Cần giúp: Kế hoạch kinh doanh quán Cafe!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi táo mèo ngọt, 20/5/2009.

1. táo mèo ngọt

táo mèo ngọt Tớ là Mẹ Nhót

Em có ý định mở quán cafe tại khu đông dân cư, đông học sinh, sinh viên.
    Phong cách: Quán chia làm 2 khu vực : for Teen và 1 dành cho các bác thích ngồi ngoài sân, thoáng mát.
    Khó khăn hiện tại của em là chưa biết bắt đầu từ đâu. Cũng đc các mẹ hướng dẫn là lập kế hoạch chi tiết nhưng khó quá, chung chung thì em biết nhưng chi tiết cần làm gì trc, gì sau? Những kinh nghiệm mà các mẹ đã và đang kinh doanh Cafe sẽ giúp em đc rất nhìu... :ANAL::ANAL::ANAL: Mong các mẹ ủng hộ ạ. Mẹ nào có bản kế hoạch chi tiết cho em xin thì tốt quá ạ :) Em xin chân thành cảm ơn và kính mời trong ngày khai trương ạ :) :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi táo mèo ngọt
    Đang tải...

2. MICOI

MICOI Thành viên chính thức

Mình cũng đang có ý định mở quán cafe,muốn tham khảo các bố mẹ đi trước. Nếu được, mình và bạn cùng trao đổi nhé, có khi lại hợp tác được cũng nên

3. mehainhoc

mehainhoc Thành viên chính thức

Đầu tiên là bạn phải xác định quy mô của quán: to hay nhỏ, số lượng người tham gia: nhân viên chạy bàn, nhân viên pha chế,quản lý... và khối lượng công việc cho từng người(nếu quy mô lớn thì cần nhiều còn nhỏ thì ít thôi mà nếu bạn đứng ra quản lý quán mà quán nhỏ thì vài người là ok).
    - Tiếp theo là chọn địa điểm(khâu này quan trọng bởi nó là 1 trong những yếu tố quyết định tới doanh thu của quán) - Thuê địa điểm, ký kết hợp đồng(lưu ý thời hạn kết thúc hợp đồng)
    -Tìm nguồn cung cấp hàng cho mình, tìm địa chỉ có uy tín vì nếu cafe dở là mất khách đấy.Một lưu ý là phải xem xét và thống nhất ngay từ đầu là mặt hàng mình kinh doanh bao gồm những gì, điểm mạnh của quán mình ở đâu.Giá cả cũng rất quan trọng .
    - Mua đồ: quầy bar, dụng cụ pha chế, bàn ghế, quạt...
    -Tuyển nhân viên : Khâu này cực kỳ quan trọng vì nó sẽ quyết định tới doanh thu, khả năng sống còn và phát triển của quán(nhân viên pha chế có tính quyết định trong việc giữ chân khách bằng những đồ uống ngon còn nhân viên chạy bàn, lễ tân có tính quyết định trong việc giữ khách và tạo dấu ấn riêng cho quán của bạn với khách hàng bằng thái độ cử chỉ của họ...) .
    - Còn nữa, thái độ của bạn đối với khách cũng quan trọng lắm đấy, nhân viên sẽ nhìn bạn để học tập.
    ... Bạn nên đi tới các quán cafe để uống, cảm nhận cách pha chế và cung cách phục vụ của từng quán mà rút thêm kinh nghiệm.
    Tớ chỉ biết có thế nên chỉ giúp bạn tới đó thôi.Bạn tham khảo thêm ý kiến của mọi người.
    Chúc bạn thành công. Bao giờ khai trương nhớ thông báo với tớ để tớ đến ủng hộ nhé. ;-D

4. bocuki

bocuki Thành viên tập sự

Mình có 1 bản demo Marketing Strategy (Eng) của 1 nhà hàng nhưng file lớn quá ko up lên được. Cho mình mail đi, mình sẽ gửi bạn tham khảo.

Không phải cụ thể từ việc mua bát, đĩa, thuê nhân viên... nhưng có thể sẽ giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn về hướng hoạt động của nhà hàng.

