Kinh nghiệm: Sắm Tết!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi YeuBaby, 29/11/2011.

1. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Quay đi ngoảnh lại còn mấy chục ngày nữa là đến Tết rôi. Mọi năm chồng em được thưởng tuy không cao lắm nhưng nói chung cũng sắm sửa Tết bên nội - ngoại thoải mái. Năm nay tình hình không tốt, giá cả lại tăng vèo vèo, nghĩ đến Tết thấy mệt mỏi quá.
    Thường thì nhà em giáp Tết mẹ con em mới đi chợ. Mọi thứ đều tăng giá - nhiều khi đi chợ về cũng thấy ấm ức lắm, lại bảo: giá như mua cái này sớm thì rẻ được bao nhiêu.
    Theo các mẹ, tại thời điểm này nên sắm Tết sớm được những món nào?
    Và nhà các mẹ sắm Tết gồm những đồ gì ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi YeuBaby
    Đang tải...

2. Me Bikul

Me Bikul Thành viên sắp chính thức

Ðề: Sắm Tết!

Hồi tớ còn chưa lấy chồng, cứ trước Tết 2 tháng là 2 mẹ con dắt nhau vào Metro làm 1 đợt từ đầu đến cuối : bánh kẹo biếu, rượu bia, đồ khô, nước mắm, ... chỉ để lại đồ tươi mua để cúng là sát Tết mới mua. Thậm chí còn mua sẵn áo quần mới diện Tết. Cũng tiết kiệm được khối. Mà lại thoải mái, chả phải tranh cướp, xếp hàng dài dặc ... Giờ có gia đình rồi, vẫn thói quen cũ, nhưng mà chuyển qua đi với chồng thôi. mà tớ quan niệm là Tết cũng đơn giản thôi, nên bàn với chồng là biếu ở mức vừa phải. Nhà tớ thì k phải quà cáp cho sếp nào nên cũng đỡ nhức đầu vụ này. Ông bà thì cứ tiền cho ông bà thoải mái tự ý sắm. Mua mấy thứ giò chả tượng trưng thôi. Nhưng chắc k phải gia đình nào cũng đơn giản được như nhà tớ. Còn tùy hoàn cảnh mà.

3. yennhi2000

yennhi2000 Thành viên chính thức

Tết năm nào cũng bảo rút kinh nghiệm không mua tích nhiều nhưng rồi tâm lý cứ ra đến chợ là lại mua mua bán bán. Nghĩ đến tết mà sợ thế năm nay lại nghỉ giống năm ngoái tận 9 ngày , phải vật lộn với hai đứa bé và 3 bữa cơm mỗi ngày nghĩ đến đã thấy chẳng muốn Tết rồi.

4. Hailinh.hp2008

Hailinh.hp2008 Thành viên chính thức

Cả nhà tớ đang bảo nhau đi sắm Tết sớm, mua những loại để đựoc lâu ấy, như rượu bia, nước ngọt, rồi đồ khô...Còn về khoản biếu xen thì nhà tớ cũng đơn giản lắm, ông bà nội ngoại chỉ biếu tiền là xong. Năm nay nhà tớ làm ăn kém nên mọi thứ cũng qua loa thôi

5. mebecong2004

mebecong2004

Theo tớ tết các nhà hay mua bát đĩa đũa, lọ hoa, rổ chậu vì sợ tết dùng nhiều bị thiếu nên các nhà tính toán trc nếu cần mua thì mua luôn từ giờ. Mua sớm giá ổn hơn mà có nhiều mẫu để chọn. Tớ còn mua cả chậu hoa từ trước nữa.

6. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Mình cũng phải học các mẹ sắm Tết sớm 1 chút mới được

7. me_bemin

me_bemin Thành viên chính thức

Hic, năm nay thóc cao gạo kém nên e chủ trương hạn chế tối đa mua sắm, chắc chỉ biếu ông bà ít tiền thôi.

8. Nam [P]hong

Nam [P]hong Thành viên mới

Năm nay mình sẽ có khoản tiền biếu bố mẹ đầu tiên sau những ngày tháng sinh viên ròng rã :)

9. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

mặt hàng nào sẽ hot trước Tết và gần Tết các c nhỉ:)

10. cherry_us

cherry_us Thành viên chính thức

Mẹ nó sắm tết sớm thế.Đọc topic của mẹ nó mà giật mình, chưa để ra được khoản nào để sắm tết

11. gautruk

gautruk Thành viên tập sự

Các chị chu đáo thế nhỉ, đã tính chuyện sắm tết rồi, hic, em năm nay là dâu mới mà cũng chưa biết phải sắm sửa thế nào cho hai bên gia đình, mà tình hình năm nay công ty em đang tính chuyện cắt thưởng, ôi không biết sẽ sắm tết như thế nào đây?

12. meyeubonhieulamlam

meyeubonhieulamlam ham ăn ham chơi!

sắm gì thì sắm, cứ phải lo quà cáp nội ngoại đầy đủ trước đã, hic, tết khổ ơi là khổ

13. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Híc híc, có tiền thì mua nhanh thôi, e lo ko có tiền để mua sắm nhiều, cứ phải tính toán, đau đầu quá cơ.

