Rủ thành lập Trường tiểu học Tô-Mô-Ê để giải cứu cho con của chúng ta (em nhờ Mod mấy

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Tô-Mô-Ê, 7/5/2009.

1. Tô-Mô-Ê

Tô-Mô-Ê Thành viên sắp chính thức

--------------------------------------------------------------------------------

Cám ơn các bác đã góp ý những lời tâm huyết cho ngôi trường Tomoe của chúng ta. Hai bác đối tác góp vốn góp sức với ox nhà em đang đề nghị 1 phương án là Mua hẳn 1 quả đồi với diện tích đủ rộng, nằm trong khung cảnh có núi non và sông nước (100% nông thôn miền núi) để xây trường liên cấp 1-2-3. Nhưng chắc phải cách trung tâm HN ít nhất 30 Km về phía Tây. Các bác cho em comments về cái khoảng cách địa lí này đi ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Đang tải...

2. yesterday

yesterday Thành viên tích cực

up để ủng hộ ý tưởng hay của các anh, các chị.
    Bác (EduFather) nói: "các bố mẹ nhà mình chiều các con quá, nên các cháu ít độc lập và ít có trải nghiệm thực tế.." là em thấy rất đúng nhé!
    Hơn nữa với điều kiện giao thông không thân thiện với con người như ở bên mình thì chẳng phụ huynh nào dám để con đi bộ đến trường như bên Nhật đâu bác nhỉ.

3. Tô-Mô-Ê

Kể chuyện về cái sự độc lập của trẻ con nhà mình thì nhiều cái đáng bàn. Còn nhớ cách đây gần chục năm, khi mình lần đầu tiên ra nước ngoài du học, được xếp ở trong ngôi làng Quốc tế của trường đại học, international house ở đó có hỗn độn các bạn đến từ khắp thế giới. Hàng tháng tụi nó thường tổ chức bữa tiệc dạ hội cho tất cả các sinh viên trong ngôi làng vui chơi cho đỡ buồn, international student party. Mỗi đứa có nhiệm vụ mang một món ăn truyền thống từ đất nước mình và do bàn tay mình tự nấu rồi dạy các bạn nước khác cách nấu và cách ăn. Chết tôi rồi, làm sao giờ vì ở nhà có được dạy cách nấu ăn và cách ăn bao giờ đâu mà tự tay làm và dạy người khác làm/ăn bây giờ, trong khi đó các bạn khác đem đồ ăn đến, họ còn giới thiệu văn hóa trong món ăn họ làm và văn hóa trong cách ăn của dân tộc họ >> mất mặt. Rồi, cái vụ văn hóa liên quan đến món ăn cho qua, giờ đến cái vụ chơi. Đếm khuya, các bạn bật nhạc để nhảy nhót hát hò, còn mình thì chả biết dance nó ra ngô ra khoai gì hết, nhạc họa hát hò cũng bó tay vì hồi ở nhà có được ai dạy và có thời gian đâu mà học, còn phải chạy đua với các bài toán bài văn thầy cô giao trên lớp và áp lực thi đỗ đại học. Mất hết cả mặt cả mũi vì không biết Ăn và cũng chả biết Chơi. Chả lẽ thế hệ con ta cũng đi theo vết son này hay sao?

Sửa lần cuối: 25/5/2009
    mẹ cu NghéMe Jessie thích.
  4. Tô-Mô-Ê

Em lại update tình hình thực hiện ý tưởng ngôi trường Tô-Mô-Ê của các ông ý ạ. Hiện đã quyết qua vòng sơ khảo là mua hẳn 1 quả đồi rộng 3600m2 ở Quốc Oai, cách trung tâm Hà Nội 20 Km để xây mô hình trường Tô-Mô-Ê liên cấp rồi ạ. Với khoảng cách địa lí này hy vọng thời gian ngồi trên bus của các con chỉ khoảng 30-45 phút thôi ạ. Mời các bác cho comments thẳng thắn cho vị trí này ạ.

5. Mẹ Ỉn Tổ

Mẹ Ỉn Tổ Thành viên tập sự

Bố giáo dục ơi, con em được 19 tháng rồi. Em cũng muốn cho cháu đi học quá nhưng chưa tìm được trường nào. Bác mách giúp em với. học phí khoảng hơn 3tr/1 tháng là được.

