3 tháng đầu: Hắt xì hơi, sổ mũi khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi yeuconcung, 16/1/2012.

1. yeuconcung

yeuconcung Thành viên tập sự

Em chào các chị!
    Hiện giờ, em mang thai được 11 tuần. Nhưng thỉnh thoảng cứ bị hắt hơi, sổ mũi nhưng không sốt do bị lạnh. Các chị cho em hỏi như vậy có bị ảnh hưởng gì tới em bé không. Em mang bầu lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm nên lo lắng ko biết có bị làm sao không. Mong các chị có kinh nghiệm chỉ bảo cho em với.
    Em cảm ơn các chị.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeuconcung
    Đang tải...

2. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Ðề: Hắt xì hơi, sổ mũi khi mang thai

Yeuconcung đọc tham khảo bạn nhé, nhưng trứoc khi dùng thuốc j nên được sự chỉ định của bs nhé, đừng tự dùng thuốc rất nguy hiểm cho thai!

Bệnh cúm là bệnh nhiễm trùng đường hô hấp, do virus cúm gây ra, bệnh cúm rất dễ lây từ người này sang người khác qua đường hô hấp, khi ho hoặc hắt hơi qua các hạt bụi nước nhỏ có chứa virus, tính lan truyền của cúm rất mạnh có thể gây nên bệnh dịch.

Nhất là khi có thai, cơ thể thai phụ thường yếu do sức đề kháng giảm nên thai phụ dễ bị lây nhiễm cúm hơn và khi mắc bệnh thường nặng hơn phụ nữ không mang thai.

+ Trong 3 tháng đầu thai kỳ: cúm có thể gây ra một số nguy cơ đối với thai nhi như sứt môi, hở hàm ếch, down…

+ Trong 3 tháng giữa thai kỳ: nếu người mẹ bị cúm thì não bộ của thai nhi rất dễ bị tổn thương

+ Trong những tháng cuối của thai kỳ: cúm có thể làm tăng khả năng thai chết lưu hoặc đẻ non

Trường hợp của em thai đang 11 tuần, có tiêm ngừa cúm rồi vẫn mắc bệnh cúm có thể do cơ địa em không tạo ra được miễn dịch hoặc do em tiếp xúc với virus cúm có nồng độ quá cao. Tuy nhiên, nếu em có tiêm ngừa thì mắc bệnh có thể nhẹ hơn những người không tiêm ngừa.

Hiện tại, em cần nghỉ ngơi, uống nhiều nước lọc, nước trái cây để tăng cường sức đề kháng, hạn chế tiếp xúc nơi đông người, theo dõi và làm xét nghiệm Triple test mới biết được chính xác em ạ.

Em không nên tự ý dùng thuốc, rất cần đi khám để bác sĩ tư vấn và điều trị đúng mực, em nhé.

Chúc mẹ và con luôn an toàn!

3. xuanhuong1986

xuanhuong1986 Thành viên rất tích cực

chị ơi cho em hỏi là em bị xoang nên thay đổi thời tiết là em lại hắt hơi sổ mũi đau đầu thỉnh thoảng ho nữa thì nguy hiểm ko chị?

4. Amaryllis

Amaryllis Loa Kèn Đỏ

Mình cũng bị viêm mũi dị ứng, thay đổi thời tiết là cúm. Hồi bé bị bác sĩ BV Xanh pôn chọc thủng hết 2 xoang mũi thành ra đề kháng kém hẳn. Chỉ cần lướt qua người cúm là lây. Hồi bầu mình cũng rất sợ, cứ thấy cúm với hắt hơi sổ mũi là chạy biến. Trộm vía cũng có dính 1-2 lần nhưng ko ảnh hưởng gì tới con. Thậm chí hồi 7 tháng bị nặng, phải đi xông mũi xông họng, ho như cuốc, chỉ sợ kích thích dạ con may mà ko sao cả. Nghe nói khi mang bầu cơ thể mẹ sẽ sinh ra đề kháng tốt hơn. Mình được 1 chị truyền cho kinh nghiệm là đi ngoài đường về thì rửa mắt, súc miệng và hít sâu vào xoang mũi nước muối sinh lý 0.9% rồi xì ra. Đây là loại nước muối nhạt dùng được cho trẻ sơ sinh nữa. Trời lạnh thì bạn có thể ngâm chai nước muối vào nước nóng cho ấm. Sinh con xong đúng vào đợt rét này, thỉnh thoảng mình cũng hơi sụt sịt, dùng cái này thấy đỡ hơn hẳn bạn ạ.
    Bạn bầu bí thì đừng tự ý dùng thuốc nhé, cái gì cũng phải hỏi bs. Trời rét thế này thì phải giữ ấm cơ thể, đừng để nhiễm lạnh dễ ốm lắm. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé!

5. phamarcist

phamarcist Thành viên sắp chính thức

Bạn đừng lo lắng quá, chỉ cần giữa ấm cho cơ thể thôi đừng để bị nhiễm lạnh, và nước mưa, nếu đau đầu quá có thể uống paracetamol 500mg, thuốc này giảm đau khá an toàn và không có ảnh hưởng đến thai nhi đâu. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe

6. UCHIN

UCHIN Yêu Uchin nhất .

Mẹ nó yên tâm là ko sao nhé. Em đang 12 w đêm về còn ko thở dc toàn phải thở = mồm. Nói chung là giữ ấm vào. Uống nước cam vào nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.