Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. hong_ngoc

hong_ngoc Thành viên rất tích cực

Ðề: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

ko biết ở HÀ nôị có chỗ nào học ko ạ, em thấy có 1 TT Ở trên nhưng tận Long BiÊn, xa quá ạ :(

Đang tải...

2. Meyeubill

Meyeubill Thành viên tích cực

Mình đang định cho bé sinh năm 2007 nhà mình học ở Po Po Doo, có mẹ nào cho con học ở đây có thể chia sẻ thêm thông tin không ạ? em định cho bé học, đi học thử 1 buổi thấy bé hào hứng và tiếp thu tốt nhưng học phí ở đây tương đối cao nên muốn tham khảo thêm ý kiến các mẹ thông thái. Cảm ơn các mẹ nhiều.

3. pioneer

pioneer Banned

Mình cho hai bé nhà mình học sớm theo hướng vừa, vừa chơi. Phương pháp chủ yếu học qua internet và xem phim, nghe bài hát.

Sửa lần cuối: 14/3/2012
  4. pioneer

pioneer Banned

Mình cho rằng cho trẻ em học tiếng Anh sớm không nhất khoát phải đến các trung tâm mà cho các bé xem các đĩa CD/DVD tiếng Anh như Brainy Baby, Baby Can Read ...

atlantis.fashion2012 thích bài này.
  5. Bali1010

Bali1010 Thành viên sắp chính thức

tớ cũng ủng hộ cho việc trẻ học tiếng anh từ nhỏ. Hiện tớ đang học khoá đào tạo giảng viên dạy tiếng anh cho trẻ em nước ngoài tại New Zealand (Tecsol), và khi vào học buổi đầu tiên bọn tớ được học về tâm sinh lý, sự phát triển của trẻ, và đúng là cái tuổi lên 3 là tuổi bắt đầu tốt nhất để bé tiếp xúc với 1 ngôn ngữ thứ 2. Tớ được đi thực tập giảng dạy tại 1 trường quốc tế kindergaten, ở đó hầu hết là trẻ em châu á, và lớp bắt đầu được học tiếng anh bài bản là lớp dành cho trẻ trên 36mons.
    Tuy nhiên, dạy tiếng anh cho trẻ em khác với cho người lớn, nên tớ nghĩ ko phải giáo viên dạy tiếng anh nào cũng có thể dạy được cho các em nhỏ.

6. Bà mẹ tuyệt vời

Bà mẹ tuyệt vời Thành viên tập sự

Theo mình cứ cho con tiếp xúc tiếng anh từ sơm, Nó cũng giống nhe trẻ em nước anh hằng ngày tiếp xúc với tiếng anh. Có như thế mới tạo nên môi trường tiếng anh tốt cho bé đc... Đặc biệt là môi trường tiếng anh ở nhà, Phải cho bé học TA ngày từ khi ở nhà.....^^

Mẹ Cốm 2009 thích bài này.
  7. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Cho trẻ học TA từ sớm là rất tốt, bỏ qua giai đoạn trước 5 tuổi là phí 1 khoảng thời gian phát triển ngôn ngữ tốt nhất của trẻ. K phải cứ đến trường lớp mới là học, cho trẻ tiếp cận với môi trường ngoại ngữ là yếu tố cơ bản. Chúng học theo bản năng, ghi nhớ hình ảnh chứ k học thụ động như ng lớn mình. Ng lớn học ngôn ngữ còn phân tích đúng sai, nhg ngôn ngữ để giao tiếp thì k cần tư duy đó. Chính vì vậy trẻ con chỉ cần 3 tuổi thì có thể nói sõi, ghép câu đầy đủ nghĩ, gẫy gọn. Mà chúng ta để học TA hơn 10 năm nay nói k bằng trẻ con đâu.

8. Viet-care.com.vn

Viet-care.com.vn Banned

câu hỏi này hay nè, mình nghĩ chỉ nên cho trẻ học nhưng câu cơ bản để chúng yêu thích học tiếng anh

9. me_be_GIN

me_be_GIN MẸ GIN THÔNG THÁI ^^

em nghĩ là mình nên cho con học tiếng anh sớm, 5 năm đầu đời khả năng ngôn ngữ của con là tốt nhất, sau đó chúng ta có thể cho con đi học ở các trung tâm tiếng anh, nếu kết hợp cả những lớp kỹ năng mềm thì tốt nhất. trẻ con tiếp thu rất nhanh, càng lớn thì mình càng bị hạn chế khả năng ngôn ngữ lại mà :)

10. kyoko21182

kyoko21182 Thành viên tập sự

Nói chung, nếu các lớp dạy tiếng Anh đó mà như là những buổi vui chơi, giao lưu thì rất hay. Bởi lẽ, các bé càng đc tiếp xúc nhiều với nhau, càng tránh nguy cơ tự kỉ. Không hiểu sao dạo này lắm bé bị bệnh này thế. Con sếp cũ mình cũng bị.
    Vả lại, việc tham gia mấy lớp này giúp khả năng nói lưu loát hơn. Mình là mình ủng hộ!

