Kinh nghiệm: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ T.Vinh, 20/12/2011.

1. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Chào các bạn,
    Mình thấy mỗi người có một quan điểm khác nhau. Có người nghĩ rằng không nên cho con đi học TA quá sớm. Chưa sõi tiếng việt đã đi học TA. Trẻ con biết gì mà học, chưa biết mặt chữ thì làm sao học và đọc được. Các mẹ ơi thử nghĩ xem con của chúng ta từ lúc sinh ra đến 2 tuổi thì con mới biết nói sõi và nói giỏi. Thế thì trong suốt thời gian từ lúc sinh ra cho đến 2 tuổi thì các con làm gì? Chúng ăn, ngủ, khóc, chơi, lắng nghe, quan sát mọi vật xung quanh. Chúng theo dõi tất cả cử chỉ, hành động, lời nói của chúng ta và bắt chước. Sau cả một quá trình dài quan sát và lắng nghe cuối cùng thì các con cũng bật ra tiếng nói của chính mình.
    Học Tiếng Anh cũng vậy thôi. Các cháu cần phải có thời gian quan sát, lắng nghe và làm theo. Hai vợ chồng mình cùng nhau dạy tiếng anh khoảng 4 năm nay rồi. Bọn mình dạy TA cho các cháu nhỏ. Mình cũng có lớp TA Mầm Non 3,4T. Mình nhận thấy khi mới vào học thì các cháu trông rất ngây ngô, cháu cười đùa, cháu khóc, chạy ra chạy vào. Thầy cô nói thì các cháu cứ ngây ra không biết phải làm gì. Bố mẹ thì thắc mắc không biết con mình có theo học được không. Nhưng đến buổi thứ 3 là thấy các cháu đã khác hơn rồi. Các cháu đã biết nói, hát và làm theo hành động của thầy cô. Còn sau 10 buổi trở đi thì siêu rồi, thầy cô bật CD lên thì các cháu hát theo ầm ầm và rất tự nhiên. Các cháu rất thông minh và học theo rất nhanh. Các con giống như tờ giấy trắng. Với lứa tuổi này các cháu học theo tranh ảnh, bài hát và trò chơi.
    Có phụ huynh thắc mắc: Con mình không biết đọc chữ nhưng chỉ vào tranh nào hỏi thì nói ra vèo vèo và phát âm rất chuẩn như người Mỹ.
    Các bố mẹ ơi, Chúng ta lớn và trưởng thành rồi mới có cơ hội được học TA, chúng ta đã nói thông viết thạo Tiếng Việt rồi và khi chúng ta học TA thì chúng ta học theo kiểu đọc chữ và nhớ từ. Chúng ta có thể đọc, viết và nhớ từ giỏi hơn các con những chúng ta sẽ không bao giờ nói hay và phát âm chuẩn hơn các con đâu. Bọn mình đã dạy 1 cháu lúc cháu 3 rưỡi. Khi cháu mới vào học cháu chỉ ngồi và quan sát. Cháu không nói, không tham gia vui chơi. Bố mẹ băn khoăn không biết có nên cho con tiếp tục theo học không. Rồi bố mẹ đã quyết định cứ tiếp tục cho con theo học. Sau một năm thì cháu hoàn toàn thay đổi. Cháu nói nhiều, nói giỏi, phát âm chuẩn, ca hát và tham gia các trò chơi rất sôi nổi và tự tin. Học ngoại ngữ là không thể nhanh được, phải theo kiểu mưa dầm thấm lâu. Bố mẹ phải rất kiên nhẫn.
    Mình đã đọc được một tài liệu có viết rằng: ở lứa tuổi 3 hoặc 4, trẻ em đã có đủ khả năng để sẵn sàng học một ngoại ngữ. Nghiên cứu chỉ cho thấy rằng nếu trẻ được tiếp cận Tiếng Anh từ những năm đầu đời, trẻ sẽ trở nên tự tin hơn và sử dụng Tiếng Anh thành thạo hơn khi trưởng thành.
    Mình có vài lời chia sẻ cùng các bạn. Chúng ta cùng nhau thảo luận đi. Hẹn gặp lại sau.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ T.Vinh
    Đang tải...

2. nhocconlamme

nhocconlamme Thành viên tập sự

Ðề: Có nên cho trẻ đi học Tiếng Anh sớm không?

