Mg-B6 cho bé???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi taomeo, 6/11/2006.

1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, có mẹ nào cho con đi khám dinh dưỡng mà BS kê cho uống Mg không? thuốc này hồi có bầu em cũng được kê cho uống nhưng em không biết tác dụng thế nào ?

Mẹ Luti, Mẹ nào biết chỉ dùm em với ạ

Em thấy BS nói là bé nhà em cơ hơi nhẽo (thịt nhẽo, không chắc í ạ) nên BS cho uống

Xong khi em đi mua thuốc thì dược sĩ có vẻ chần chừ cho trẻ con uống làm em thấy băn khoăn

Các mẹ cho em lời khuyên với ạ

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi taomeo
  2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bác ơi cái này có phải là Magiê không? Phỗng nhà em thịt cũng nhẽo lắm, không chắc tí nào ạ, nếu như không uống thuốc thì có thể ăn những loại thức ăn nào để bổ xung không ạ? Các bác trả lời giúp em và mẹ Táo mèo nhé, thanks các bác nhiều.

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Táo à,

Cho bé uống Magiê - B6 (tức là vi ta min B6 và Magiê ) cũng cần cẩn thận, không phải cứ da thịt nhẽo là thiếu MG đâu, bé thừa Mg còn có thể gây chán ăn, nhiều quá có thể gây cơn giật đấy .
    Ở Pháp người ta phải xét nghiệm thấy thiếu thì mới cho uống . Mà Mg là Mg, sao BS lại cho Mg -B6 để làm gì .
    Hồi trước mình làm BV nên mình biết, nhiều lúc bác sĩ kê đơn là do trình dược viên họ giật dây thôi, vì vậy cái gì không cần thiết thì nên tránh nhé .

Theo mình thì nếu bé ăn uống bình thường, ngủ bình thường, chơi bình thường ...thì không cần cho bé uống .
    Cho bé ăn hoặc uống thêm chè đỗ đen đỗ đỏ cũng nhiều Mg mà còn tự nhiên không độc hại .

Muốn da thịt bé chắc chắn thì bé phải : ăn đủ, ngủ được, chạy chơi, vận động đủ, thêm nữa cha mẹ nên xoa người cho con hàng ngày nữa .

