Cẩn thận khi mua hàng thanh lý

Thảo luận trong 'ĐỒ THANH LÝ' bởi webmaster, 28/11/2011.

1. 294 hồ ba mẫu

294 hồ ba mẫu MỸ PHẨM XÁCH TAY ĐỨC

Ðề: Cẩn thận khi mua hàng thanh lý

em cũng thường xuyên mua đồ thanh lý ,có lúc thì rất ưng nhưng cũng có lúc phải vứt đi nhưng vẫn cứ thích ,ko cưỡng lại được
    em thì hay mò mẫm mua quần áo thanh lý nhưng em chỉ mua với giá rẻ vài chục nghìn thôi vì mua rồi nhiều khi ko mặc được thì bỏ đi cũng ko tiếc
    có lần em mua của 1 mẹ trên này 1 cái đàn enfa ,hình như là hàng khuyên mại của sữa mà ông xã mang về nó cũ mèm mèm ra ý ạ

Đang tải...

2. Ngân da cam

Ngân da cam Hot Girl

Topic của bác Kiên hướng dẫn người mua hàng cẩn thận khi mua đồ thanh lý. Em là người hay thanh lý đồ( và cũng hay mua đồ thanh lý ) xin trình bày trường hợp sau để các mẹ thấy rằng nhiều khi chính người bán hàng lại bị khách cho ăn quả lừa chứ không phải đơn giản đâu ạ :

Ngày 6/5, nick PPkhanhhuyen đã vào xem topic thanh lý giày dép của em ở dưới, và cm muốn mua đôi giày màu đỏ cam:

Link ở dưới có thể cho thấy rõ comment mua hàng của bạn này ( Vì nick này cm lấy nên em đã xóa hình ảnh của đôi giày cam đi để tránh khách khác vào hỏi ) :

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/820512-X%C4%83ng-%C4%91an-c%C3%B4ng-s%E1%BB%9F-VNXK-amp-Gu%E1%BB%91c-D%C3%A9p(x%E1%BB%8F-ng%C3%B3n)-%C4%91%E1%BA%BF-xu%E1%BB%93ng-SGXK-H%C3%80NG-%C4%90%E1%BA%B8P-GI%C3%81-HOT-!!!!

Sau đó em và nick này có sms qua lại trên hộp tin của diễn đàn về vấn đề giá cả , nick này còn cho em địa chỉ và sdt để ship hàng.

Nhưng sau khi em reply lại là :

thì nick này bắt đầu dở chứng, đầu tiên là có biểu hiện online trên lamchame nhưng khi em gửi tin, nhưng lại k reply. Lúc đó em vẫn chưa nghĩ ngợi gì, trước khi định đi giao hàng em cẩn thận sms di động trước thì nick này sms lại rằng :"

(Nếu cần em sẽ chụp lại hình sms để up lên ạ)

Em rất bức xúc. Điều đầu tiên em bán hàng ( mà nhất lại là hàng thanh lý) thì em luôn tuân thủ theo quy định của diễn đàn về việc chụp hình ảnh thật, không chèo kéo khách hàng và đặc biệt là nhận mặc cả miễn sao đôi bên vui vẻ cùng có lợi.
    Đôi giày em để giá 290k mà nick này mặc cả xuống còn 200k em đã ok rồi, thậm chí còn freeship. Vậy mà nick này đột ngột nói không lấy nữa. Trong khi đó vì tin tưởng nên em đã xóa toàn bộ thông tin và hình ảnh của đôi giày bạn này pm đi. Bây giờ em sẽ phải làm lại từ đâu, đăng lại hình, làm lại thông tin rất là mất công sức.

Hành động của nick này là không tôn trọng người bán hàng và làm ảnh hưởng tới vấn đề kinh doanh của người bán. Ví dụ như em không cẩn thận sms trước mà như bình thường giao hàng theo địa chỉ và số điện thoại của nick này cho, rồi tới nơi mà nick này không chịu nghe máy hay không chịu lấy hàng thì lúc đấy em biết làm sao. Xăng xe và công sức đi lại mang vác đồ rồi lại về không sao ạ?

