Tranh luận: Có Nên Mua Nồi Áp Suất?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi beampc, 26/9/2006.

1. beampc

beampc Thành viên sắp chính thức

Em định mua nồi áp suất nhưng nghe nhiều người nói nguy hiểm quá , em cũng không biết nồi áp suất có nhiều điểm tiện lợi không ? các chị nào biết chỉ dùm em

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beampc
    Đang tải...

2. Mẹ Xíu

Mẹ Xíu Thành viên tích cực

Chị thấy tiện lợi lắm. Nhà chị dùng từ lâu lắm rồi có thấy làm sao đâu. Trường hợp nào đó xảy ra chắc là người dùng không biết cách thôi. Nấu nồi áp suất thì trước hết phải đậy nắp vung nồi thật khít, khi sôi thì hạ nhỏ lửa và khi tắt bếp thì phải đợi đến lúc nào xì hất hơi trên van mới được mở nắp (nồi nhà chị là nồi tàu thôi nhưng lúc hết hơi chị để ý thì thấy nó kêu tách thế là OK). Nhiều nhà không thích nồi áp suất vì họ không thích nhừ, chứ nhà chị thì không thể thiếu nó được. :lol:

architect thích bài này.
  3. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cũng thấy rất tiện nhất là khi nấu cháo cho con hoặc là ninh nhừ một số món, nhà em cũng dùng nồi của tàu 3 năm rồi mà chẳng sao cả. Chị cứ mua thử đi, biết đâu lại thích thì sao.
    Giá của nó cũng rẻ lắm: nếu ĐK 20cm thì chỉ 120K, 22cm thì 140K, nhà em dùng loại 20cm.

thuydung0886architect thích.
  4. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Nồi áp suất cũng được đấy chứ. Nếu có trẻ con thì cái này hữu dụng lắm.
    Nếu bạn sợ ko an toàn thì hiện nay có bán loại nồi hầm đấy. Ko phải đun trên bếp, chỉ cần đun sôi khoảng 30' rồi cho vào nồi ủ lại. Vài tiếng sau mở ra mọi thứ nhừ tơi tả luôn :lol: Nồi này làm món sườn thì tuyệt vời bởi vì sườn vẫn nhừ mà thịt lại ko bị bung ra khỏi xương. Loại nồi này thì đắt hơn nhiều so với nồi áp suất (khoảng 2 triệu, ko nhớ rõ lắm), nhưng mình thấy cũng đáng đồng tiền. Bạn tham khảo xem.

5. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nguy gì đâu, nhà tớ dùng 2 năm nay rùi có sao đâu!Có con là có nồi!Mà nhà tớ thì khoái mấy món nhừ tử:lol: Anh xã tớ mua loại của Đức, nó bán trong khu chợ Dân Sinh ấy, tớ k nhớ rõ lắm khoảng 1M hay sao ấy!Giờ trên Metro còn thấy có bán cả nồi áp suất bằng điện cơ!Thấy tiện dụng phết đó!Mua rùi k thể thiếu nó đc đâu!Lắm khi tớ kho cá nhưng vội thế là bỏ vào nồi áp suất kho chừng 15phút là cứ như kho cả ngày bằng bếp gaz lửa nhỏ ấy, nhừ mềm miễn chê :lol:

architect thích bài này.
  6. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Tớ khoái nhất nồi áp suất hồi con tớ ăn cháo xay, chỉ việc cho tất cả vào nồi hầm nhừ , sau đó mang ra xay , chả phải trông hay ngoáy gì hết , mà ngon nữa + với việc ko bị mất chất do bay hơi :D >Tớ chỉ dùng nồi áp suất vào vụ này , còn bây giờ mẹ chồng tớ dùng để ninh xương .., và ủ khi làm sữa chua. :D

7. thao_quachlinh

thao_quachlinh Thành viên đạt chuẩn

Về cái món nồi hầm này thì mình có xài qua rồi. Cũng tuyệt lắm. Hầm xương, ninh giò, nấu bò kho... tuyệt vời ! Khi dun trên bếp nhớ hớt bọt cho kỹ rồi hẵng nêm gia vị và cho vào nồi ủ. Để từ sáng tới tối cũng vẵn còn nóng hôi hổi. Xươgn, thịt ... nhừ hết mà nước vẫn trong vắt, không bị đục như dùng nồi áp suất. Mình mua cái hiệu Homemax vỏ bọc inox, lồng bên trong cũng vậy, nồi đun 3đáy inox, giá chỉ 420K thôi. Nồi này dùng ủ yaourt ngon ơ. Sáng đi chợ về, nấu sơ tí, cho vào nồi ủ, xong....đi chơi đến trưa về là sẵn sàng dọn lên ăn, vừa ngon miệng vừa ngon mắt. hehe...OX mê tít....

architect thích bài này.
  8. bong

bong Thành viên tích cực

Thao_quachlinh mua nồi hầm này ở đâu vậy, nghe hấp dẫn quá

9. thao_quachlinh

Mình mua ở Chợ Bến Thành, Quầy 810-cửa Đông ( Khanh Cường).

