Cần giúp: cách trị mụn cóc

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi honeynguyet, 14/5/2009.

1. quangminhuaf

quangminhuaf Thành viên tập sự

Nếu bị ở bàn chân, rất dễ bị lại, do còn vi rút ở dưới, bạn dùng thử Wortie, nó dùng đốt lạnh, rất nhanh hết mà không đau nữa.

Đang tải...

2. HoneyXinh88

HoneyXinh88 Bắt đầu tích cực

oánh dấu,bảo ông xã tối về đọc xem

3. My Mỳ 167

My Mỳ 167 Thành viên chính thức

Ngày cxuwa chị gái e bị mụn cóc, chú hàng xóm đang hút thuốc lấy điếu thuốc đang cháy dí vào, xong rút ra có cả chân ghê lắm các mẹ ạ :( Rút được cái to nhất thì những cái bé tự nhiên biến mất, lành từ ngày dó đến giờ

Cô Thị thích bài này.
  4. ThuyMinhbg

ThuyMinhbg Thành viên chính thức

5. hahuytuantb

hahuytuantb Thành viên đạt chuẩn

Mụn cóc có nhiều cách chữa nhưng theo tôi được biết có hai cách dễ nhất:
    Cách thứ nhất là dùng nước bọt bôi lên, sáng ngủ dậy hay lúc nào nhớ thì bôi lên, làm nhiều lần là xong.
    Cách thứ 2 là dùng lá tía tô mà sát, càng sát nhiều càng nhanh khỏi
    chú ý là các bạn làm khi không có ai nhìn thấy là tốt.
    Bạn có thể xem bài viết chi tiết ở đây:
    Chữa mụn cóc mụn cơm đơn giản hiệu quả không tốn tiền

6. trangduong468

trangduong468 Bắt đầu tích cực

Mụn cóc rất dễ lây lan, càng cọ sát tổn thương nó càng dễ lây lan sang các vị trí gần đó, bạn mình có đứa bị thấy đốt nốt này xong nốt khác lại trồi lên.

7. hoangngan1990

hoangngan1990 Bắt đầu tích cực

trước kia mình cũng bị 2 phát ở tay, dùng lá tía tô đắp vào hạt mụn cóc buổi tối lúc đi ngủ khoảng vài ngày mụn cóc sẽ biến mất, .bạn làm thử xem.

8. ThuyMinhbg

ThuyMinhbg Thành viên chính thức

Mụn cóc có người tự khỏi, có người bị lây lan tùy cơ địa

9. d2vn88

d2vn88 Thành viên tập sự

Chào các bạn, mình cũng bị 2 lần ở lòng bàn chân và đều chữa khỏi bằng 2 phương pháp. Mình cung cấp 2 phương pháp để các bạn tham khảo mong có thể mang lại niềm vui cho các bạn cũng bị (khi bị lần 2 mình cũng khá nản)
    - Cách 1: tiểu phẫu cắt
    - Cách 2: dùng tía tô& tỏi giã nát bôi hàng ngày. --> cần kiên trì (~ 2tháng). Vệ sinh vị trí mụn bằng cồn hàng ngày để diệt khuẩn.

Cách 1: lần đầu bị mình đi cắt ở 1 bệnh viện tư khá lớn ở HN, chi phí cắt ~ 1Tr, tiền thuốc 600k. Cắt xong khỏi hẳn nhưng mà do tiểu phẫu nên đi lại khá khó khăn trong 2 tuần.

Cách 2: lần 2 do sợ tiểu phẫu (vì khá đau ở lần 1) nên mình cố gắng làm thử bằng thuốc dân gian.
    - Mỗi 2 tuần mình làm 1 lọ (1 mớ tía tô, 1 củ tỏi) giã ra trộn với nhau để tủ lạnh.
    - Hàng ngày mang ra 1 ít đắp vào chỗ mụn (dùng miếng dán urgo (dán vết thương) dán chồng lên để giữ lá tía tô), ngày 2 lần trước khi đi ngủ và sáng dậy trước khi đi làm. (chú ý: trong lúc đi làm, lúc ngủ mình vẫn để, không lột ra, chỉ lột lúc tắm, tắm xong để khô chân tới lúc đi ngủ lại đắp tiếp)
    - Thời gian dùng: cần kiên trì khoảng hơn 2 tháng (có lúc mình nản định đi tiểu phẫu cho nhanh, nhưng đúng lúc đó thì lại khỏi) (cũng có thể do công việc hàng ngày mình cần đi giày, nên chân luôn ẩm và lâu khỏi hơn)

Câu hỏi
    - Dùng tía tô hay tỏi: mình có nghiên cứu trên mạng có bạn dùng tía tô khỏi, có bạn dùng tỏi --> để cho chắc mình dùng cả 2 , trộn vào nhau.
    - Có nên vừa đắp vừa cắt mụn cóc hàng ngày không? theo mình thì không nên.
    thời gian đầu (hơn 1 tháng) mình vừa đắp vừa cắt mụn cóc --> sau hơn 1 tháng không hết, khi không cắt nữa thì mụn bắt đầu mọc lại (mặc dù vẫn đắp tía tô)
    --> sau đó mình để mụn mọc tự nhiên (hàng ngày vẫn đắp tía tô), đột nhiên 1 ngày thấy ấn vào mụn không đau nữa, cậy lớp trai chân ra thì kéo được cả chỗ mụn lên và hết.

Chú ý: lần mụn cóc thứ 2 của mình là do chân có mụn nước (bọng nước nhỏ), mình cậy ra, nên thành mụn cóc. Ở vị trí khác có mụn nước nhỏ khác, mình không cậy lại tự khỏi. Nên không nên cậy mụn nước nhé.

Tag: mụn cóc, mụn cơm, chữa mụn cóc bằng tía tô, chữa mụn cóc bằng tỏi, cách chữa mụn có dân gian.

10. trinhphuc292

trinhphuc292 Thành viên tập sự

Chữa mụn cóc dân gian hay thật chứ . cám ơn bạn đã cho thông tin bổ ích. ngoài ra mình thấy còn nhiều cách chữa bằng đông y. mình ở quảng nam biết một chỗ rất hay thuocnambac.com

11. Hoa Quỳ Tử

Hoa Quỳ Tử Thành viên chính thức

s
    Nghe anh tả mà em thấy đau rồi! Cách này có để lại sẹo không anh?