Em biết nhiều mẹ chấp nhận việc cho khách gửi trả lại đồ thanh lý nếu không ưng v...v... Nhưng mỗi người bán có một nguyên tắc bán hàng riêng , và nguyên tắc đó chắc chắn sẽ công khai trên Topic bán hàng.
    Về phần em, em rất dễ tính với khách, nhiều khi mặc cả rẻ rúng em vẫn đồng ý bán , không phải vì đồ của em cũ nát hay có vde gì mà vì em nghĩ mình nhiều đồ rồi, share bớt để các mẹ mua dc đồ tốt giá rẻ (u)( em phần lớn thanh lý đồ mới dùng vài lần, còn mới nguyên, luôn chụp hình thật mọi góc độ để các mẹ có thể check dc kĩ càng. Các mẹ cứ nhìn hình đôi giày ở trên là hiểu ạ ). Nhưng một khi đã đồng ý mua, và cho địa chỉ + sdt để tạo lòng tin với người bán , thì phải mua cho đàng hoàng và khi đã mua thì không có chuyện trả lại ( trước khi mua hàng người mua phải có trách nhiệm với việc mua bán của mình, xem xét kỹ lưỡng mới quyết định, chứ em có bao giờ ép buộc đâu ) . Còn nếu mẹ nào chỉ muốn xem hàng thì có thể qua nhà em xem, hoặc thỏa thuận với em để hôm nào đó em tiện đường mang qua.
    Nhưng đây lại bỏ boom kiểu này thật lòng em không chấp nhận được [-X

Thiết nghĩ việc BQT diễn đàn hay nhắc nhở các thành viên kinh doanh về kỉ luật, quy định trong vde lập topic, cách bán hàng là rất cần thiết và rất tốt. Điều đó giúp diễn đàn chúng ta phát triển vững mạnh hơn. Nhưng đối với những nick mua hàng không văn minh như kể trên cũng cần phải bị nhắc nhở, thậm chí xử phạt nếu cần thiết, điều này giúp những người bán có niềm tin trong quá trình kinh doanh, phục vụ khách hàng. Bán online không chỉ có khách mà người bán cũng gặp nhiều rủi ro , cụ thể là em trong trường hợp này bị nick PPkhanhhuyen bỏ boom, gây rất nhiều phiền toái.
    Tuy chưa bị thiệt hại về kinh tế nhưng việc này khiến em cảm thấy hụt hẫng và mất niềm tin rất nhiều, vì từ trước tới h khách mua hàng nhà em đều rất đàng hoàng, văn minh, mua là mua mà không mua là không mua, không có chuyện nói 1 đằng làm 1 nẻo. Nghĩ lại đêm qua thức đêm thức hôm sms qua lại với mẹ này em càng buồn bực trong lòng ạ

me-haanh thích bài này.
  3. me-haanh

me-haanh Mỹ phẩm XTay96 Võ Thị Sáu

mẹ nó nói phải đấy! khi người bán hàng luôn tuân thủ mọi qui định chung của diễn đàn thì người mua cũng cần phải tuân thủ 1 số điều,chứ ko thì những người bán hàng sẽ đôi khi bị thiệt thòi vì bị bỏ bom! em cũng bị gặp mấy trường hợp như mẹ nó rồi

Ngân da cam thích bài này.
  4. Ngân da cam

Ngân da cam Hot Girl

Đấy phải gặp người cũng từng trải qua cảm giác này mới hiểu được nhau. Buồn vì sự thiếu tôn trọng người bán hàng của khách. Chứ không phải buồn vì chuyện bán được hàng hay không.

Mong các mẹ hay tham gia mua bán trên diễn đàn, đặc biệt là các mẹ hay mua xem xét và chú ý hơn về vấn đề này:eek:, không thì người kinh doanh như bọn em nhiều khi cũng " phiền lòng" lắm ạ ](*,)

5. Diemsanmuaban

Diemsanmuaban Thành viên chính thức

bhkien oi day to cách up ảnh chèn vào bài đi, làm theo hướng dẫn của bạn rồi mà mãi không làm được, mình cứ phải nói là mù tịt về khoản này ấy híc hic...0984233039

6. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Các mẹ k hài lòng về ng mua hay ng bán vì vào topic đối chất để nhờ Mod phân xử nhé. Mình thấy lamchame rất quan tâm và hỗ trợ thành viên đó ợ. Còn Mod MSTD thì như một quan tòa thực sự ấy, nhiều lúc thấy lạnh lùng kinh nhưng mà mình thấy rất công tâm.

7. kem071111

kem071111 Thành viên chính thức

mình cũng có kinh nghiệm cái vụ bỏ bom rồi. chán chả buồn nhắc nữa. lúc nói thì chắc chắn thế làm mình từ chối hết các order sau, cuối cùng lại nt cụt lủn ko lấy nữa. Bực ko tả.

8. Ngân da cam

Ngân da cam Hot Girl

Mình buồn nhất là những trường hợp như thế đó !!!!