6. Nhóc_yêu

Nhóc_yêu Thành viên tích cực

Em thì nghĩ là khoảng cách này hơi xa. Với thực trạng của giao thông Hà Nội hiện nay, các con sẽ phải ngồi xe 1 tiếng hơn mới đến mất! Mà như thế thì hơi lâu, các con đi lại mệt. Tuy nhiên phải cách xa trung tâm thì không khí mới trong lành, ít ô nhiễm. Như vậy thì hoặc là rút bớt khoảng cách lại (ko quá nhiều) hoặc sắp xếp xe bus cho các con đi học qua những tuyến đường rộng, ko tắc (em rất sợ đi bus ở Hà Nội, nhất là khi xe đông, trong giờ cao điểm, dù hồi đi học ở Sing em ngày nào cũng leo lên leo xuống bus cả chục lần). Nếu thực hiện được cả 2 thì càng tốt ạ. Có điều chắc có rất nhiều yếu tố tác động, khó mà 100% theo ý muốn được.

7. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Con gái lớn của mình năm nay chuẩn bị lên lớp 2 nên không mong được học ở đây nhưng nếu có thể được thì tương lai bé thứ hai được học trong một ngôi trường như vậy thì hay quá. Ủng hộ nhiệt liệt cho ý tưởng này. Rất hy vọng dự án này sẽ trở thành hiện thực trong tương lai gần vì tất cả con em chúng ta. Mình chỉ ủng hộ được về ý tưởng được thôi.

8. bomevacon

bomevacon Thành viên rất tích cực

Em cũng đã đọc truyện Tốt tô chan - Cô bé bên cửa sổ rồi, rất thú vị, và vẫn nghĩ không biết đến bao giờ ở Việt Nam mới có 1 trường học như thế. Rất mong ý tưởng của chủ topic thành hiện thực với sự góp sức của các member khác.

9. Tô-Mô-Ê

Mẹ Ỉn Tổ ơi, vợ chồng mình cũng đang cùng mẹ nó Bắc Thang Lên Hỏi Ông trời đây nè. Tháng 10 này con mình về nước mà còn chưa biết cho con đi học trường nào và chả biết họ có thèm nhận nó học hay không vì nó nghịch ngợm như Tottochan đấy. Thế nên, mẹ cháu mới tạo sức ép thúc bố cháu tự xây trường cho con học đây này. KHổ thế cơ chứ các bác ạ.:twisted:

10. nghi he roi

nghi he roi Thành viên tập sự

Tôi là một Kiến trúc sư, sống ở Hà Đông- Hà nội 2, đang có con năm nay chuẩn bị vào lớp một, cũng đang rất lo lắng không biết nên cho con mình vào học trường nào, đọc được bài viết về việc anh chi định mở trường có mô hình như ngôi trường Tô Mô Ê, tôi rất tâm đắc và rất ủng hộ việc này, hi vọng ngôi trường sẽ sớm được mở và duy trì hoạt động theo đúng tinh thần tốt đẹp của trường Tô Mô Ê. Nếu cần trợ giúp về việc thiết kế ngôi trường Tôi xin tham gia tư vấn.

11. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Mẹ Ỉn Tổ ơi con mới 19tháng mà lo đi học tiểu học làm gì sớm thế? Chắc mẹ nó hỏi mầm non chứ nhỉ? Chị có ở mạn Ba Đình - Tây Hồ không, em đang cho con học ở trường Kindy Garden ở Hoàng Hoa Thám thấy thích lắm. Con non nớt và chẳng quen người lạ bao giờ, nhưng 3 hôm nay (từ hôm đi học), sáng nào cũng hăng hái hô "học, học" đấy, mặc dù vừa tới trường là khóc luôn.

12. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Trường có vẻ hơi xa quá so với điều kiện giao thông của Việt Nam Bố Giáo dục à. Xe sẽ đưa đón các con từ nhiều địa điểm, như vậy sẽ khó tránh được các tuyến giao thông ùn tắc trong thành phố, mà có khi các con lại phải dậy quá sớm để đi học thì tội nghiệp lắm. Thời gian di chuyển sẽ lớn (cả đi và về), trong khi quỹ thời gian một ngày của con và các bố mẹ không nhiều. Tuy đây là một ngôi trường lí tưởng, nhưng cũng phải chú trọng và đề cao quan hệ và thời gian tương tác giữa bố mẹ với các con mà, không thể rút quá ngắn thời gian giao tiếp của gia đình lại được.

Khó khăn nhỉ, gần hơn thì lại khó mua được đất. Trong khi nhiều khu đất rất hợp lí ở quanh quanh đây là lại bị cắm rào bỏ hoang. Chán ốm. Đại gia bất động sản nào đó ơi ủng hộ dự án đi

13. Kindy Mum

Kindy Mum Thành viên chính thức

Chào Bố mẹ Giáo dục nhé!