Quan điểm của mình là: Ép dầu ép mỡ chứ đừng ép trẻ con, hãy để cho các em phát triển dần dần, đừng để tuổi thơ của các em bị đánh cắp.

3. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Ban nói đúng, đừng nên gây áp lực và bắt buộc con học quá sớm. Với trẻ nhỏ, một điều đáng tránh là không nên ép buộc trẻ khi học, trẻ cần được tạo cảm giác hứng thú chứ không phải bắt buộc. Với trẻ nhỏ thì học là chơi và chơi là học. Phải tạo ra một môi trường vui nhộn để cuốn hút trẻ tham gia.

4. svhoclamcha

svhoclamcha Thành viên chính thức

Mình cũng hoàn toàn đồng ý với bạn,chẳng nên ép buộc mà chỉ nên hướng cho trẻ thôi .

HoanThoCuMy99 thích.
  5. mebibi607

mebibi607 Sỉ&Lẻ Sơn Móng OPI AU100% - 0943.43.66.55

Theo em thì cảm thấy khả năng của con mình đến đâu thì cho học đến đó . Nó chưa sõi cái nọ cũng ko nên ép học ngay cái khác .

Đồng ý với quan điểm của các mẹ .

6. nguyen_dao

nguyen_dao Thành viên mới

Mình thấy chủ top nói cũng có lý. Lấy ví dụ điển hình: trẻ miền Bắc sẽ có giọng Bắc, trẻ miền Trung sẽ có giọng Trung,...
    Trẻ con như tờ giấy trắng, ngôn ngữ và chất giọng đc hình thành từ những năm đầu đời.
    Mình đồng ý quan điểm là nên cho trẻ học ngoại ngữ sớm vì trẻ sẽ dễ tiếp thu hơn khi lớn. Nhưng phải tùy vào khả năng của con mình, khi nào thấy con đã sẵn sàng thì hãy cho trẻ học và mình nghĩ chỉ cần học nghe-nói là đủ ah. Sau này trẻ lớn sẽ bổ sung tiếp các kỹ năng còn lại.
    Quan trọng nhất là phải tìm đc một môi trường học uy tín, giáo viên giỏi phát âm chuẩn cho trẻ bắt chước.

7. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Nhà em cũng có quan điểm tương tự, với em con thích thú thì học mà lại ko phải học :D

sau0111235 thích bài này.
  8. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Đúng rồi các mẹ ạ, hãy tùy vào khả năng của con mình mà quyết định khi nào thì nên cho con đi học. Tất nhiên là không nhất thiết phải bắt con đi đến trường lớp hoặc các TT để học TA. Ở nhà các bố mẹ cũng có thể tạo môi trường cho các con được sớm tiếp xúc với Tiếng Anh mà như bật băng đĩa lên cho các con xem. Nhưng hiệu quả và hứng thú hơn nhiều khi các bố mẹ cùng xem, cùng học và cùng hoạt động với các con. Nếu nhà có điều kiện mà các con có thể được tiếp xúc thêm với những người bản xứ nữa thì càng tuyệt vời.
    Các mẹ ạ, nếu đã quyết định đầu tư thì đầu tư ngay từ đầu. Đừng sợ tốn kém. Hãy cho con các bạn được học TA với người bản xứ ngay từ đầu để các cháu có thể phát âm được chuẩn luôn. Nhưng các mẹ cần lưu ý là không phải Tây nào biết nói TA là cũng có thể dậy được đâu. Đặc biệt là dạy cho các cháu nhỏ. Dạy được cho các cháu nhỏ là cũng phải có năng khiếu đấy.
    Nói thì các mẹ bảo là tự khoe. Mình chỉ chia sẻ với các mẹ từ chính kinh nghiệm của bản thân thôi. Nghĩ gì thì viết nấy. Nhà mình cũng dạy tiếng anh cho các cháu nên chia sẻ kinh nghiệm để các mẹ tham khảo thôi. Ông xã nhà mình là người Mỹ, là giáo viên và còn chuyên về Mầm non nữa. Mỗi khi ngồi xem anh ấy dạy mình con thích huống chi là trẻ con. Mình cùng từng sống và hoc tập ở Mỹ nhiều năm rồi.
    Cũng thấy vui khi được buôn chuyện và chia sẻ cùng các mẹ. Hen gặp lại nhé.

9. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ở VN mình có những DVD phim hoạt hình 3D mà chưa lồng tiếng không bạn nhỉ? Vì mình thấy xem phim hoạt hình mà nghe tiếng Anh thôi thì sẽ giúp các bé nhiều lắm.

10. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ủng hộ ý kiến cho bé làm quen và học tiếng Anh từ nhỏ. Khả năng ngôn ngữ của con người rất giỏi (trừ những đứa trẻ đặc biệt không thể). Có nhiều nghiên cứu cho rằng 1 đứa trẻ có khả năng học nhiều ngôn ngữ cùng 1 lúc vì não mình như bộ nhớ computer vậy, còn nhỏ thì memory càng trống, dễ tiếp thu dễ học. Càng biết nhiều ngôn ngữ thì não càng phát triển tốt. Khả năng 1 đứa bé có thể học it nhất tiếng của cha, tiếng của mẹ (cha mẹ khác gốc). Thoạt đầu bé sẽ bị lẫn lộn 1 ít, nhưng rồi sẽ tốt thôi. Tranh thủ cho bé học tiếng Anh từ nhỏ là cách hay. Nếu 1 vài tháng thấy bé bị lộn xộn thì bé không có khả năng đó, dừng lại cũng đâu có muộn. Tranh thủ đi các bạn, không thì lớn lên khó học hơn còn nhỏ nhiều.

11. nguyen_dao

nguyen_dao Thành viên mới

Tiếc là mình ở HCM, không sẽ cho con đến học chỗ bác ah.

12. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

bạn ơi, điều này thì vô cùng tốt đấy. bạn nên khuyến khích. ban đầu chỉ là những đĩa DVD học tiếng anh cho từng lứa tuổi.
    dần dần sau này trẻ sẽ có những phản xạ tự nhiên khi học những kiến thức khác về TA.
    bạn nên khuyến khích sớm cho trẻ học
    thân./.

13. thao.pham184

thao.pham184 Thành viên sắp chính thức

Mình luôn khuyến khích cho bé nhà mình tiếp xúc với tiếng Anh từ sớm. Nói thẳng ra thì chẳng phải là học. Chỉ là cho nghe các băng đĩa tiếng Anh, tiếp xúc cho quen với ngôn ngữ thôi.

14. songdan

songdan Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng có cùng ý kiến với chủ top. Bé nhà mình lúc 2 tuổi rưỡi, tiếng việt thì nói không rõ nhưng nghe đĩa tiếng anh của chị Jennifer thì vô cùng thích thú và phát âm chuẩn hơn cả tiếng việt. Vocano thì tiếng việt là Núi Dzửa, Mango thi là Trai Choài.
    Nghe vô cùng là dể thương. Mình cứ tập cho bé dần, giờ 3 tuổi rưỡi phát âm rỏ cả tiếng Việt và tiếng Anh.

Rosy Vu, LeTham83Nguyen8612 thích.
  15. SHOP GẤU POOH

SHOP GẤU POOH SHOP GẤU POOH

Mình cũng nghĩ là không nên ép các bé nhưng nếu bé có khả năng thì mình cứ hướng cho con. Bé nhà mình hay xem đĩa TA dành cho bé nên từ lúc 18th là đã biết một số từ. Bh 2t đã biết hết bảng chữ cái TV, TA. Bết nhận mặt số từ 1-10 và đọc bằng TA. Biết khoảng 20 từ TA. Thỉnh thoảng mẹ lại dạy thêm từ mới. Được cái bé rất hào hứng học các mẹ ạ.

16. An Hằng

An Hằng Thành viên mới

Em làm việc với các cháu lứa tuổi mầm non, tiểu học cũng khá nhiều và thấy có một số cháu nói tiếng anh rất chuẩn nhưng không nói được Tiếng Việt, có cháu lớp 3 có lúc chỉ thể hiện cảm xúc bằng tiếng Anh chứ ko biết diễn đạt chính cảm xúc ấy bằng Tiếng Việt.
    Vì thế theo em thì cho các cháu tiếp xúc với Tiếng Anh sớm là rất tốt nhưng cha mẹ nên chú ý trước tiên đến Tiếng Việt của con, đó là công cụ chính để con chơi, học, giao tiếp...
    Bên cạnh đó thì tùy và sự phát triển, đặc điểm riêng của con mình, bố mẹ nên chọn phương pháp dạy ngoại ngữ phù hợp với con, nên dạy có mức độ nhất định chứ đừng thấy con tiếp thu nhanh, có năng khiếu mà nhồi nhét quá nhiều!
    Mong rằng thế hệ các con lớn lên sẽ có thể sử dụng thành thạo Tiếng Anh như ngôn ngữ thứ 2!

