blog Entries
    11
    Điểm đánh giá
    18 (95%)

Ôi, giờ tiểu học đánh vần khác mình chị nhé
    CÁ: A, Cờ A Ca sắc cá đấy
    Mào: Ao, mờ ao mao huyền mào nhé
    K đọc như mình: o a mờ ao, mờ ao mao huyền mào nữa đâu
    Hic

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    20
    Được cám ơn 71 lần trong 22 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Đánh vần

Trích Nguyên văn bởi coi070107 View Post
    Con em mới được 28 tháng thôi nhưng trộm vía cháu đã đọc hết bảng chữ cái từ 2 tuổi. Bây giờ cháu đã mon men tập đánh vần rồi nhưng tình hình là mẹ cháu không biết đọc và đánh vần như thế nào cho đúng. vậy có mẹ nào con đang học lớp 1 hoặc mẹ nào là giáo viên cấp 1 (lớp 1) thì càng tốt tư vấn cho mẹ cháu với. mẹ cháu xin cảm ơn ạ.
    Mẹ nó ơi, mình mua đĩa Học vần 1, và đĩa tiếng Việt 1 nhé. Chương trình chạy trên đĩa máy vi tính. Nhóc nhà mình biết dùng máy tính sớm (cũng cho sử dụng hạn chế thôi, sợ hại mắt) , nên tự học được. Bé rất vui thích, bây giờ đã biết đọc rồi. Biết đọc nhưng không thích đánh vần. Còn nếu mẹ đánh vần thì bé tự ghép thành từ, đọc luôn từ.

Giao diện đĩa thì nói chung là vẫn đơn giản và không được đẹp lắm, nhưng mình chả tìm được cái đĩa nào hơn ở vào thời điểm này.

Nếu nhóc nhà bạn vẫn chưa dùng được máy tính thì chơi kiểu mẹ đánh vần, con tự ghép thành từ, và đọc từ có nghĩa. Bé nhà mình cũng thích chơi kiểu đấy. Căn bản là bé thấy vui học thôi, mình cũng chả ép.

Bán DHA525 600k, tảo biển Nhật Bản Spirulina 2200viên 630k,thuốc khớp Mỹ TripleFlex, Dầu cá Naturemade Mỹ...22A Ngõ 40 Phan Đình Giót, Hà Nội (= ngõ 288 Giải Phóng) 0914 38 48 50
    http://www.flickr.com/photos/10365703@N06
    Giao hàng miễn phí Gia Lâm- Linh Đàm sau 5h chiều hàng ngày.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    4,688
    Được cám ơn 8,111 lần trong 5,777 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Trích Nguyên văn bởi hangbtcat View Post
    Mẹ nó ơi, mình mua đĩa Học vần 1, và đĩa tiếng Việt 1 nhé. Chương trình chạy trên đĩa máy vi tính.
    .
    Cám ơn mẹ hangbtcat, tớ tìm cho con dùng,
    Các mẹ ơi, bảng chữ cái vẫn là abc, nhưng tiếng việt lớp 1 bây giờ học là học chữ e đầu tiên nhé, nên các mẹ mua sách về dạy con,tránh dạy ko đúng ko tốt cho nhận thức của bé.

Click:

Cám ơn
    74
    Được cám ơn 283 lần trong 245 bài
    Blog Entries
    1
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi Mẹ yêu Chou View Post
    Ôi, giờ tiểu học đánh vần khác mình chị nhé
    CÁ: A, Cờ A Ca sắc cá đấy
    Mào: Ao, mờ ao mao huyền mào nhé
    K đọc như mình: o a mờ ao, mờ ao mao huyền mào nữa đâu
    Hic
    Không hiểu lắm dòng bôi đậm, vì mình vẫn dạy con là a o ao, mờ ao mao huyền mào, ngày xưa (cách đây 26 năm) mình học cũng thế.

Còn chữ có 1 nguyên âm, như chữ cá, mình thấy bé đánh vần là "Cờ a ca sắc cá", không có a ở đầu, hay cô giáo dạy sai nhỉ?

Click:

Cám ơn
    21
    Được cám ơn 314 lần trong 304 bài
    Điểm đánh giá
    0

ko, bây giờ học chữ E đầu tiên , xong rồi mới đến chữ phụ âm b . Rồi ghép phụ âm b vớinguyeen âm e , nói túm lại là mẹ nó mua quyển sách tiếng việt rồi dạy theo sách thôi . Dễ mà , tuy nhiên lưu ý cách phát âm . Con nhà tớ bây giờ mới 5 tuổi mà tớ đã phải dạy chữ rồi, vì thỉnh thoảng bé hỏi chữ người lớn lại ngứa mồm , trả lời sai hết . Tuy nhiên bé nhà bạn mới 2.5 tuổi học chữ sớm quá

Đèn bàn chống cận Panasonic, đèn sạc Panasonic, quạt trần, quạt cây Panasonic.
    http://nanophuocthanh.com/index.php?
    page=shop.browse&category_id=46&option=com_virtuem art&Itemid=56
    YM : hangtdt6878 - SDT : 0983.595 695

Click:

Cám ơn
    4,294,967,290
    Được cám ơn 13 lần trong 13 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi Mẹ Hiền Minh View Post
    Không hiểu lắm dòng bôi đậm, vì mình vẫn dạy con là a o ao, mờ ao mao huyền mào, ngày xưa (cách đây 26 năm) mình học cũng thế.

Còn chữ có 1 nguyên âm, như chữ cá, mình thấy bé đánh vần là "Cờ a ca sắc cá", không có a ở đầu, hay cô giáo dạy sai nhỉ?
    Chứ ko phải : A cờ a ca sắc CÁ
    hay chữ "Con cá" là : o nờ on, cờ on con ....
    Em nhớ là ngày xưa học thế mà, bây giờ lại tắt là : cờ a ca sắc cá ah ????

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