9. hoangrose

hoangrose Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, người mua cũng cần cân nhắc và có trách nhiệm chứ. Người bán thì mô tả chi tiết rõ ràng, hình chụp cụ thể, giá rổ fix ra sao. Người mua đã ưng rồi, đã confirm lại đặt hàng rồi thì cần có trách nhiệm với lời nói của mình. Nhiều vụ ship hàng mà ko lấy bực ko tả, mà mình thì toàn fs và đã mô tả chi tiết, nhắn tin cho nhau đến 20 cái tin thế mà tới nơi lại bảo em tưởng thế này e tưởng thế kia, nhiều người cũng mặt dày lắm... Xin lỗi nhưng e bức xúc quá. Em cũng đã đi mua đồ TL nhiều rồi mà, tốt nhất là cần cái gì cứ chịu khó tới tận nơi mà xem khỏi kêu ca và làm mất thời gian cả 2 bên.
    Ngược lại, e bị mấy quả tới tận nơi xem thì đồ hỏng bét, ko dùng dc, hoạc chủ nhà bảo: ko biết sử dụng ra sao, tự mà mày mò, đau kinh khủng... mặc dù mình đã hỏi tình trạng bảo là ngon lành rồi. Điển hình em đăng tin tìm mua bàn là cây, đi xem 2 nơi đều rơi vào tình trạng như vậy. Mình thì mất công lặn lội thân cò...
    Đúng là đôi khi khó nói lắm, chỉ là lương tâm con người với nhau thì làm sao cho nó hợp tình hợp lý thôi

Sửa lần cuối: 10/5/2013
  10. khangrau

khangrau Bắt đầu tích cực

Chúc chị có thêm nhiều bài viết đóng góp cho diễn đàn

11. vovo

vovo Thành viên tập sự

Em nghĩ mình cũng không nên có cái nhìn không tốt đến hầu hết những người bán đồ thanh lý. có người không tốt bán hàng dỏm, cũng có nhiều người có lương tâm bán hàng tốt thật giá lại phải chăng nữa. Do đó mua hàng thanh lý cũng là điều tốt trong thời kì khó khăn này tuy nhiên cũng phải thật cẩn thận\.
    ...............................Trung tâm gia sư UY TÍN-CHẤT LƯỢNG Quốc Việt. Web: giasuquocviet.com.....................................................

12. Mẹ BôngBi

Mẹ BôngBi Guest

cảm ơn bài viết hữu ích của Mod nhé

13. virgo28

virgo28 Thành viên tích cực

Lần đầu tiên em gặp trường hợp như thế này, em đã viết thư hỏi Mod, nhưng chưa được hướng dẫn nên không biết post bài này vào đây có đúng chỗ không.
    Em cũng thú thực là tính nhanh chán, nên chỉ thanh lý thôi, chứ chưa mua thanh lý online bao giờ.Chị em mua đồ của em, cũng chưa ai phàn nàn gì( trộm vía),có chị còn mua đồ đắt tiền của em,dù chưa bao giờ giao dịch trước đó cả.Em cảm thấy rất vui vì đã tạo dựng được lòng tin .
    .Ngày hôm qua, có 1 chị gọi điện cho em rất nhiều lần, mặc cả rất quyết tâm,lỗi ở em là do đang đi ngoài đường, nói nhiều khi không để ý ,đến khi về nhà em mới phát hiện ra là chị vừa đề nghị giảm giá, vừa free ship.Giảm rồi còn cố đề nghị giảm thêm 20k nữa,em quá sốc vì thấy 1 người mua hàng kiên nhẫn kì kèo vậy, nên về nhà tìm thông tin của chị,không thấy gì đáng ngờ.Hôm sau em có việc ko cầm theo máy bên mình.Cả sáng chị gọi mấy lần, rồi nhắn tin:giờ mình ck cho bạn nhé.Đây cũng là lỗi của em,ko cầm điện thoai theo t xuyên.Em nghe vậy thì hoảng quá, nói luôn:chị kĩ tính quá em ko dám bán cho chị đâu,dù rằng em chưa bị ai phàn nàn gì về chất lượng hàng thanh lý.Sorry chị.Chị nói: Mất tgian quán,vậy ck trả lại mình đi, mình ck tiền hàng + phí chuyển khoản rồi.mà cktrái tuyến ngân hàng nữa 35K.Ngân hàng nói 3h chiều nay bạn sẽ nhận được.
    Em cũng đã có lần trả tiền cho khách rồi.cũng trả cả ship nữa.vì dù sao khách cũng đã mất công mà ko được mua hàng.Nên em nói ok, em có sms banking, nên nếu nhận được tiền chiều nay em sẽ hoàn lại tiền +phí chuyển khác hệ thống.Nhưng phí chuyển theo em biết là chỉ 15k thôi, ko phải 35k như chị nói đâu.

