Khác: Thuốc vitamin tổng hợp cho bà bầu?????????????????????

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi misschi_e88, 13/1/2012.

1. LuckyKids

LuckyKids Banned

Ðề: Thuốc vitamin tổng hợp cho bà bầu?????????????????????

mình uống Procare/ zentomum/good mum, + canxi + sắt, nhưng canxi chỉ nên uống từ tuần t11 trở đi, 2 loại kia thì mua gấp về uống càng sớm càng tốt trc khi mang bầu nha mẹ nó, trộm vía con bgio phát triển tốt lắm

Đang tải...

2. me_cu_ty87

me_cu_ty87 Thành viên tích cực

02 sản phẩm Elevit, và Vitamin bà bầu DHA - Nature Made - Prenatal Multi +DHA. dùng từ khi trước khi có bầu đến khi mang bầu bổ xung nhiều vitamin tổng hợp. các mẹ dùng nhiều cái này, vì ngoài 02 loại sắt và canixi thì còn thêm nhiều vitamin, acit Folic, ......( mỗi loai bổ xung 23 laọi vitamin và khoáng chất, nhiều khi mình ăn uống cũng không đủ các loại đó các mẹ nhỉ)

3. lehong781

lehong781 Thành viên tập sự

Em đã thử dùng vài loại khác nhau thì thấy Elevit là nhất mẹ nó à.

4. me_cu_ty87

me_cu_ty87 Thành viên tích cực

Vote cho mẹ này, hihi....... em cũng dùng elevit rồi, bjo mấy tháng cuối đang dùng nutrute made để bổ sung DHA. Chúc các mẹ thông thái lụa chọn đựoc loại vitamin vừa họp túi tiền mà hiệu quả lại tốt nhé!!!!!!!! Khi nào mẹ lehong781 het thì củng hộ cho me_cu_ty87 đắt hàng nhé!!!!!!!====>khôn wa. hichic......

lehong781 thích bài này.
  5. tahh

tahh Thành viên rất tích cực

Mình đang tìm thuốc bổ bà bầu, mẹ nào có mà không dùng thì để lại cho mình nhé.cảm ơn các bạn

6. LuckyKids

LuckyKids Banned

Mình uống procare/ good mum + sắt của pháp và canxi, trộm vía mình gầy nhưng con khỏe :D

7. tuyethanh2012

tuyethanh2012 Thành viên tập sự

Em càng đọc nhiều bài càng bị rồi về thuốc bổ, bây giờ chưa biết sử dụng loại nào, chắc loại nào cũng tốt phải không mọi người?

8. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Các chị cho em hỏi các loại mà mình uống là thuốc hay thực phẩm chức năng ạ?

9. Mèo Bông béo

Mèo Bông béo Thành viên rất tích cực

Em thấy cái vụ vitamin tổng hợp này cứ phải ai hợp loại nào thì uống thui. Em thấy phổ thông thì có procare, elevit, zentomum.... j j nữa... Em thì từ lúc có bầu uống procare, thấy bthg, k bị tác dụng phụ j hết. Tiếp tục uống luôn. E thấy mình ở thành phố có điều kiện thông tin v tài chính hơn nên uống mấy cái đó chứ như các chị em ở trong quê chả uống j ngoài mấy viên sắt, canxi của nội do bệnh viện kê mah con vẫn khỏe mạnh bthg. Hehe :)

10. hoangha2012

hoangha2012 Banned

Thực ra những ai nói loại này tốt nhất là nói linh tinh vì cả đời họ cũng chỉ sinh con 2-3 lần và để biết được là tốt hơn hay không thì phải mất ít nhất mấy năm để họ so sánh những đứa con được sử dụng sp đấy so với các sp khác.

Chứ 9 tháng mà uống tới mấy loại thì biết loại nào tốt, loại nào không mà chỉ có thể biết được cái nào dễ uống hơn và gây ít tác dụng phụ hơn thôi (như táo bón, buồn nôn..)

Cần phải hiểu thế nào là Tốt ? tốt là mẹ dễ uống, lên cân đều hay tốt là con mai sau khỏe mạnh thông minh ?? rất nhiều tiêu chí để đánh giá nhưng trong khi ta chưa thể khẳng định được thì tốt nhất là dựa vào các con số mà nhà sx đưa ra và so sánh với các con số khuyến cáo bổ sung của thế giới và quốc tế dành cho 1 phụ nữ mang thai cần bổ sung 1 ngày. Đấy mới là dễ làm và chính xác nhất !

