Mừng thôi nôi cho con như thế nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 3/10/2006.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

"Con tôi 4/11 này thôi nôi, tôi phải làm như thế nào?"

Các mẹ có kinh nghiệm giúp mẹ Trinh ý tưởng để tổ chức thôi nôi cho bé nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Ko thấy ai trải lời nhỉ, mình cũng đang quan tâm.

3. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mình nhớ mang máng là trong DD đã có một bài đề cập đến vấn đề này rồi, các mẹ cũng đóng góp nhiều ý kiến lắm nhưng mà nãy giờ tìm mãi chả thấy. :lol: :lol:
    Mỗi miền có một cách làm thôi nôi khác nhau. Nhà mình thì làm như sau, mẹ Vịt tham khảo nhé

Đồ cúng mụ:
    Xôi, chè trôi nước (bánh trôi, bánh chay), (bày mỗi thứ 12 chén, đủ đũa muỗng), trái cây đủ loại, bình bông lớn, 3 chén nhỏ đựng 3 bông cúc vạn thọ to & đẹp, 1 đĩa đựng tiền mới lì xì (đủ các loại tiền, các loại mệnh giá nếu có thể)

Ông bà nội, ông bà ngoại, ba mẹ cùng cúng, bà nội làm phép cho con cầu cho con mau ăn chóng lớn, vâng lời ba mẹ.... rồi lấy bông thọ chấm vào nước vẩy khắp người con.

Sau đó mang 1 mâm vật dụng gồm đủ thứ tượng trưng cho rất nhiều nghề nghiệp để cho con ngồi bốc, xem mai này con sẽ làm nghề gì.

Đấy là khâu làm lễ, tất nhiên là cúng cả bàn thờ thiên (để cám ơn trời đất), cúng bàn thờ phật, ông địa, ông táo (nếu có), nhưng chỉ cần 1 người đại diện cúng thôi (nhà J là ông nội cúng)

Ngoài ra, hôm thôi nôi con nhà J cũng tranh thủ buổi trưa lúc làm lễ làm thêm vài bàn mời tất cả họ hàng thân thiết đến ăn luôn. Buổi chiều thì làm 1 tiệc thôi nôi ở nhà hàng mời họ hàng (lần 2 :lol: ) & bàn bè, hàng xóm tới dự. Túm lại là tuỳ hỉ nhưng lúc làm lễ cúng mụ thì vui & đáng nhớ lắm. Nhà J chụp nhiều hình kỷ niệm, cả quay phim nữa để mai mốt cho cu cậu coi.

Mẹ J mới chỉ nhớ thế thôi, mẹ Vịt tham khảo thêm nhé.

4. Me Vit

Cảm ơn mẹ Jeany nhé. Thế này thì khó nhỉ vì hôm trước vừa hỏi bà nội V bà bảo chả phải làm gì cả. Tuy nhiên MV sẽ xem xét cho ven cả đôi đường.

5. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Theo nhà mình thì ngày âm làm 1 mâm cơm nhỏ cám ơn ông bà tổ tiên và các bà mụ đã giúp đỡ bé 1 năm qua :lol: . Còn ngày dương thì các mẹ tổ chức SN hoành tráng vào ( vì theo mình thôi nôi cũng rất quan trọng) mời các bé đến để cho vui vì trẻ con rất hợp với nhau. Còn mời người lớn hay ko tùy vào từng hoàn cảnh gia đình thôi. Bé nhà mình mình mua cả mũ kèn thổi băng rôn chữ Happy birthday nói chung làm rất màu mè và sinh động! Trẻ con đến nhà đứa nào cũng đội mũ nhọn có 1 cái kèn thổi loạn lên rất nhốn nháo! Các mẹ đừng tổ chức SN của bé thành tiệc của người lớn thì buồn lắm! Chúc các mẹ tổ chức cho các con 1 buổi SN đầu tiên đầy ý nghĩa :lol:

6. Me Vit

Mẹ Bốp ơi mua băng rôn chữ Happy Birthday ở đâu, MV cũng đang đi tìm mua qua hàng Mã ko có. Trả lời nhanh nhé. Tks.

7. gialongcards

gialongcards Thành viên tập sự

Ðề: Mừng thôi nôi cho con như thế nào?

Các mẹ mua thiệp thôi nôi cho bé vào www.thiepgialong để chọn mẫu nhé. Giá cả hợp lý mà chất lượng rất tốt. 100 thiệp chỉ mất 130K thôi nhé các mẹ. Có rất nhiều mẫu được thiết kế hàng năm. Hoặc các mẹ có thể ra nhà sách Fahasa hay Phương Nam Book toàn quốc để mua thiệp Gia Long nhé :X
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

8. nthanhvan85

nthanhvan85 Banned

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Mừng thôi nôi cho con như thế nào?

Mình thấy mẹ mình ra ngoài chợ có chỗ chuyên bán đồ làm thôi nôi cho con, họ sẽ hướng dẫn mua những thứ gì. Về nhà bà nấu chè, cắt bánh để thắp hương( cái này con trai chia làm 7 đĩa, con gái chia làm 9 đĩa) và nhờ bà ngoại lên thắp hương. Vì có bài cúng riêng mà.