Kinh nghiệm: Sắm Tết!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi YeuBaby, 29/11/2011.

1. ducklady

ducklady Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Sắm Tết!

Nhà em năm nào 29 tết thì mới sắm đi big c 1 vòng là xong,2 năm trờ lại đây tết cũng chẳng có j đặc sắc mọi thứ chỉ là thủ tục thôi nên gd e cũng cẳt giảm nhiều khoản mua sắm cho đỡ phí chứ cứ mua bừa như mấy năm trước toàn thừa ra xong để đến hơn 1 tháng phí lắm,gd mình thích ăn j thì mua cái đây chứ bjo khách đến nhà chúc cũng có ăn mấy đâu mọi người đến cho lấy lệ rồi cũng đi ngay trừ người trong họ hàng tụ tập thì ngồi lâu hơn thôi.nhà em dnay còn chả mua cây quẩt cây đào chỉ mua mấy cành đào nhỏ để bàn thờ và 1 lọ hoa to để bàn uống nước thôi.mua như thế tkiem nh lắm các mẹ ạ

Đang tải...

2. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình thích nhất ko khí mấy ngày trước Tết, đường thì đông nhưng mà vui, háo hức lắm dù tốn xèng, chiều 30 nhà mình toàn làm tất niên từ trưa, chiều rảnh rang đi dạo chợ hoa giờ chót...

3. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

yo yo yo hôm nay vui quá sẵm đc thêm 2 bộ jumsuit hết sức sexy hjhj......vài bữa nữa mua vài bộ nữa là đc òi hihi mấy nay sắm đồ tết quá chài zui zui nhưng chưa sắm j cho ox hết thui đợi gần noel cùng ox đi sắm đồ chơi noel và tết thui hihi

4. heoconbeomap

heoconbeomap Thành viên mới

Mấy món đồ khô tàng trữ được em đã mua từ tháng 10 lúc mới có thưởng rồi. Bây giờ thì thảnh thơi hơn một tí.

5. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

không,chị chưa buôn đồ trẻ em bao giờ,mà là đồ cho girl,hàng QUẢNG CHÂU em ạ.Đò ng lớn,vốn nhìu,nhưng kiếm lắm,kiếm dã man luôn ý,nên hồi ấy tiêu tiền thỏa phanh,giờ k buôn nữa,nhưng cái thói tiêu hoang vẫn k chừa,hic hic

6. meholi

meholi Mẹ Linh Kún

Đấy là ngày xưa thui bác ơi, bg cửa hàng mọc lên như nấm, cạnh tranh nhau kinh lắm. Nhiều ng mở shop khóc ròng lun hic

7. me_kieuanh

kinh nghiệm của tớ là:
    đồ ăn:tết sắm cực ít thôi,vì thực ra tết rất bừa phứa,cái gì cũng tràn trề,nên ăn sẽ mất đi cảm giác ngon miệng.Mua vừa đủ thôi,gọi là có đồ để thắp hương các cụ
    ra tết,hết sạch các thứ rồi,lúc đó ăn mới thấy ngon.
    Năm ngoái mùng 8 rồi mà vẫn thừa nguyên 2 con gà trong ngăn đá,hic hic.Các đồ ăn khác thì để chật cứng cả ngăn mát.Bánh kẹo,hạt bí .....mùng 6 phải gửi về cho nhà quê hết
    thế nên năm nay tớ đúc kết lại là chỉ sắm những thứ cần thiết:chủ yếu là quần áo,giày dép mới cho bọn trẻ con ( cái này thì chả lo thừa,hết tết vẫn xài vô tư hi hi)

8. coral_84

coral_84 Thành viên sắp chính thức

Kinh nghiệm sắm tết của nhà em là:

Đồ đi biếu Nội, Ngoại: Tùy sở thích của ông bà mà chọn đồ, nhà nội em tặng giỏ quà (Hoa quả, mứt, cafe..) và tiền mặt, nhà ngoại em mua tặng cái bếp từ mới hoặc đồ gia dụng mới.

Đồ ăn trong gia đình: hoa quả, mứt kẹo thì mua 2-3 thứ đặc trưng hương vị Tết, còn lại là mua đồ để tiếp bạn bè ông xã (là chính). Các ông í thích ăn mấy đồ trâu khô, bò khô,nem chua (nướng), salad các loại nên em hay order trên LCM.

Đi mua đồ trong siêu thị: em không bao giờ đi muộn, mà thường đi sắm trước ngày ông Công, ông Táo và mua dần dần cho đến 30 âm, nhiều đồ sẽ bị hết nếu đi quá muộn. Công ty em năm nào cũng cho 1 thẻ mua hàng 500k nên thường đi mua ở 2 siêu thị và đi tổng cộng 2 lần.

Hoa quả thắp hương: nhà mẹ nào hay đi lễ hoặc thắp hương bằng chuối xanh có thể mua sớm, chuối đẹp mà để thoải mái, năm ngoái em mua sát ngày, đắt kinh khủng 80k/nải to. hic

Năm nay em muốn tham khảo ý kiến các mẹ về đồ tiếp khách, bạn bè, ngoài danh mục trâu bò khô em mới kể trên, có món gì hay hay mà ăn không bị ngán trong dịp tết thì nhờ các mẹ tư vấn.

