Chia sẻ kinh nghiệm làm MC

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi shopnhim, 6/12/2011.

1. shopnhim

shopnhim Son xách tay chính hãng

Cả nhà giúp mình với, tình hình la tớ bị ép làm Mc cho chương trình tiệc Nhân viên cuối năm ở công ty. Mà hic hic Tớ còn chưa đưng trên sân khấu bao giờ chứ đừng nói là dẫn chương trình, lời văn ra sao đây... Có chị em nào có kinh nghiệm, ý kiến gì share với mình với. Tớ xin chân thành cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shopnhim
    Đang tải...

2. Top

Top Năng nhẫn thường an

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm làm MC

Hi bạn, đã bị ép rùi thì đừng mang tâm lý đó lên sân khấu nữa, hãy để tinh thần thật thoải mái nhé. Bạn có thể cần phải làm những việc như vậy nè:

1. Cần chủ động xây dựng chương trình cho buổi Gặp mặt cuối năm, nếu ko phải là ng chính thì cũng đề nghị ban tổ chức cho tham gia đóng góp ý kiến xây dựng chương trình.
    2. Chắc chắn phải xây dựng kịch bản chi tiết của sân khấu: lúc này bạn là người điều hành chương trình, vì vậy, ko ai làm thay bạn đc việc này, đồng thời, khi bạn viết kịch bản, bạn sẽ lường trước được các tình huống sẽ diễn biến trên/trước/sau sân khấu ===> khi đó, bạn sẽ chủ động đc các tình huống phát sinh và sẽ chủ động dẫn chương trình 1 cách linh hoạt
    3. Tập nói để kiểm soát âm lượng giọng nói ko bị quá cao hoặc thấp mà sẽ điều chỉnh ở mức vừa phải.
    4. Tập cách hành văn để tạo phản xạ nói lúc đứng trên sân khấu:
    - Lúc cần trang trọng: nói vừa, khi dẫn/nói bất cứ 1 tình huống nào đều có các từ như trân trọng, kính mời, cám ơn.
    - Nếu đến phần vui vẻ, hoạt náo thì giọng có thể lên bổng xuống trầm 1 chút, nhanh/chậm 1 chút, thêm vài từ ngữ có tính hô hào, thúc đẩy khán giả
    5. Bạn chọn cho mình 1 mẫu MC nào đó trên truyền hình có tác phong phù hợp với phong cách văn phòng, công sở để học theo.

Chia sẻ vài lời với bạn, hy vọng là nó có ích dù chỉ là 1 chút :D

shopnhim thích bài này.
  3. TimAnhCoE

TimAnhCoE Thành viên rất tích cực

Mọi chuyện rồi sẽ ổn thôi !!! hãy coi mọi người ngồi phía dưới như bạn người nhà mình chứ đừng nghĩ họ là .... bạn sẽ thành công thôi
    lucky !!!!

4. tam.nn

tam.nn Thành viên chính thức

em rất thik làm MC đây này, hihi, nếu mà nhận đc lời mời như mẹ nó e sẽ nhảy dựng lên vì sướng mất, chả hiểu sao cái nghề này cứ ăn vào máu mới chết chứ :))

5. BomecuBi

BomecuBi Thành viên tích cực

Mẹ nó chia sẻ hơi ít nhỉ? cũng không nói rõ mẹ nó làm ngành nghề gì? để mọi người gợi ý dẫn theo đặc thù nghề nghiệp thì dễ hơn.
    Chía sẻ với mẹ nó là cũng rất run đấy, vì chả trường lớp nào dạy mình viết kịch bản MC cho cơ quan cả, tớ cũng tham dự nhiều lớp MC nhưng chủ yếu dạy về kỹ năng nói thôi. Đúng là phải chủ động viết và dựng kịch bản theo đúng công ty mình đang làm. Lời lẽ thì mẹ nó nên tự viết, văn của mình nói sẽ xuôi hơn, dễ nói hơn.
    về nội dung thì dù trang trọng hay vui chơi thoải mái cũng vẫn phải có đầy đủ các mục như sau:
    - Tuyên bố lý do: rằng thì là mà................ trời mây trăng gió gì đó, lý do rất là vui vẻ ăn mừng thắng lợi cuối năm nên chúng ta có mặt ở đây để...............
    - giới thiệu đại biểu: đây là phần giới thiệu chi tiết các vị khách quý có mặt tham dự buổi lễ, nên giới thiệu là ông/bà với đầy đủ họ tên và chức danh
    - mời 1 vị lãnh đạo lên khai mạc, ôn truyền thống hay phát động phong trào hoặc tổng kết cuối năm
    - tuyên bố nhập tiệc,
    - chơi trò chơi, văn nghệ, tổ chức khen thưởng (đọc quyết định khen thưởng, mời người nhận thưởng và sếp lên trao thưởng,...)
    Một vài kinh nghiệm của bản thân, hy vọng có thể giúp ích cho mẹ nó nhé!
    À, chuẩn bị trang phục phù hợp để lấy tự tin nữa mẹ nó ạ. Nên thuê trang điểm và làm tóc nữa nhé! Xinh hơn sẽ tự tin hơn mà, chúc mẹ nó thành công nhé!