11. Nghelun

Nghelun Thành viên kỳ cựu

Nhà mình cũng có quan điểm rằng: Để con bắt đầu với những thứ con thích...và con phát triển bằng sự đam mê của mình. Mấy lần cố chỉ cho con chư a bê cê...con không chịu...nhưng mẹ mở clip ABC tiếng anh thì con lại đòi xem...và để ý con cứ máy miệng hát theo... nên mình nghĩ trong mọi điều thì sẽ có điều con thích...để cho con làm cái điều nó thích trước đã. Ko biết như vậy có n ên không nhỉ?

12. muamuaha2011

muamuaha2011 Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng ủng hộ ý kiến của mẹ nó ạ. TRẻ đi học sẽ phát nhiều kỹ năng mềm hơn, giúp trẻ phát triển toàn diện hơn. Hiện tại em chưa có điều kiện nhưng nếu có đièu kiện em cho con đi học luôn, nhưng vấn đề là học trường nào cũng là 1 vấn đề.

13. bắp bắp

bắp bắp Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đồng quan điểm nên cho trẻ tiếp xúc và học ngoại ngữ sớm nhưng phải cái ở vùng sâu vùng xa, ko có điều kiện tìm được môi trường lý tưởng cho con. Trẻ con như tờ giấy trắng, nếu cho con học với giáo viên phát âm ko chuẩn ngay từ đầu thì coi như phản tác dụng!!! Bản thân mình chính là nạn nhân của "cái buổi ban đầu" ko đến nơi đến chốn đây. Giờ nói tới ngữ pháp thì còn võ vẽ chứ nghe người nói chả hiểu, mà nói cũng chả ai hiểu các mẹ ạ. Nhiều lúc muốn dạy con mà ko dám nữa!!! :(

14. tuquan

tuquan Banned

Trẻ con có thể học tiếng anh từ sớm. Bản thân mình tốt nghiệp khoa tiếng anh, là giáo viên tiếng anh. Mình đã thử nghiệm với mấy đứa cháu của mình và hiệu quả đến rất rõ ràng.

15. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Đánh dấu nghiên cứu, con nhà mình gần 4 tuổi rồi, cũng muốn cho con học tiếng Anh nhưng con có vẻ ko tập trung lắm, sợ ko học đc. Đang ko biết nên thế nào đây??????????

16. mecuabingoan2050

mecuabingoan2050 Thành viên tập sự

Em thì nghĩ là tùy vào từng điều kiện hoàn cảnh cụ thể. Em vẫn muốn cho con chững chạc một chút rồi hãy đi học tiếng Anh. nhưng em mới đọc thêm bài này thấy cũng hay. Người ta nói nên cho con học sớm thì tư duy logic sẽ phát triển tốt hơn. http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/giao-duc/2012/05/tre-nen-duoc-hoc-tieng-anh-truoc-6-tuoi/

mebeGiang thích bài này.
  17. meoanan

meoanan Thành viên sắp chính thức

Trước đây khi mình đi học tiếng anh thì thầy giáo ( người có thể làm chủ được 5 ngoại ngữ khác nhau ) có khuyên nên cho trẻ nhỏ học tiếng anh khi được 8 tuổi, đây là độ tuổi thích hợp nhất để học ngoai ngữ khi mà các cháu đã đọc sõi được tiếng mẹ đẻ, có đủ nhận thức để học thêm một ngoại ngữ khác. Tuy nhiên khi nhìn sang cô cháu gái mình hiện nay mới 4 tuổi, chưa hề biết mặt chữ, nhưng hát và phát âm tiếng anh rất chuẩn. Công cụ để cháu tiếp xúc thường xuyên với ngôn ngữ này là máy tính và chỉ vào trang youtube thôi các mẹ ạ. Chính điều này làm mình đang rất phân vân ko biết có nên cho con học ngoại ngữ từ sớm hay không :)

18. giahuy23052011

giahuy23052011 Thành viên đạt chuẩn

em ủng hộ chủ top
    em chỉ tham khảo các mẹ thôi để cbi cho con vì con mới 1 tuổi thôi ạ

19. Thitbosach3nhat

Thitbosach3nhat Thành viên tích cực

Mình cũng đồng ý với ý kiến của các mẹ!

20. Mekemvinamilk

Mekemvinamilk Banned

Đúng là học sớm từ 3-4t là tốt nhưng đã học thì phải hiệu quả. Mình thấy nhiều người quen cũng cho con đi học TA ở trung tâm rồi tậi trường mầm non chẳng hạn nhưng kết quả thu được không bao nhiêu. Chỉ trừ một chị nhà quá đầy đủ điều kiện cho con theo học mầm non tại trường quốc tế trên Vincom (học phí ngất ngây các mẹ ạ) thì đúng là cháu giỏi thật. Bây giờ 5t mà nói chuyện với người nước ngoài như trẻ con bản địa rồi. Nói chung là phải cân nhắc thật kĩ càng, nhất là trong thời buổi khó khăn thế này...