Rất vui lại được gặp các bạn.

Mình đã đọc đi đọc lại topic của bạn từ trang đầu tiên và mình cũng đã hiểu được mục đích của các bạn. ( Riêng về quyển truyện Tô tô chan cô bé bên cửa sổ, mình đã được nghe nói rất nhiều nhưng cũng không dám dấu dốt là...chưa đọc bao giờ, có lẽ chiều nay sẽ tìm mua về đọc ngay...mà ko biết mình nói tiêu đề chuyện có đúng không nhỉ???)

Ý kiến riêng của mình thế này:
    1. Ý tưởng thành lập ngôi trường Tomoe là rất hay( bởi vì hiện nay ở Hà Nội mình vẫn chưa có nhiều sự lựa chọn cho các gia đình về những trường thật sự tốt ( có cảnh quan, có cơ sở vật chất gần gũi với thiên nhiên, có giáo trình đổi mới, phù hợp và đỡ độ nặng về học hành cho các con, có cô giáo có trình độ...)
    2. Nhu cầu của các bố các mẹ về việc chọn trường tốt cho các con chắc chắn sẽ rất nhiều ( nếu trường thực hiện theo đúng cam kết)
    3. Thu nhập của đại đa số dân bây giờ cao và ai cũng muốn đầu tư vào học tập cho con.

Tuy nhiên những khó khăn mà mình nhìn thấy là:
    1. Địa điểm là quá xa đối với học sinh tiểu học ( học sinh cấp 2, cấp 3 hoặc đại học thì ko có vấn đề gì. Các con còn nhỏ mà bố mẹ Việt Nam thì vẫn chưa thể quen với việc cho con đi học xa như thế. Ở đây ngay ở Ciputra thôi, đối với mọi người đã là rất xa rồi. Trừ phi mình cho các bé học nội trú( tiểu học thì cũng lại là impossible)
    2. Chương trình học: Dù nhà nước mình luôn nói: khuyến khích giáo dục đổi mới, khuyến khích giáo dục tư thục...nhưng trên thực tế các ngành liên quan họ lại cực kỳ chặt chẽ và nghiêm trong việc thực hiên chương trình học. Đối với tiểu học, cấp 2 học sinh sẽ buộc phải theo chương trình giáo dục đào tạo của BGD ĐT Việt Nam và nếu mình bổ sung thêm chương trình nước ngoài thì các con vô tình lại học quá nặng ( mà vốn dĩ giáo dục VN đã là rất nặng rồi.

Cho nên bạn cũng nên cân nhắc nhé. Tất nhiên cái gì khó cũng đều có thể giải quyết được ( linh hoạt), chỉ có điều sẽ vất vả hơn mình dự định đấy.

Chúc cho dự án của bạn thành công và thuận lợi.

14. Tô-Mô-Ê

Cám ơn các anh chị đã tham gia các ý kiến bổ ích ạ, nhà em tiếp tục lắng nghe ạ.

Em giới thiệu với các bác một sân chơi miễn phí cho các cháu giao lưu bằng tiếng Anh với các bạn người Singapore. Hiệp hội các bố mẹ giúp con học tại nhà của Singapore sẵn sàng chào đón các con của chúng ta tham gia vào các blog của các gia đình họ. Trước mắt các bố mẹ Singapore rất muốn các con VN tham gia vào blog này ạ http://flyingfishfriends.blogspot.com/, đây là một blog do mấy ông bố tạo dựng lên để các con post ảnh tự chụp vào và giới thiệu về bức ảnh đó, các bạn khác sẽ xem và comment. Blog này có chủ đề giáo dục thiên nhiên Nature Studies, các con post ảnh chụp về cây cỏ chim thú qua các lần dã ngoại vào đây rồi mô tả địa điểm cây/con đó sống, hình dáng tập tính của cây/con đó. Các con sẽ rất thích khi được thấy các sinh vật biển do các bạn Sing chụp và giới thiệu, còn các bạn Sing cũng sẽ rất thích các cây/con đặc trưng của VN cho mà xem. Dần dần ta có thể cho các con và bố mẹ kết nghĩa với các gia đình Sing để có các đợt homestay giúp các con học tiếng Anh và văn hóa nữa.
    À em quên không nói rõ, vào blog đó rồi các cháu sẽ thấy cột bên phải có hàng chữ Young Writers' List, click chuột vào nick của các bạn người Sing ta sẽ đọc được các bài viết. Em chưa thử lập nick của mình trong đó, các bác cứ thử lập nick cho các con và truyền đạt kinh nghiệm ạ, nếu có gì không hiểu em sẽ hỏi lại ông bạn Sing phụ trách cái mảng Nature Studies trong hội của họ ạ. Chúc các con và các bố mẹ có một sân chơi bổ ích trên đó với các bạn Sing.
    Ước gì ngôi trường Tomoe nhanh chóng đi vào hiện thực để ta có thể giúp các con được học tập và sống đầy ắp tuổi thơ như các cháu người Sing này nhỉ.

