Có nên cho bé 1 tuổi uống nước yến?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mechuotnhat2010, 3/1/2012.

1. mechuotnhat2010

mechuotnhat2010 Thành viên tập sự

Chao cac me
    Minh la ba me nuoi con do nhat, con 13thang 10 ngay ma moi duoc co 8,5kg cao 74cm. Be khong chiu bu binh, me khong co sua suot ngay ho, sot, so mui, gan day co nguoi mach la mua nuoc yen that hieu Brands cho be uong se het bi viem ho hap tren, minh da mua 500.000/hop 6 chai va cho be uong 1 chai nhung cu lo lo. Me nao biet chi cho minh voi xem co nen cho be uong nua khong. Cam on cac me nhieu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mechuotnhat2010
    Đang tải...

2. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Ðề: Co nen cho tre 1 tuoi uong nuoc yen?

Mình cũng ko rõ có nên cho trẻ nhỏ vậy uống nc yến được không nhưng mà nên cho trẻ uống sữa, ăn sữa chua vì đó là thức ăn chính mà, ngoài ra thì cho ăn bột , chứ uống nc yến không chả biết có tốt không nhưng mà cũng quá là thiếu chất rồi.

Bạn có thể tham khảo lời khuyên dưới đây của bs nhé:

Đối với bé nhỏ dưới 5 tuổi, thường dễ mắc các bệnh về đường hô hấp là do sức đề kháng kém, hệ thống miễn dịch chưa hoàn chỉnh, ý thức tự vệ sinh chưa tốt…nên dễ bị vi khuẩn tấn công và gây bệnh. Do vậy, việc phòng bệnh cho bé rất quan trọng, nhất là khi thời tiết lạnh, giao mùa.

Tuy đây là thực phẩm chức năng nhưng em cần thận trọng khi dùng cho bé, cũng có trường hợp dị ứng đã xảy ra. Đối với bé yêu của em, bé phát triển thể chất rất tốt, chúng tôi chỉ có lời khuyên phòng bệnh cho bé chủ yếu là dinh dưỡng, giữ ấm và vệ sinh.

Về dinh dưỡng, cần cho bé ăn uống đủ chất, đa dạng nhưng quan trọng phải đủ 4 nhóm (đạm, tinh bột, chất béo, rau xanh và trái cây), bổ sung các sản phẩm giàu vi chất và làm tăng sức đề kháng cho cơ thể bằng các loại trái cây tươi, nguyên chất.

Cần giữ ấm cho bé khi thời tiết lạnh, cho bé tắm nhanh bằng nước ấm, tránh gió lùa, thường xuyên vệ sinh răng miệng bằng dung dịch Nacl 0,9%. Vật dụng hoặc đồ dùng cá nhân của bé cần được vệ sinh sạch sẽ, riêng biệt.

Môi trường xung quanh và trong nhà cần được sạch sẽ, thông thoáng, hạn chế nuôi chó - mèo trong nhà, nhiệt độ phòng cần được điều chỉnh thích hợp, tránh lạnh hoặc nóng đột ngột.

3. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

@ mẹ Chuột nhắt: Cho bé trên 1 tuổi măm yến sào thực sự là tốt mà mẹ nó, giúp con giảm đáng kể các bệnh về hô hấp và giúp con tăng cường hệ miễn dịch dó. Tuy nhiên, theo mình thì mẹ nó mua tổ yến về tự làm ấy. Tuy mất công nhưng kinh tế hơn, lại đảm bảo là con mình được ăn đúng là yến thật. Trên diễn đàn nhiều mẹ bán tổ yến lắm, nhưng mình vote cho mẹ Phong kiệt vì thái độ chăm sóc KH tuyệt vời, hàng cũng chuẩn nữa (PA: Mình chả liên quan j đến mẹ Phong Kiệt nhé, đấy là mua hàng nhà mẹ ấy thấy tốt thì PR thui)

4. sumina

sumina Banned

Mình có biêt cái này. cũng thấy bảo là nên mua tổ yến nguyên hoặc sơ chế về để mà nấu cho con ăn. Bởi tuy giá yến là cao, nhưng một lần mua nếu chỉ nấu cho con thì cũng không tốn nhiều, ăn một lạng có thể vài ba lần cơ, nên chia nhỏ ra thì thành ra không đắt.
    Mình không biết nước yến của hãng nào, chỉ có cái san net mình uống thì thấy là có những cục lợn cợn, mềm mềm như thạch. Uống thì ăn phải cái đó nhiều lắm. Chả hiểu có bao tổ yến để làm một chai nước có giá chỉ hai mấy nghìn thế này. Nói chung uống cho vui thì ổn chứ bảo là cho con uống để tốt thì không tin.