Muốn biết cái nào tốt thì bạn tự bỏ thời gian ra tìm hiểu về các nhãn hiệu vitamin đấy, các thành phần trong nó và những thứ cần bổ sung trong 1 ngày với 1 hàm lượng khuyến cáo là bao nhiêu thì sẽ tự có được đáp án trả lời.

Ví dụ ở đây nhiều mẹ khen cái Elevit tốt, nhưng nó rất đắt và không có DHA mà ai cũng biết DHA rất quan trọng giúp não và mắt thai nhi phát triển và hoàn thiện.
    Tôi dám cá là nhiều mẹ đã mua Elevit để uống chắc chắn sẽ mua thêm Dầu cá hay sp gì đấy để bổ sung thêm DHA cho con. Sao tự dưng lại phải tốn tiền 1 gấp 3 lên như thế nhỉ ? trong khi dầu cá bán ngoài thị trường thì hầu hết là dành cho người bt, chứ không phải loại nào cũng an toàn cho phụ nữ mang thai.
    Còn cái Procare thì hàm lượng của các thành phần lại hơi thấp, hay phải bổ sung thêm bằng các viên uống khác.

11. Mebiho

Mebiho ủn ỉn - ủn ỉn

Có loại là thuốc mà cũng có loại là thực phẩm chức năng mẹ nó ạ, không biết các mẹ thế nào chứ em thì em thích xài cái món thực phẩm chức nặng hơn vì thuốc thường có chất bảo quản, lại thêm tá dược nên ko thích. Em giờ đang mang bầu đứa thứ 2 vẫn dùng cùng một loại như đứa đầu, trộm vía đứa đầu giờ khỏe manh và ít ốm đau lắm. Giờ cháu được hơn 2 tuổi nhuưng chưa biết đến bác sỹ là gì. hihi. Mình thì dùng sp dinh dưỡng và canxi của herblife ý còn sắt thì dùng của amway bạn a.

12. hoangha2012

hoangha2012 Banned

Hầu hết là thực phẩm chức năng, bạn có thể thấy ở trong các vitamin này đều có ghi không phải là thuốc, không được chỉ định để ngăn ngừa hay chữa trị bệnh nào cả (hiểu nôm na tiếng Việt là thế).

Nên khi nói tới vitamin bầu tôi không bao giờ sử dụng từ thuốc !

Cái của herbalife hoặc Amway dành cho người bt thôi chứ không đáp ứng đủ nhu cầu cho các phụ nữ có thai đâu bạn gì ở trên ơi. Thêm một điều nữa trong thời gian mang thai nên tuyệt đối tránh sử dụng các sp chiết xuất từ thảo dược. Bạn sử dụng sp thảo dược của Herbalife trong quá trình mang thai thì bạn liều thật :)

13. tuyethanh2012

tuyethanh2012 Thành viên tập sự

Sao bạn ko tự hỏi hoặc nghiên cứu tại sao sản phẩm Elevit ko có DHA (Elevit do hãng Bayer sản xuất). Có phải DHA khó bảo quản? DHA nếu ko bảo quản tốt sẽ có hại hơn có lợi. Mình đọc các topic diễn đàn khác thì nhiều người than thuốc Nature Made có mùi hôi do DHA ko được bảo quản tốt, dễ bị nấm mốc nữa. Bạn đọc thêm các diễn đàn nước ngoài còn khuyến cáo nên dùng viên dầu cá DHA riêng sẽ tốt và hấp thụ vào cơ thể tốt hơn là trong 1 viên tổng hợp cả trăm chất (cái nào chuyên cái đó). Một số người còn cho ràng hiện nay 1 số sản phẩm (như sữa) thêm DHA vào chỉ vì mục đích quảng cáo, thương mại là chính, vì ko có DHA thì khách hàng ko mua. Còn việc DHA có thật sự tốt và hấp thụ tốt trong các sp thập cẩm này hay ko thì ko biết được.

14. hoangha2012

hoangha2012 Banned

uh, vậy thì mấy năm nữa tự nhiên có sp Elevit +DHA thì mấy bạn chui hết xuống lỗ đi nhé !
    Với nền Y học tiên tiến hiện nay thì việc tích hợp tất cả trong 1 là điều rất đơn giản và không có gì phải bàn cãi về chất lượng sp cả. Cái nào chuyên cái đó thì sao không uống 1 thứ 1 loại đi ? sao lại phải cho cả đống thứ vào 1 hộp thế ?

Mà cái Elevit còn nhiều thành phần hơn với 1 đống thứ không cần phải bổ sung thêm như Magie, phốt pho, Copper, Mangan, Iot y như sữa bầu. Trong khi không riêng gì cái Nature Made Prenatal mà nhiều vitamin bầu khác nó chỉ tập trung vào nhóm vitamin và folic+sắt+kém hết ! Chả hiểu cái nào mới là thập cẩm =))

Nature Made DHA không phải có mùi hôi mà là mùi tanh do nó có chứa dầu cá, chắc bạn chưa 1 lần cầm cái lọ vitamin này nên nói thế.