14. bobyyeuthuong

Tết mà ko có tiền thưởng thì móm nặng mẹ nó nhỉ? hức hức, cả năm chả dư dật gì, đến tết lại ko có thưởng thì đau đầu lắm:mad:

15. EHaiMinh

EHaiMinh Thành viên chính thức

Các mẹ sắm tết qua nhà em nhé
    Đảm bảo hàng không tăng giá
    Bánh kẹo, rượu bia Thái + Lào vừa ngon vừa rẻ và đồ gia dụng Thái Lan nhé

16. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em năm nay sẽ phải sắm hơi nhiều bánh kẹo để bố chồng đi chơi thăm bạn bè, hàng xóm, họ hàng (ông mới phát hiện bị ung thư nên muốn ông đi chơi nhiều cho thoải mái tinh thần ). Các mẹ biết chỗ nào mua được bánh kẹo giá mềm mềm 1 chút k? Em định vào BigC hoặc Metro - k biết ở đâu rẻ hơn nhỉ?
    Năm nào em cũng làm 1 file các món ăn ngày Tết dán vào tủ lạnh, rồi cứ theo đó mà chế biến. Nói chung chọn những món đơn giản, k cầu kì để tiết kiệm thời gian. Em ngại nhất là làm món nem rán nên trước Tết làm luôn mấy chục cái rán sơ rồi để tủ lạnh. Vợ chồng em cũng khoái ăn gà - năm nào cũng về quê làm 4 - 5 con nhét tủ lạnh, hầu như bữa nào cũng có đĩa thịt gà. hihi..
    Em sợ nhất là sau Tết - giá cả tăng khủng khiếp. Muốn nấu bát canh chua cá bình thường cũng phải 100k rồi - nhất là mấy món gia vị đi kèm như hành, thì là tăng chóng mặt. Năm ngoái mẹ chồng em sau Tết ra chợ mua mấy món này mà 5k không thèm bán - phải 10k mà được mỗi tẹo. Nhà em thì hầu như năm nào cũng sắm đồ ăn hết tháng giêng luôn. Quê em ở HP, đằng nào cũng 1 chuyến xe nên tha lôi đủ thứ: Cá tươi, chả cá, thịt bò, gà... Mua nhiều 1 chút nhưng chọn đồ tươi, để tủ lạnh mấy tuần chất lượng vẫn thấy ok lắm. Rau thì ở HP đi chợ Đổ rẻ vô cùng - mua mà k muốn trả giá luôn ý ạ. Sau Tết nhà em hay ăn món cuốn chấm ( như phở cuốn, nem tai, cuốn thập cẩm...) nên bao giờ cũng tích trữ nhiều rau sống. Em thấy rau mua về có loại nhặt sạch, có loại k nhặt nhưng nếu gói vào giấy báo thật kín rồi cho tủ lạnh thì để được lâu lắm mà vẫn tươi roi rói...
    Vụ hoa hoét ngày Tết cũng mệt vì đắt quá đi mất. Năm ngoái nhà em chơi hoa đào thêm mấy lọ hoa tươi nữa mà mất hơn 1 triệu. Năm nay phải cắt giảm tối đa khoản này, có khi chỉ cần 1 lọ hoa tươi thật đẹp thôi...
    Giá mà có nhiều tiền để sắm Tết thoải mái nhỉ!

Hong Phuc thích bài này.
  17. meholi

meholi Mẹ Linh Kún

Hic có phải cứ muốn sắm tết sớm là được đâu ạ. Có khi phải đợi đến thưởng tết mới có tiền đi sắm tết ý

18. dothanhgiang_lgvina

dothanhgiang_lgvina Banned

Uhm công nhận năm nay mình có cảm giác lĩnh vực nào cũng có khó khăn, nghĩ đến thưởng tết của năm ngoái thì còn muốn tết. Cứ tình hình này chắc ko dám sắm sửa gì nhìu. Mua sớm làm gì mẹ nó, để gần tết mua cho có không khí

19. bobyyeuthuong

Chuẩn đấy ạ, híc híc, mà thưởng tết cty em toàn phát vào lúc 26, 27 tết, lúc đó đc nghỉ để đi sắm tết thì ôi trời ơi, mọi thứ tăng chóng mặt, lại còn bận nữa chứ, mua bán vội vội vàng vàng, nhanh nhanh còn về quê với Bố mẹ nữa.

20. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Em lại đang lo quá chừng..năm nay khoảng giữa tháng 01 là ngày cận Tết rồi, không biết có được nhận lương tháng 01 không? Hai vc
    mới đổi công ty có mấy tháng coi như thưởng không có rồi..hichicc.Kế hoạch là lương tháng này sắm đồ 1 ít, chứ mọi năm để 29,30 sắm đồ mà chạy như giặc, chuẩn bị ít tiền lì xì hai bên vì bọn em chưa có nhà riêng ăn Tết ké hai bên vậy.