5. mehoacai

mehoacai Banned

Mới 1 tuổi 1 tháng thì sớm quá mẹ nó ơi. Vì yến là loại thực phẩm quá nhiều dinh dưỡng và tác dụng, nên các bé khi ăn cũng cần có một độ phát triển nhất định, có lẽ 1 tuổi rưỡi thì chín và tốt hơn.

6. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

He he he, 1 lạng mà làm cho con ăn được 3 bữa thì các mẹ trên này thành ... đại gia hết rùi ... vì thường thường các mẹ cho con ăn 2 bữa/ tuần. giá 1 lạng yến tầm 4-6tr tùy loại -> tiêu chục triệu / tháng cho con ăn yến thì chắc là tèo ...
    Hi hi hi. 1 lạng = 10-12 tổ. 1 tổ ăn tầm 5-7 bữa mẹ nó ơi.

7. bombom_yeu

bombom_yeu Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có nên cho bé 1 tuổi uống nước yến?

hehe, ngoài bạn ra còn có tớ này, cũng gần 14 tháng rồi, chắc đc tầm 8.7kg, cao 75 :)) bù lại bé cực nhanh nhẹn, chạy nhanh rồi, hehe, bé nhà tớ cũng tiền sử viêm hô hấp, nhưng tớ nghĩ và định tầm 1,5t mới cho ăn yến mẹ nó ah, mà tớ cũng nghĩ như các mẹ khuyên là nên mua yến về tự làm cho con ăn, giờ tớ đnag nghiên cứu k biết mua yến ở đâu đảm bảo chất lượng đây?

8. yennhatminh

yennhatminh Banned

yến chất lượng hay không thì phải tự mình trãi nghiệm thôi , nên mua ở những chỗ nào có giấy tờ đầy đủ , chẳng hạn như yến việt , dạ yến , thiên haong yến , quảng cáo rất rầm rộ,nhưng giá cả rất đắt , nhà mẹ heocon_thongminh dám mạnh miệng nói rằng , những giấy tờ liên quan đến yến có thể làm giả và không có chút gì gọi là chứng minh chất lượng của hàng hóa , vậy chỉ có hàng của nhà mẹ nó là hàng thật thôi còn nhiu là kém chất lượng hết ,ngay cả cục trưởng vệ sinh an toàn thực phẩm cũng là giả .

9. nthang_1984

nthang_1984 Thành viên tích cực

Chào các mẹ,

Bé nhà mình được 14 tháng nặng 9,8kg cao 75cm, tiền sử về đường hô hấp, mình cũng đang cho con uống nước tổ yến thật hiệu Brand's thấy có vẻ đỡ ho. Tổ yến rất tốt cho phổi, nếu bé trên 12 tháng là có thể uống được rùi nhưng lượng uống khoảng 2-3 lần một ngày mỗi lần khoảng 10ml. Bạn có thể vào trang này để tham khảo http://shop.dksh.com.vn/Store/Details/150.

10. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Cho con uống nc. Yến mát và ngon mà mẹ nó. Có cái lọ bé xíu mà mấu chục lận, nên hơi mắC. Tuy nhiên, nên vẫn duy trì cho bé dùng sữa nữa mẹ nó àh

11. toyenmientrung

toyenmientrung Banned

các mẹ tham khảo bài viết này nha:
    Tổ yến không những tác dụng với trẻ em mà còn có tác dụng với phụ nữ, người lớn tuổi, người trong thời gian điều trị bệnh....
    các mẹ tham khảo ở bài viết này nhé,
    - Yến sào - Sử dụng yến sào một cách khoa học và hiệu quả hơn(đối với trẻ em)
    - Yến sào - Sử dụng khoa học và hiệu quả hơn( Yến sào với người cao tuổi, người bệnh)
    - Yến sào - Sử dụng khoa học và hiệu quả hơn( Yến sào với phụ nữ)

12. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Hồi bé nhà mình chưa được 1 tuổi mình đã cho ăn tổ yến rồi, mặc dù mọi người phản đối ầm ầm nhưng mình tìm hiểu rất kỹ rồi, trộm vía mình thấy sức đề kháng của bé có khá hơn, nhưng do điều kiện kinh tế có hạn nên mình không thể tiếp tục cho con ăn nữa. Mình nghĩ bạn tìm hiểu thật kỹ rồi quyết định cũng không muộn:D

13. thanhtruc01

thanhtruc01 Thành viên chính thức

chỉ cho uống chút thôi mẹ bé ak chủ yếu vấn là sữa mẹ và các chất dinh dưỡng trong thực phẩm chứ không nên lạm dụng quá vào loại nước này

14. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Nói chung chủ top phải cố gắng bổ sung sữa cho bé, chứ yến chỉ là thực phẩm bổ sung (giúp củng cố sức đề kháng, giúp bé tránh được các bệnh về hô hấp, về đường ruột) thôi, không thể nào thay thế sữa được nha!

yennhi112016 thích bài này.