nhinhi thích bài này.
  15. MeBaoDuc

MeBaoDuc Thành viên mới

Em thấy cái bác nick Bố bố gì đấy cứ lan man thế nào ý!
    Mô hình các trường Quốc tế ở Hà Nội cũng ko phải nhiều nhưng em nghĩ làm một trường như trường của Tottochan thì ko phù hợp lắm với người Việt.
    Bác đã xem qua Brendon chưa? Nếu chưa thì bác phải xem đi đã, trường như thế mà cũng có mấy học sinh đâu. Bác đòi xây ở cách 30m thì em cũng bó tay. Em định cho con đi học ở Tây Hồ Morning star mà đã nghĩ khổ thân nó phải ngồi xe xa quá, giờ bác dọn ra ngoại thành thì em vài cả nón, dù tốt thế nào chăng nữa, dù giáo viên, dù phương pháp có thế nào đi nữa, thậm chí cả học phí free, em cũng chịu!
    Đấy là em góp ý chân thành, ko có ý bỡn cợt!!!

Sửa lần cuối: 19/6/2009
  16. nhinhi

nhinhi Thành viên sắp chính thức

Chào bố mẹ giáo dục. Em là một giáo viên mầm non. Hiện đang có một lớp mầm non tư thục và hoạt động được 6 năm rồi. Em cũng đang tham dự một lớp đại học về giáo dục đặc biệt do tổ chức Jica Nhật Bản tài trợ. Tuy chưa được đọc chuyện đó nhưng em đã được nghe các thầy cô nói về cô bé này rất nhiều rồi, bây giờ em sẽ cố gắng đọc hết câu chuyện này. Đã tùe lâu em có mơ ước mở một ngôi trường không chỉ dành riêng cho trẻ em bình thường mà còn cho cả trẻ khuyết tật nữa (trường hòa nhập) Vợ chồng em cũng đã tìm cách để lên Vĩnh Yên xin đất dự án nhưng ko được còn ở Hà Nội thì một mình em không thể làm được. Vì nói thật với anh chị. Về kinh phí thì em không có (vì em đã tự đi lên từ con số 0 tròn trịa). Còn kiến thức, kinh nghiệm. lòng nhiệt huyết thì không phải tự hào nhưng em tin là mình có đủ tự tin để làm. Em cũng đã nhiều lần định kêu gọi đầu tư nhưng vì mình không có vốn nên lại không giám. Nghe bố mẹ nói thế em thấy thích lắm nhưng không biết mình có thể tham gia được không. Nếu bố mẹ mở quy mô nhỏ ở Hà Nội trước thôi thì cho em tham gia với nhé. Chẳng giấu gì các bác đó là mơ ước là tâm huyết em ấp ủ mấy năm nay rồi và dự định khi nào có điều kiện sẽ thực hiện.

17. daudau's mom

daudau's mom Thành viên mới

Nhinhi oi.Minh cung là 1 GVMN o HN,minh cung dang co du dinh mo 1 truong tu thuc voi quy mo nho nhu truong cua ban.Minh co the nhan duoc su giup cua ban khong?Cam on ban truoc nhe.Thanks.Ban co the cho minh xin so dt de tien lien lac khong?

nhinhi thích bài này.
  18. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Nếu có 1 ngôi trường như thế cho con mình học thì thích nhỉ .Chúc ước mơ cua Bo GiaoDuc sớm trở thành hiện thực

19. nhinhi

nhinhi Thành viên sắp chính thức

Chào daudau's mom. Bạn ở đoạn nào bạn càn mình giúp về mảng gì. Đt của minh 0913563278.

20. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Nếu có 1 ngôi trường tốt như thế thì mình sẽ cho con đi học, con mình năm nay lên lớp 2 và rất nghịch, lại không tập trung học nên VC mình rất vất vả kèm cháu. Đã có lúc mình tính có trường nào đi học cả tuần chỉ đón về t7 cn thì tốt. Nếu trường xa nhưng bắt đầu học từ 9 giờ sáng thì cũng ok chứ sao vì các con có cả 1 ngày ở trường mà.