9. me_kieuanh

nhà chị tết hay uống bia với mực khô hoặc thịt trâu gác bếp,ăn nó k bị mỡ nên đỡ ngấy
    ngoài ra nên thêm món bửoi Diễn vì tết hay bị háo nứoc
    hôm nay mua 2t bia HN,188k/thùng
    hỏi con bạn,nó bảo có 180k thôi,hic hic

10. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đang rục rịch sắm đây, nhưng toàn là quần áo cho mẹ con, còn bánh kẹo thì chỉ sắm ít thôi, chủ yếu là ngon và lạ. Tết nhà mình chẳng có khách khứa gì. Chả hiểu nhà các mẹ thế nào chứ cq của 2 VC mình đều ko đến nhà nhau chơi, chỉ 1,2 người bạn thân đến thôi. Còn họ hàng thì ở HN chỉ có ông bà nội và VC em chú, em dì. Thế nên đơn giản lắm.

11. baobao2008

baobao2008 Bắt đầu nổi tiếng

năm nay em lại về quê ăn tết nên chẳng mua sắm gì sất, nhẹ cả người.

12. Hailinh.hp2008

Hailinh.hp2008 Thành viên chính thức

Năm nay mình ăn Tết ké bên ông bà ngoại nên cũng không phải sắm gì nhiều, dành thời gian cho bọn trẻ con đi chơi Tết.

13. kieukhanh2011

kieukhanh2011 Thành viên rất tích cực

Hỏi các mẹ tí. Thế các mẹ về nhà chồng ( ở quê thường tin Theo các mẹ em nên mừng tuổi thế nào? Nhà chồng em cháu toàn 19, 20. đứa học đại học, đứa đi làm, có đứa lương còn cao hơn vợ chồng em. E đang băn khoăn không biết nên mừng tuổi thế nào?

14. missshine1984

missshine1984 Bắt đầu nổi tiếng

ôi nghĩ đến tết cũng mệt. Nhà em năm nay chả có thưởng tết gì, ox thì mới chuyển cty mới được 15 ngày, em thì vẫn ở nhà làm osin cho con gái, rầu hết ruột. Tết chắc mua ông bà nội ngoại mỗi nhà 1 túi trái cây ngon với chục bưởi diễn ăn cho đỡ háo, còn lại về nhà ngoại tha gà và giò lên biếu bà nội (nhà bà ngoại em ở quê gà ngon lắm, giò ông tự làm cũng ngon lắm --hay em buôn nhỉ???), rồi lên bà nội tha rượu với bánh về biếu lại ngoại... hic hic, xấu hổ quá các bác ạ...

15. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Em chưa lấy chồng, cũng đỡ, chỉ biếu các cụ 1 triệu với 500 sắm tết là xong, mua tí quà cho bên nhà ny nữa là yên tâm xơi tết ở....nhà mình:))

16. mehunganh

mehunganh Thành viên chính thức

Em rất ngại nhưng mà em phải hỏi chị cái này này. Chả là em mới chồng lấy, tết này ko biết phải nấu cái gì cho ngày tết nữa. Chị cho em xin cái file các món ăn ngày tết của chị nhé!

17. mehunganh

mehunganh Thành viên chính thức

18. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Nhà em cũng may vì mẹ chồng đơn giản, bảo Tết nhất chả phải mua sắm gì, ở nhà mẹ mua hết mà mẹ cũng chỉ mua đơn giản thôi, thật ra bg cũng có ăn dc đâu. nên mấy năm nay mỗi dịp gần Tết là em gửi cụ mấy tr, cụ sắm gì thì sắm, 28-29 Tết vợ chồng con cái kéo nhau về thôi, chẳng mua sắm gì cả. Bên ngoại cũng thế nên em thấy nhẹ nhàng lắm, chả phải lo lắng sắm sửa gì.

19. chuotcontime

chuotcontime

Nhà tớ rút kinh nghiệm, sắm tết từ bây giờ là vừa, đến lúc đó thì ung dung, k có gì phải bận tâm cả.
    Với lại, bây giờ cũng k cầu kỳ ăn uống lắm, đi chơi là chủ yếu thôi mà, cho nên, nếu mua bán được gì trước thì cứ mua để đấy, vừa giá cả ổn định, hàng hóa tốt, lại k bị mệt mỏi.

20. chuotcontime

chuotcontime

Đồ ăn chuẩn bị ngày tết nè bạn ui.
    1/ Bánh trưng:

2/ Măng khô nấu chân giò:

3/ Gà xé phay:

4/ Giò lụa:

5/ Tai lợn ngũ vị:

6/ Cải bắp cuốn thịt:

http://*********/upload/3-2011/images/2011-09-13/1315911437-bapcaicuon-bep-eva4.jpg

Và 1 vài món rau, dưa góp hoặc salat ưa thích.
    Chúc bạn và gia đình có cái tết đầm ấm vui vẻ.

Sửa lần cuối: 13/12/2011
    missshine1984 thích bài này.