Ko biết mẹ Bống ở đâu nhỉe.

trúc hàarchitect thích.
  10. bong

bong Thành viên tích cực

hix thế thì ko ổn rồi, ở HN thì biết tìm mua ở đâu. Bác nào biết ko ạ?

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Nồi hay nhỉ, mẹ Linh cho tớ hỏi nồi này nước nào sx, giá cả thế nào?

12. thao_quachlinh

Meoxu ơi, mình quên ko coi xuất xứ tên catalog rồi. Lại đem tặng luôn cái catalog cho bạn rồi nên ko còn để mà coi nữa. heeehe. Nhưng mà mình nghĩ là hàng Tàu thôi. Trông bề ngoài giống y nồi cơm điện. Giá 420K. Cái hiệu Homemax này thấy rất nhiều sản phẩm trong siêu thị điện máy : nồi cơm điện, nồi hấp (cái này mình cũng có 1 cái), bếp điện từ, lẩu điện...

MX ở HN mà ? Thử dạo một vòng mấy chỗ bán đồ gia dụng xem sao nhé.

13. meoxu

Linh ơi, thứ bảy này bạn chồng tớ ở SG ra ... :wink:

14. bong

bong Thành viên tích cực

mèo xù nhờ mua ở đâu thì cho Bống ké cẩm 1 cái nhé

15. meoxu

rồi, mua được thì ké cho nhà bông 1 cái 8)

16. bong

bong Thành viên tích cực

Hôm qua mình thấy ở Intimex cũng có nồi hầm của Hompro (ko nhớ tên viết có đúng ko) giá là 442k, màu Trắng, ghi là xuất xứ Thái Lan. Nhưng ko phải vỏ inox mà hình vuông, bên ngoài giống như vỏ nồi cơm điện còn lồng ở trong là sứ trắng, vung thủy tinh, sử dụng điện, ko biết có phải cái này ko

17. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Ôi, bây giờ nồi hầm rẻ nhỉ :shock: Hồi mình sinh cậu con trai đầu, mình mua nồi của Nhật, những 1tr400 ngàn cơ. Đúng là đắt sắt ra miếng. Ninh sườn, hầm thịt bò, nấu cháo... chỉ có mỗi cái nồi đó thôi. Không tốn ga, không mất thời gian trông... Mình cọ rửa nồi liên tục nên bây giờ trông vẫn rất mới :D

18. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Không phải cái này đâu mẹ Bống ạ
    Loại này ko sử dụng điện, chỉ như 1 cái nồi ủ thôi, nhưng hiệu quả mà ko tốn năng lượng :D
    Nhà bống thử ra Trung tâm điện máy ở Điện Biên Phủ xem sao. Nhà mình thì dùng loại của Tiger nhưng gần 2 triệu cơ chứ mình ko biết loại mà mẹ thao_quachlinh nói

19. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Thành viên mới ti toe đây các Bác ơi :p . Kể ra hóng hớt cũng có lợi các bác nhẩy, nhà mình cũng đang định tìm kiếm cái nồi hầm không cần cắm điện đó nhưng chưa biết mua ở đâu, may quá gặp các Bác. Bác nào ở HN mà mua được nồi hầm rẻ như nhà thao_quachlinh thì alô cho cả nhà biết với nhé.

20. bup be

bup be Thành viên mới

Noi ap suat that tien loi,em cung dung hai nam nay roi co gi nguy hiem dau ,em thay nhanh ma tien loi nua chu.Em co cach nay cac chi thu nghiem nhe
    sau khi nau xong roi,xa nuoc lanh vao xung quanh va tren nap vung ,ngay luc do nap vung co tieng phach la duoc .nhu vay la mo duoc nap vung ngay tuc khac luon khoi can cho doi xi hoi gi ca?cac me thu cach nay chua?