Con bị chân tay miệng có phải kiêng gì !?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi shana_chip_291, 19/12/2011.

1. shana_chip_291

shana_chip_291 Thành viên chính thức

Chào các mẹ. Chip nhà tớ bị tay chân miệng gần 1 tuần nay.

Trong giai đoạn ủ bệnh, cháu chỉ biếng ăn và hay khóc đêm.

Khi bệnh phát thì mới sốt nhẹ 1 đêm, rồi sau đêm đó thì bắt đầu xuất hiện các nốt đỏ nhỏ xung quanh miệng, tay và chân. Lúc đó gia đình mới tá hỏa đưa cháu đi khám thì mới có kết luận bé bị chân tay miệng.

Bác sỹ cho thuốc về bôi, dùng 2 hôm nay nhưng các nốt mới vẫn tiếp tục mọc và các nốt cũ vẫn chưa có dấu hiệu khỏi. Hiện giờ cháu cũng không ăn mấy mà chỉ chủ yếu là uống sữa. Tớ cũng có hỏi bác sỹ có phải kiêng gì cho cháu không thì bác sỹ bảo không phải kiêng gì.

Mẹ nào có con đã bị mắc bệnh này thì mách giùm tớ có cách nào giúp con chóng khỏi, ăn uống ngon miệng hơn và giữ gìn ra sao để cháu không bị mắc lại nữa không!?

Cảm ơn các mẹ đã đọc topic chia sẻ này của tớ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shana_chip_291
    Đang tải...

2. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Ðề: Con bị chân tay miệng có phải kiêng gì !?

Mong là giúp được mẹ nó, em thì chưa thấy trường hợp nào ngừoi trong nhà, trẻ con trong nhà bị tay chân miệng nên cũng ko có kinh nghiệm, mong bé chóng khỏi bệnh nhé mẹ nó!

Khi trẻ bị bệnh tay chân miệng
    Cho trẻ ăn những món mà trẻ thích. Ăn thức ăn như bình thường nhưng làm lỏng, mềm như cháo bột (kể cả trẻ lớn) vì thức ăn cứng làm trẻ đau rát miệng.

Thức ăn nên thật nguội, thậm chí có thể làm mát cho dễ ăn. Thức ăn nóng làm trẻ đau không nuốt được.

Có thể thay một bữa ăn bằng một hũ yaourt, một ly sữa mát. Khi trẻ đã từ chối không ăn thì nên ngưng ngay và bù vào bằng một ly sữa lạnh, một bánh flan, một hũ yaourt hoặc một ly nước trái cây lạnh. Không ép trẻ ăn quá làm trẻ khóc, sẽ mệt mỏi hơn.

Sau khi ăn, súc miệng trẻ sạch sẽ và để nghỉ ngơi (nhịn hoàn toàn) trong 3 - 4 giờ. Sau đó mới cho ăn bữa khác.

Cho trẻ uống bổ sung vitamin và khoáng chất theo chỉ định bác sĩ. Thời gian trẻ bị bệnh ngắn (khoảng từ 5 - 10 ngày) nên không cần ép trẻ ăn quá, vì sau khi hết bệnh trẻ sẽ ăn nhiều hơn để bù lại khi bị bệnh. Cữ những thức ăn cứng, sống, mất vệ sinh.

shana_chip_291 thích bài này.
  3. shana_chip_291

shana_chip_291 Thành viên chính thức

Ðề: Con bị chân tay miệng có phải kiêng gì !?

Cảm ơn mẹ nó lắm. Đúng là sợ con không ăn thì không có sức chống lại bệnh, nên tớ để rất nhiều thức ăn trên bàn để con thích ăn gì thì lấy ăn. Nhưng bé chỉ thỉnh thoảng gặm 1 ít bánh bông lan, bánh mì Pháp mềm, rồi uống sữa. Giờ đọc tin này của mẹ nó, thấy có lẽ không nên thế, liên tục ăn vắt sẽ làm bé không có cảm giác đói thèm và cũng không tốt cho thói quen của bé. Tớ đi làm mà ngồi không yên, chắc chiều xin nghỉ ở nhà với cháu thôi :(