Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18
    Nơi Cư Ngụ
    Ha Noi
    Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Thực đơn cho mẹ sau khi sinh

Chào các mẹ. Em sắp sinh con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em cần ăn kiêng những gì khi mới sinh, và thực đơn cần dùng như thế nào? Em sợ nếu ăn kiêng quá thì ko đủ chất mà nếu cứ ăn bừa thì có hại cho sức khoẻ của cả mẹ và bé. Nhờ các chị chỉ giúp. Cám ơn các chị nhiều.

Các đề tài tương tự:

Click:

Cám ơn
    10
    Được cám ơn 12 lần trong 11 bài
    Điểm đánh giá
    0

chị ơi.Sau khi sinh dùng r*** ngâm gừng nếu có cả nghệ nữa thì tốt lắm đấy.Em có viết tác dụng của nó trên topic.Chị ghé qua xem nha.hiii

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    17
    Được cám ơn 53 lần trong 37 bài
    Điểm đánh giá
    0

Sau khi sinh uống tinh nghệ nhé. Tránh hậu sản và tốt cho da sản phụ.
    Tham khảo topic của mình nha!

Chuyên cung cấp Matcha - Bột trà xanh Nhật Bản nguyên chất 100%
    Hàng đảm bảo có giấy tờ chứng minh xuất xứ.
    GIÁ BÁN LẺ: 200K/100G - GIÁ BÁN SỈ: L.HỆ: 0985.080.678

Click:

Cám ơn
    26
    Được cám ơn 50 lần trong 41 bài
    Điểm đánh giá
    0

10 loại thực phẩm tốt cho phụ nữ sau sinh

1. Cá hồi

Cá hồi là một loại thực phẩm chức năng, rất bổ dưỡng và đem lại nhiều hữu ích cho sức khoẻ. Trong cá hồi có chứa những loại chất béo rất có lợi như DHA - loại chất béo giúp hỗ trợ quá trình phát triển hệ thần kinh cũng như não của bé.

Chính vì thế, khi chế độ ăn của người mẹ được bổ sung thêm cá hồi vào thực đơn, đồng nghĩa với việc tăng hàm lượng DHA trong nguồn sữa mẹ, giúp các tế bào của não bé phát triển.

Tuy nhiên, khi ăn cá bạn cũng cần lưu ý rằng, không nên ăn những loại cá có chứa hàm lượng thủy ngân cao, vì rất dễ gây ngộ độc. Trong các loại cá, cá hồi được xem là loại cá có hàm lượng thuỷ ngân thấp hơn cả so với cá mập, cá kiếm, cá thu...

2. Bổ sung các loại sản phẩm chế biến từ sữa ít béo

Các loại thực phẩm được chế biến từ sữa là sữa chua, sữa tươi và bơ. Đây là những loại thực phẩm không chỉ giàu protein mà còn có chứa một lượng lớn vitamin B, D và canxi.

Nếu như nguồn sữa mẹ được bổ sung thêm hàm lượng canxi sẽ giúp cho khung xương và hàm răng của bé luôn chắc khoẻ. Một trong những cách bổ sung canxi hữu hiệu là mỗi ngày bạn nên ăn 3 phần thực phẩm chế biến từ các loại bơ sữa ít chất béo hay đã gạn kem.

3. Thịt bò nạc

Chế biến món ăn từ nguyên liệu là thịt bò nạc sẽ giúp tăng cường hàm lượng chất sắt trong cơ thể bạn. Trái lại, khi cơ thể bị thiếu sắt, bạn sẽ dễ có nguy cơ mắc bệnh thiếu máu, sức khoẻ giảm sút, không đáp ứng đủ nguồn dinh dưỡng cơ thể bé cần.

4. Đậu hạt
    Trong các loại đậu, đặc biệt là đậu đen, là loại thực phẩm rất tốt đối với bạn trong quá trình cho con bú, nhất là khi bạn còn là người áp dụng chế độ ăn chay. Bởi lẽ đậu hạt không chỉ có chứa nhiều sắt mà nó còn chứa nhiều protein và loại protein này tốt hơn rất nhiều những protein có nguồn gốc từ động vật.

5. Quả việt quất

Các chuyên gia khuyên bạn, nếu đang trong giai đoạn cho con bú đừng quên ăn bổ sung từ 2 phần quả việt quất trở lên mỗi ngày.

Đây là một loại quả có chứa hàm lượng chất chống oxy hoá cao, rất tốt cho sức khoẻ và giúp bạn loại trừ nguy cơ bị ung thư. Chưa dừng lại ở đó, trong quả việt quất nó còn có chứa một lượng lớn vitamin và khoáng chất giúp cho làn da luôn tươi sáng và giúp tăng cường sinh lực cho cơ thể.

6. Gạo cẩm

Thay vì ăn gạo trắng như thông thường, sau khi sinh bạn nên thay thế hoặc bổ sung gạo cẩm vào chế độ ăn uống của mình. Gạo cẩm giúp bạn nhanh chóng bồi bổ sức khoẻ và chức nhiều loại dưỡng chất thiết yếu, giúp cho nguồn sữa của bạn có đầy đủ những chất dinh dưỡng thiết yếu cho bé yêu.