sau0111235hong_ngoc thích.
  17. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Chào bạn,
    Bạn nói là đã gặp 1 cháu lớp 3 mà không thể diễn tả được cảm xúc của cháu bằng Tiếng việt à. Mình muốn hỏi cháu đó là con Lai hay đã từng sống ở nước ngoài chưa? Hay cháu đang được học trong trường Quốc Tế. Mình thấy hiếm có trường hợp các cháu là VN 100% học trong trường VN và học TA tại các trung tâm ngoại ngữ 1 0r 2 buổi 1 tuần mà có thể diễn tả được cảm xúc của cháu bằng TA giỏi hơn Tiếng Việt. Được như vậy thì mình rất phục. Nếu biết được TT nào dậy giỏi như vậy thì các mẹ nên gửi con đến ngay đi.

18. muamuaha2011

muamuaha2011 Bắt đầu nổi tiếng

Em tấy mẹ nó nói rất đúng ạ. Em bắt đầu dạy con em tiếng anh từ khi nó chưa được 2 tuổi. Em thấy rằng trẻ con tầm này học tiếng anh tiếp thu rất tốt mà phát âm cũng rất chuẩn. Em thưồng cho bé nhà em nghe đĩa tiếng anh để con biết cách phát âm giống người bản xứ. Bé ko những thích mà còn rất hứng thú với viêc học tiếng anh nữa các mẹ ạ.
    Chúng ta khi còn bé mới sinh ra chúng ta nghe bố mẹ nó cũng có hiểu gì đâu, sau 1 thời gian lắng nghe và quan sát chúng ta cũng mới hiểu và nói được. Trẻ con cũng thế, giờ nghe đĩa tiếng anh chúng ko hiểu nhưng sau 1 thời gian chúng sẽ hiểu dần và phát âm cũng sẽ rất chuẩn.
    E cũng xin 1 chân ở đay để lắng nghe kinh nghiệm của chủ top để tiếp tục về dạy con ạ.

Sửa lần cuối: 23/2/2012
    lananhgvmn thích bài này.
  19. anha_tran

anha_tran Thành viên tập sự

Mình đồng ý với chủ top, các bé khi còn nhỏ khả năng học ngoại ngữ cao.

Mình có một người bạn nước ngoài vợ là người Việt nhưng ở nước ngoài từ nhỏ. Vì vậy các bé sinh ra hầu như không biết Tiếng Việt, nhưng khi về Việt Nam không hề ép buộc hay cho con đi học ở Trung tâm, các bé có khả năng quan sát rồi bắt trước, nên khi về VN được 2 tháng các bé có thể đoán được mọi người đang nói gì dù không hiểu hoàn chỉnh.

Nên mình nghĩ các bé ở Việt Nam cũng có thể giống vậy, ta tự tạo ra môi trường tiếng anh xung quanh cho bé, mình có thể bắt đầu với các chương trình phim hoạt hình, video ca nhạc, chơi cùng con... để trả làm quen.

20. anha_tran

anha_tran Thành viên tập sự

Mình đồng ý với chủ top, các bé khi còn nhỏ khả năng học ngoại ngữ cao.

Mình có một người bạn nước ngoài vợ là người Việt nhưng ở nước ngoài từ nhỏ. Vì vậy các bé sinh ra hầu như không biết Tiếng Việt, nhưng khi về Việt Nam không hề ép buộc hay cho con đi học ở Trung tâm, các bé có khả năng quan sát rồi bắt trước, nên khi về VN được 2 tháng các bé có thể đoán được mọi người đang nói gì dù không hiểu hoàn chỉnh.

Nên mình nghĩ các bé ở Việt Nam cũng có thể giống vậy, ta tự tạo ra môi trường tiếng anh xung quanh cho bé, mình có thể bắt đầu với các chương trình phim hoạt hình, video ca nhạc, chơi cùng con... để trả làm quen.