5. thuyquyen

thuyquyen Thành viên tập sự

hehe.mình cũng có ý định mở quán.tiện đây bạn nào biết ai có thể design quán phong cách 1 chút thì báo cho mình nhé. về mĩ thuật mình hơi kém trong việc phối màu nên cần tư vấn :D:D:D

architectMICOI thích.
  6. bocuki

bocuki Thành viên tập sự

@táo mèo ngọt: Mình đã gửi qua email nhé.
    @thuyquyen: Bạn nên thuê design theo phong cách của mình, tự mình làm thì tiết kiệm chi phí nhưng sẽ bị chắp vá lắm.

architectchipheo thích.
  7. Mẹ Silk

Mẹ Silk Đặc Sản Hà Nội

Ngày trước vợ chồng mình cũng mở bar đây, nhưng sau này có con và cả hai đều rất bận nên nghỉ, nếu bạn cần kinh nghiệm thì đt cho chồng mình, a Quang 0912224555. À mà mình còn tất cả bàn ghế, quầy bar và dụng cụ pha chế đấy, tủ bảo ôn...nếu bạn có nhu cầu thì cũng đt cho chồng mình nhé:p!

8. asimax

asimax Thành viên tích cực

hj bên em cũng mới setup 1 quán cafe nhỏ cho teens và sinh viên : quán Bum đây là blog chị chủ quán mọi người xem vào tham khảo http://360.yahoo.com/profile-zf_rA7gzbqsqQWNh5waS

quán này bên em thiết kế và thi công dịp trước tết tổng đầu tư khoảng : 150tr hiện tại đang kinh doanh khá tốt ^^

các mẹ mà có nhu cầu setup 1 quán cafe nho nhỏ tương tự thì alo em nhé hehe hoặc ko thì mời em cốc cafe em tư vấn giùm các mẹ cũng được ^^

9. daobong

daobong

Các mẹ có nhu cầu mua chè Thái Nguyên thì PM cho tớ nhé. Lấy giá hữu nghị thôi

10. thyduong

thyduong Thành viên tập sự

chào các anh chi 1
    Em đang làm một kế hoạch mỡ một quán nhậu hải sản nhưng không biết phải bất đầu từ đâu . có anh, chị nào biết chỉ giùm em với .Em cảm ơn nhiều
    Vốn kinh doanh là: 1 tỷ trở xuống

11. quyphuc

quyphuc Bắt đầu tích cực

chị ơi em cũng dự kiến mở quán kem đây. Chị mail giúp em với nha
    email của em là: phucngoha@yahoo.com

Cảm on chị:p

12. táo mèo ngọt

táo mèo ngọt Tớ là Mẹ Nhót

Tình hình là chúng em đang muốn tìm địa điểm quanh các HỒ ở HN, đã nhắm đc 1 quán sang nhượng ở Hồ Đắc Di nhưng chi phí quá cao, có mẹ nào biết nhà nào quanh Hồ Đắc DI cho thuê ko ạ, em thích tự setup quán hơn là đi mua lại, vốn em tầm 200tr, các mẹ có kinh nghiệm share em với nha, lần đầu mở 1 cái gì đó cho riêng mình :)

13. TiNy's Mom

TiNy's Mom Thành viên chính thức

cho em 1 bản với bocuki ơi : hadang510@gmail.com

14. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Hồ hồ

Hôm nào em sẽ ghé quán các bác nhâm nhi vài li cafe

Ôi

Cafe

Cuộc sống của tôi

Tình yêu của tôi

^^

15. the beans

the beans Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi cho mình một bản nữa nhé. blackrose1911@yahoo.com Thanks.

16. thuypn0211

thuypn0211 Thành viên tập sự

Chào chị! Em cũng đang có ý định mở quán cafe. Chị cho em xin bản MS của chị để tham khảo. Mail của em là thuypn0211@gmail.com.
    Cám ơn chị nhìu nhìu!

17. hoangphongvt

hoangphongvt Thành viên tập sự

E cung dang co du dinh cho tuong lai la se mo mot quan cafe.Len mang tim hieu ve kinh doanh cafe.A co the mail cho em mot ban de tim hieu.
    Cam on anh truoc nha!
    Dia chi mail: hoangphongvt@gmail.com

18. star2009

star2009 Thành viên chính thức

Hi chị,

Chị cho em xin 1 bản vào mail: molominh@gmail.com với nhé, em cũng đang cần để tìm hiểu

thanks chị

19. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

20. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

hic hic check lại hình như bocuki mất tích lâu rồi thì phải! Tiếc thật! Chia buồn .....