Trông Táo nhanh nhẹn thế mà mẹ Táo

kumoc thích bài này.
  4. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

em cứ hay tiện thể, nếu mở thêm một topic nữa thì tốn thêm ít đất của DD. Tiện đây em hỏi mẹ Luti luôn, mẹ Táo cho phép nhé:
    Mi nhà em đợt vừa rồi( khoảng gần 2 tuần) thì hắt hơi, sổ mũi, em cho uống Coje luôn và nhỏ mũi cho cháu thì thấy hôm sau không còn sổ mũi nữa nhưng mà mũi cứ lọc xọc ở bên trong, và thỉnh thoảng lại ho có đờm. Em đã dùng thuốc này( của GS. Sơn - Chuyên Tai - mũi - họng của Viện TMH) : 1/2 lọ sunfarin + 1/2 lọ Argiron( là thuốc nhỏ mắt của Viện mắt tự chế thì phải). Em pha hai cái này với nhau và nhỏ mũi cho cháu ngày 2 lần( trước đấy đợt đi khám Tai bác sĩ cho thuốc này khi kết luận Mi bị viêm mũi xuất tiết, và em nhỏ cho cháu cũng thấy hết lọc xọc trong mũi khi thở, vì thế nên lần này em lại áp dụng tiếp). Chị cho em hỏi thuốc pha đó có nặng quá không?
    Đến đợt này mặc dù mũi không chảy ra ngoài, khi em hút mũi cho cháu thì thấy chỉ có gỉ mũi hoặc một ít mũi đặc thôi, ho thì thỉnh thoảng, ngày cũng vài lần, đêm không ho. Em cho cháu uống Mucomist được 5 ngày, mỗi ngày 1+1/2 gói tính theo cân nặng nhưng không thấy hết ho, thế là em chuyển sang Atusin( thuốc ho bộ ba long đờm), uống cũng được một lọ( đủ liều) nhưng vẫn thấy húng hắng. Em nghĩ là do mũi vẫn còn tiết dịch nên chảy xuống họng gây ho. Bao giờ hết mũi thì mới khỏi ho được( em có cho uống thêm cả thuốc ho thảo dược nữa, mật ong hấp quất và gừng). Nhưng đến chiều tối hôm qua, AX em khi đi làm về đã cho cháu đi dạo trong khu nhà em một vòng( em có cho cháu mặc áo ấm, đội mũ cẩn thận, và ba cháu cũng đi chậm) , nhưng khi về đến nhà thì từ lúc ấy trở đi cháu ho liên tục, ho nhiều lắm chị ạ, và mũi lại ngạt và sổ mũi, nước mũi trong. Em nghĩ cháu bị cảm lạnh nên như vậy. Em đã lấy dầu gió bôi dọc sống lưng, xoa cho cháu, cả tay và chân nữa, đốt cả bồ kết trong nhà, hút mũi, rửa mũi, nhỏ tiếp thuốc pha ( em đã kể trên), uống si ro ho, mật ong hấp gừng, quất nhưng cháu vẫn ho nhiều như lúc đầu. Ban đêm hầu như cháu không ngủ được vì ho quá, ho liên tục chị ạ, hai mẹ con phải ngồi bế nhau cả đêm vì cháu ho nhiều quá. Đến sáng nay vẫn vậy, không sốt, em cho đi khám TMH của ông GS đó. Ông ấy khám và kết luận:
    - Mũi chảy xuống họng
    - Họng: Amiđan đỏ và có mủ( nếu là viêm Amiđan có mủ thì phải sốt cao chứ chị nhỉ? và thường phải uống kháng sinh liều cao đúng không chị? )
    Và ông ấy kê thuốc: - Một loại kháng sinh( hình như tên là Cinamyxin thì phải- em không nhớ rõ tên)( dạng viên của Aventis - Pháp) em quên mất tên rồi, mai em sẽ post tên sau, 10 viên, ngày uống hai lần vào sáng và tối. ( trong đơn thuốc em thấy ghi liều dùng cho trẻ em > = 20kg là 1,5mg - 3mg cho 10kg, con em mới có 18,6kg thì có thể dùng 2 viên trong một ngày được không?)
    - Atusin ngày 2 lần, mỗi lần 5 ml( chắc là uống nốt chỗ còn lại) vì khi em nói là đã cho uống gần hết một lọ, thì bác sĩ bảo thế là đủ liều rồi.
    - Mucomist 10 gói, ngày 2 gói, chia 2 lần ( con em hiện vẫn 18,6kg, mà ngày trước là 18 kg uống 1+1/2 gói)
    em có nói là đã cho uống Mucomist 5 ngày trước khi cho uống Atusin, thì ống ấy nói là cứ cho uống tiếp, uống kết hợp không sao cả. Theo chị thì có nên uống tiếp Mucomist kết hợp vào đây không? Và nếu uống Atusin nhiều hơn 1 lọ một chút thì có làm sao không? ( trung bình 1 lọ là khoảng 1 liều 5 ngày, nhưng nếu em cho uống thêm 1-2 ngày nữa thì có được không hả chị? )
    còn thuốc nhỏ mũi dạng pha của ông ấy thì ông ấy bảo vẫn tiếp tục nhỏ được. ông ấy có hẹn tối ngày mai gọi điện lại cho ông ấy( có nghĩa là khi đã uống kháng sinh được 2 ngày), vì ông ấy phải đi công tác, xem tình hình thế nào, nếu không đỡ thì phải đổi thuốc khác.
    Mà hiện tại em còn đang cho Mi uống Broncho - vaxom nữa, có nên tiếp tục uống không chị? . con em uống nốt vỉ này nữa là đủ 1 liều rồi nhưng em thấy cháu vẫn cứ bị viêm mũi họng, chán quá.
    Chị trả lời em với nhé, em cảm ơn chị nhiều. Dạo này con em tháng nào cũng thấy phải uống thuốc. :(

5. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Mẹ Luti ơi chị trả lời Momi đi chị ơi ời............

Em kêu thật to và nhiều để chị trả lời cho nhanh vì con em cũng bị giống con nhà Momi và thuốc thì cung uống Atusin, Mucomyts chỉ khác là con em mới 13 tháng và chưa cho uống KS thôi.

Cảm ơn chị.

6. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

bác Luti ơi, đi đâu rồi, hôm qua thấy bác nên mới post một bài dài thế, mà chưa thấy bác trả lời em gì cả.
    Cái thuốc kháng sinh đó tên là ROVAMICINE 1,5 M.I.U hay M.U.I gì đó( em lại quên) của Aventis . Thuốc này có nặng không chị?

7. ngoclam231

ngoclam231 Thành viên chính thức

Tên nghe lạ thế nhỉ...bé nhà mình cụng hay ốm vặt rồi ho viêm họng lắm, ko biết só sp nào giúp tăng đề kháng mà dễ sử dụng tốt tốt 1 tý ko. CHứ bé cứ uống cái gì là chỉ trực nôn thôi