Thôi, cứ chờ vài năm nữa thì cái Elevit DHA nó xuất hiện nhé. Lúc đấy chắc các bạn nên đào lấy cái hố mà chui cho đỡ ngượng.

15. katy1510

katy1510 Thành viên tập sự

chào các mẹ! e cũng mang bầu lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm e nhé. Em dc 4 tuần e đang uống sắt và vitamin tổng hợp Multi Prenatal DHA và sữa bầu enfamama A+ uống kết hợp như vậy có được không các mẹ?

16. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Các mẹ uống Procare của Úc ý. giá cả hợp lý mà lại tốt. Hàng có uy tín thương hiệu rồi.

17. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Hôm trước đi hội chợ bầu, mình được phát mấy tờ rơi bổ sung sắt và canxi thì toàn là thuốc. Mình chẳng dùng mấy thứ đó nên hỏi các mẹ. Mình nghĩ thuốc thì có tác dụng phụ, dùng phải theo chỉ định của bs nên phải cẩn thận.

18. hoangha2012

hoangha2012 Banned

Theo mình thì bạn không cần phải uống thêm sắt ngoài đâu vì bản thân cái Prenatal DHA đã đủ hàm lượng sắt cần bổ sung rồi (27mg) ngoài ra bạn còn sử dụng sữa bầu (1 cốc khoảng 3-5mg nhỉ?) và ăn uống. Mà 1 ngày thì không nên bổ sung thêm quá 40mg sắt đâu bạn ạ.
    Vợ mình thì uống Prenatal DHA và sữa tươi, vừa đủ chất, vừa tiết kiệm hơn so với sữa bầu mà sữa tươi vào con nhiều hơn sữa bầu.

Theo mình thì Thực ra khái niệm thuốc với thực phẩm chức năng nó vừa giống nhau vừa khác nhau, giống là bổ sung thêm dưỡng chất hoặc 1 thành phần gì đó vào trong cơ thể con người, còn khác nhau là trong khi thuốc được chỉ định để chữa trị bệnh tật trong khi thực phẩm chức năng thì người ta được chỉ định sử dụng khi nhu cầu cơ thể cần bổ sung thêm 1 số thành phần nào đó tùy vào nhu cầu để phòng ngừa bệnh tật và duy trì sức khỏe.

Có lẽ ở VN nhiều người chưa có thói quen sử dụng thực phẩm chức năng, cứ để khi có bệnh rồi mới đi khám và uống thuốc.

Người ta bảo phòng bệnh hơn chữa bệnh, nước ngoài họ hay sử dụng thực phẩm chức năng để bổ sung cho cơ thể vừa khỏe mạnh, vừa phòng bệnh thiếu hụt này kia.

Vitamin bầu chính là thứ thực phẩm chức năng được sx để bố sung các thành phần thiết yếu cho cơ thể người mẹ trong quá trình mang thai phòng ngừa thiếu sắt, canxi, vitamin và các khoáng chất để mẹ và thai nhi được phát triển 1 cách tốt nhất.

Mình thấy Procare dùng ở mức an toàn, tức là được chứ chưa hay lắm vì các thành phần có hàm lượng khá là thấp nên ai sử dụng PRocare thì thường hay được bs chỉ định uống thêm viên sắt. Ví dụ hàm lượng sắt theo khuyến cáo là khoảng 27mg/1 ngày thì Procare chỉ cung cấp có 15.2mg /1 viên, như vậy là phải uống 2v 1 ngày thì mới đủ hàm lượng sắt. Tuy nhiên nếu sử dụng 2 v procare một ngày thì các thành phần khác lại mất đi sự cân đối nên những người uống procare thì hay phải uống thêm viên sắt (khuyến cáo của Procare cũng chỉ là 1v 1 ngày thôi).

ecoenvir thích bài này.
  19. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

ui bầu bí ấy mà nên bác sĩ bảo mình thiêu cái này thiếu cái kia hay có có vấn đề gì rồi kê cho list thuốc về uống.
    thế là ra lấy hết đống tiền về uống rồi cuối cùng cũng chỉ mấy loại thuốc bổ rồi sắt canxi gì đó. Ối zoi chả biết đường nào mà lần.

20. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

cứ có bệnh là "vái tứ phương " ai bảo gì làm nấy ak. Nhiều lúc chả hiểu thế nào nữa.