7. Cam

Cam là loại quả không chỉ hấp dẫn bạn bởi mùi vị và hương thơm vốn có mà còn bởi những ích lợi của nó đem lại cho sức khoẻ. Nhiều công trình nghiên cứu đã chứng tỏ rằng: Phụ nữ sau khi sinh con cần được bổ sung hàm lượng vitamin C cho cơ thể nhiều hơn khi đang mang thai.
    Cam cũng như các loại trái cây khác thuộc họ cam quýt chính là loại trái cây có chứa hàm lượng vitamin C cực kỳ dồi dào. Chính vì vậy, mỗi ngày bạn đừng quên ăn thêm một vài trái cam, hay việc uống nước cam vắt cũng đem lại hiệu quả tương tự.

8. Trứng

Trong lòng đỏ trứng gà có chứa nhiều vitamin D - một loại dưỡng chất cần thiết cho sự phát triển của bộ xương trẻ. Hơn thế nữa, trứng gà còn là nguồn cung cấp protein rất lý tưởng.
    Phụ nữ sau khi sinh nên ăn từ 1 -2 trái trứng vào mỗi bữa sáng. Cần lưu ý bạn rằng không nên ăn trứng khi chưa chín kỹ hay mới được trần qua, vì như vậy bạn sẽ rất dễ bị những loại vi khuẩn sẵn có trong trứng "tấn công".

9. Rau lá xanh sẫm.

Khi ăn rau, tốt hơn hết bạn nên lựa chọn những loại rau có màu lá xanh sẫm như rau bina, bông cải xanh hay súp lơ. Vì chúng là loại rau có chứa nhiều vitamin A rất có lợi cho mắt của bé.

Bên cạnh đó, nó còn có thêm thành phần vitamin C, sắt và các chất chống oxy hoá mà các loại rau khác ít có hoặc không có được.

10. Nước

Trong giai đoạn đang cho con bú, bạn càng cần phải quan tâm đến bổ sung lượng nước cho cơ thể, vì nếu thiếu nước cơ thể bạn sẽ phải "đối mặt" với tình trạng bị khử nứơc, rất nguy hiểm. Điều này cũng gây nên những tác động xấu đến nguồn sữa mẹ.

Theo các chuyên gia, lượng nước trung bình mỗi ngày bạn cần bổ sung là từ 8 - 10 cốc mỗi ngày, đó có thể là nước lọc, nước trái cây, sữa.

Nhưng lưu ý bạn cần phải hạn chế và tốt nhất là nên tránh xa những loại đồ uống có chất kích thích và chứa caphêin vì chúng chính là "thủ phạm" gây nên tình trạng khử nước trong cơ thể.

Yêu con nhứt...

5. Những người sau đây 3 đã cám ơn nancy2008 về bài viết hữu ích này

mebezozo (01-11-2010), phuongmaicao (01-11-2010), vythao06 (05-03-2013)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Vietnam
    Click:

Cám ơn
    186
    Được cám ơn 652 lần trong 565 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

ăn càng nhiều càng tốt, đừng kiêng quá mức, mình thuộc quan điểm ko kiêng mà hihihi

con cần chất từ mẹ nên mẹ pải nghĩ cho con

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
    Điểm đánh giá
    0

Thế mà các cụ toàn bảo phải ăn thịt nạc và canh rau ngót 3 tháng liền
    Ăn thế thì ngấy chết à

Nơi Cư Ngụ
    HCM city
    Click:

Cám ơn
    86
    Được cám ơn 310 lần trong 298 bài
    Điểm đánh giá
    0

mình nghĩ ăn đa dạng và đầy đủ chất thì sữa mới tốt cho bé các mẹ nhỉ, trừ khi sinh mổ phải kiêng vài món thôi

Click:

Cám ơn
    1
    Được cám ơn 17 lần trong 13 bài
    Điểm đánh giá
    0

Các mẹ ơi, quả việt quất là quả gì thế?
    mình mới nghe lần đầu.

Click:

Cám ơn
    20
    Được cám ơn 220 lần trong 189 bài
    Điểm đánh giá
    0

E ko nghe các cụ, ko kiêng khem gì cả. Sinh Boom xong được đến ngày thứ 3 ăn canh rau cải canh, hic lợi tiểu quả, giờ ho là tè dín ra quần, rõ khổ.

Đến đứa thứ 2 kiêng ăn rau cải nhưng lại ăn hẹ với củ kiệu hôm qua, thế là hôm nay đi tiểu rắt mới sực nhớ ra là ko nên ăn kiệu.

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội, Vietnam
    Click:

Cám ơn
    186
    Được cám ơn 652 lần trong 565 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

quả mầu nâu tím, tớ thấy hay cho vào món salad ở mấy nhà hàng tây

Trích Nguyên văn bởi batien View Post
    Các mẹ ơi, quả việt quất là quả gì thế?
    mình mới nghe lần đầu.