Đến h này 0h17 phút ngày 24/5/2013- thì không thấy tiền luôn.Ai cũng cần tiền cả , nhưng lần đầu tiên bán hàng mà em ngóng tiền như vầy luôn.Vì muốn xem mình linh cảm có đúng không.
    Chứng tỏ chị mua hàng đã nói không đúng sự thật về việc chị đã ck cho em .Em xem lại lịch sử giao dịch của chị 1 lần nữa,vẫn ko thấy gì trong mục đối chất.Vậy em có nên để việc này chìm vào quên lãng hay không?Liệu em có cả nghĩ quá không?Em vẫn giữ tin nhắn trên đt.
    Em rất mong mọi người nhìn sự việc ở cả hai phía, để đạt được sự khách quan.Văn em hơi lủng củng,chị em thông cảm.

Sửa lần cuối: 23/5/2013
    hh_family thích bài này.
  14. 294 hồ ba mẫu

294 hồ ba mẫu MỸ PHẨM XÁCH TAY ĐỨC

vụ này thì em bị thường xuyên nên quen rùi.hìhi.nhiều khi mặc cả đi mặc cả lại,nhắn tin hỏi đi hỏi lại ,hỏi tái hỏi hồi mất bao nhiêu tin nhắn xong đến lúc ship hàng thì bảo ko lấy nữa hoặc về quê rùi

15. moondesign.vn

moondesign.vn Thành viên tập sự

Các vấn đề về đồ thanh lý bạn chủ topic nói không sai, mình thêm chút về tâm lý mua hàng:

Thứ nhất đã là thanh lý thì không thể mới 100% nên khi mua chúng ta cũng nên bỏ qua tiêu chí cầu toàn
    Thứ hai mình cũng nên biết giá thị trường của món đồ đó, không lại bị lừa vì nâng giá trị ảo. VD: giá tt là 300k họ nâng lên 500k rồi kêu thanh lý nên bán 300k :D, ....
    Thứ ba đừng quá tham lam, lòng tham luôn làm cho bạn trở nên mụ mẫm!

16. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Theo e thì đồ điện tử mua thanh lý phải cẩn thận, nên nhờ ng có chuyên môn xem xét. Nhiều khi mua cục sắt vụn với giá cao ấy.

17. hh_family

hh_family K+ Hà Nội 0917.404.986

Ðề: Re: Cẩn thận khi mua hàng thanh lý

vụ này là như nào rùi ạ? c có nhận đc tiền chưa? c đó chuyển thật hay giả? ko thấy phản hồi gì nhỉ? nếu mà c đó đôi co ko đúng thì chị cứ mạnh dạn ra đối chất để mọi ng được biết

18. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

đúng là làm gì cũng nên cẩn thận, người mua nên để ý nhìu hơn

19. cunyeu2109

cunyeu2109 LH ngay 0904.585.683

em đã mua phải 1 hàng thanh lý nhưng cuói cùng chả dùng được,bực hết cả mình

20. sắp làm mẹ

sắp làm mẹ Thành viên tích cực

em thấy chuyện này bt mà, có gì đâu,thuận mua vừa bán, khách ko lấy thì thôi, đồ của mình vẫn còn đấy chứ có mất đâu. bán đồ trên này chỉ để giao lưu, vui vẻ thôi, các mẹ đừng nặng nhẹ chuyện buôn bán. topic thanh lý của em đây này, nhiều mẹ inbox rất nhiệt tình, thậm chí còn hỏi cả đồ tặng (mà ko mua gì) cũng rất nhiệt tình, em đồng ý tặng mà khách cũng chẳng thấy qua lấy, nên topic của em 11trang rồi mà mới bán có 1,2 món, hộp thư đến em phải xóa vài lần rồi mà đồ vẫn còn đấy, tin nhắn nào của các mẹ, tin nào em cũng trả lời rất nhiệt tình, nhiều mẹ mặc cả xong, freeship, hẹn ngày giờ ship hàng, đến lúc chuẩn bị ship em nt thì nhắn lại là "đã mua giày của 1 bạn khác nên ko lấy giày của em nữa, mong em thông cảm", em vẫn vui vẻ trả lời "ko sao đâu chị ạ", và em cũng thấy thoải mái chứ ko hậm hực gì. hihi, chắc tại em dễ tính quá. Còn ở trường hợp trên của chị này, em thấy cái bạn khách ấy sau tin nhắn cuối cùng của chủ top, cũng chưa reply lại là đồng ý lấy đồ và hẹn ngày giờ lấy đồ mà, nên chủ top hạ hỏa đi :)

Sửa lần cuối: 10/6/2013