shopnhim thích bài này.
  6. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

e cũng đang học làm MC đây, hóng mọi người chỉ bảo nhé

7. mehoacai

mehoacai Banned

Nếu có thể thì đổi thôi. MC ngoài chuyện ứng biến còn cần có thời gian để làm quen với "đất diễn" chứ không phải cứ ứng biến tốt ngoại hình được làm làm được đâu.
    Mình đi thuyết trình cho khách thì ổn, chứ bảo làm MC chắc chết luôn

8. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Chị ơi, MC tiệc thì cần tự tin, dí dỏm, dẫn lưu loát và phải hóm hỉnh một chút để tạo không khí thoải mái cho mọi người. Không khó đâu nhưng quan trọng là chị phải tự tin chị ạ. Cố lên chị nhá. Chúc chị thành công ạ

shopnhim thích bài này.
  9. shopnhim

shopnhim Son xách tay chính hãng

Bạn này chắc là có kinh nghiệm đây thế mà chẳng thấy chia sẻ gì cả nhỉ

10. nganha_16

nganha_16 Banned

ôi, mình cũng thích làm MC lắm, nhưng mà khổ ăn nói hơi có vấn đề

11. mebebna

mebebna Banned

Hì hì mình vẫn còn vướng cái kịch bản gala diner ở cty nữa. Năm nay có 70 khách tham dự, chưa biết viết kịch bản sao đây. Thôi cứ hồn nhiên như cô tiên có khi lại hóa may.

12. thacnguyen

thacnguyen Thành viên mới

MC nó cũng có tố chất sẵn rồi mới làm được chứ, ngày trươc trong trường cũng bị làm một lần, nhưng dù có học thuộc trôi làu làu nhưng khi dẫn run quá, nói sai và lung tung. Noi chung bạn phải tự tin và bình tĩnh, có thể nói ứng phó theo tình thế, và nên nói chậm nhé như the sẽ ít bị vấp

13. Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm làm MC

Xin lỗi vì tớ spam, dưng mà cả hôm qua và hôm nay nhìn thấy tên topic tớ đều dịch là "Chia sẻ kinh nghiệm làm MẸ CHỒNG" mới khổ chứ. Con trai tớ mới 5 tuổi mà tớ đã rất quan tâm sau này làm Mẹ chồng thế nào cho "ngoan"...
    Đùa chút và chúc chủ top tự tin, thành công nhé, cần nhất là tự tin và dí dỏm là sẽ thành công bạn ạ.

14. sasukehonda

sasukehonda Banned

đoạn đầu tiên là quan trọng nhất, bạn phải chọn tư thế, vị trí đứng trước. bên cạnh đó là trang phục, không được phản bội bạn , rồi sau đó là nhiều nhiều vấn đề nữa ... khó mà có thể viết hết ra

15. mesanhdieu

mesanhdieu Thành viên chính thức

Kéo topic này lên vì mình đang gặp vấn đề tương tự nhưng..."nghiêm trọng" hơn...:)
    Mình mới từng dẫn vui vui 1 chương trình ở phòng, nhưng Cty mới giao cho làm MC Noel với ~400 nhân tham gia. Bối rối quá vì level này hơi cao, mình lại không có kinh nghiệp
    Tha thiết xin các cao nhân chỉ giáo (u)

16. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

:(( em cũng đang pải làm nè, mn có lời dẫn chương trình k? cho em xin với :((