Chung nhà nhưng ăn riêng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi daobong, 29/5/2009.

1. daobong

daobong

Vợ chồng mình ở chung nhà với BMC nhưng vừa rồi bắt đầu ăn riêng rồi. Vất vả một tý nhưng thoải mái. BMC ko còn cơ hội dọa dẫm " cho ăn riêng cho chúng nó biết thế nào là khổ". Có ai có hoàn cảnh giống mình ko? Nếu có thì vào đây "trút bầu tâm sự" nhé!!!!!!!!!!1

Xem thêm các chủ đề tạo bởi daobong
    Đang tải...

2. metomyeu

metomyeu Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng vậy đấy, nhà mình chỉ còn mẹ chồng nhưng cũng ăn riêng, hơi vất vả và tốn kém nhưng được cái thoải mái về tinh thần, việc đó cũng tập cho vợ chồng mình tính tự lập sau này

mecubi14 thích bài này.
  3. daobong

daobong

Ừ nhà có mỗi chồng mình là con trai, sau này có thế nào thì BMC tớ cũng ăn với VC tớ chứ ai nhưng suốt ngày thế nọ thế kia. Cũng định cai sữa cho con thì mới ăn riêng cơ nhưng hôm rồi chồng mắng EC, BMC binh EC, mắng chồng mình nên chồng mình bảo VC mình ăn riêng luô. Có chuyện bé tẹo teo mà BMC tớ làm um lên, còn bảo "sau này, ăn đc miếng của chúng nó thì còn nhục" MC, tớ nói thế đấy. Chán!!!!!!!!!! Mấy hôm nay, ăn riêng, tinh thần thoải mái hơn, VC thích ăn gì thì ăn.

4. Phan An

Phan An Banned

Tiến lên! tiến lên! Tưởng gì chứ chồng đã mở đwowngf cho vậy rồi thì còn ngại gì mà k ở riêng luôn?

mecubi14 thích bài này.
  5. daobong

daobong

Các anh cứ làm dâu đi thì sẽ biết tại sao nhé!!!!!!!!!!!!! Sau này, các anh có con dâu, con rể thì sẽ biết.

bobyyeuthuong thích bài này.
  6. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Câu nói của Bác đố có sai :"Không có gì quý hơn độc lập tự do!" :D

7. mehah

mehah Bánh Pía TÂN HUÊ VIÊN - đặc sản Sóc Trăng

Chúc mừng em.Ngày xưa,lúc ăn chung với BMC, đồ ăn thức uống dư thừa mà chị cứ héo hon.Được ăn riêng,cuộc sống vất vả,tằn tiện thế mà chị cứ tăng cân vù vù.Tinh thần, tư tưởng thoải mái mà.Đã thế còn được là dâu "rượu" nữa..ha ha.

8. Cu_Bin_yeu

Cu_Bin_yeu Bắt đầu tích cực

Em cũng chuẩn bị rồi chị ạ. 5 lần 7 lượt cãi nhau. đến hôm qua chuyện rất đơn giản MC cũng gào lên trc ngõ. Rồi ra cái câu như mình ăn bám bà ý ý. Từ ngày về làm dâu chưa bao giờ ăn ko của nhà chồng cái j`. Bà ý cho mình ăn ( 1 bữa ) thì bà ý cũng dùng điện đóm nước non ti vi .........sao bà ý ko nghì là ai bỏ tiền nhỉ ? Tính toán từng đồng. vc mình mới mua cái xe nên đưa thiếu tiền điện đóm 102k, chồng cũng có lời là tháng sau chúng con bù vì tháng này dồn tiền mua xe rồi . thế mà bà ý đay nghiến sưng mặt lên đòi đúng 102k. Mình ức quá ngày hôm sau ghi tờ giấy bảo chồng đưa trả đúng 102k. Còn nhiều chuyện nữa.
    Ăn riêng chắc vất vả lắm hả các chị ? Thế ăn riêng nhưng mình vẫn nấu chung bếp chung nồi à? hay riêng ntn ? các chị bảo em /

mecubi14 thích bài này.
  9. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Nhà bạn hệt như nhà mình. BMC cũng kêu cho ăn riêng cho biết mùi đau khổ. Đâu biết mình ăn chung còn khổ hơn. Đóng góp tiền nong đầy đủ (2triệu/tháng) mà lúc nào cũng như ăn bám. Giờ con nhỏ (hơn 5 tháng mình đã ra ăn riêng), chồng lại đi ctác suốt, 1 mình xoay sở cũng vất vả lắm (ông bà lại ko cho thuê osin vì tính bắt mình ăn riêng để cho mình toi mà, con ông bà trông cho 3 tiếng buổi sáng, 3.5 tiếng buổi chiều thế thôi). Vất thế nhg dù sao cũng tự do hơn. Mình muốn ăn gì thì ăn, chứ ăn chung làm gì, ăn gì cũng phải theo ý mẹ chồng. . Ăn riêng, nấu riêng. Ông bà ở tầng 1,2 còn 2 vợ chồng mình ở tầng 3, nấu tầng 4. Nhg vẫn bị soi ác liệt. Suốt ngày bà lên kiểm tra tủ lạnh, phòng 2 vợ chồng để tìm cớ gây chuyện. Nhg thôi thì từng bước cố gắng vậy. Tự do muôn năm (bao h mới được ở riêng ](*,))

BesHoaimecubi14 thích.
  10. me_bon

me_bon Thành viên chính thức

Khiếp thật các chị nhỉ, em chưa về ở chung mà mẹ chồng em đã dọa nạt là sau cho ăn riêng rồi, e cũng ko biết sau thế nào nữa.

11. daobong

daobong

Ăn riêng sướng lắm, ko khổ như mình nghĩ đâu. Thích ăn gì thì ăn. Từ ngày ăn riêng, mỗi tháng Vc mình để ra đc 1 chỉ vang.\f, trc đấy thì tiêu hết, ko tính toán gì cả. bây h ăn riêng biết vun vén, mình lêmn đc 4kg, đang phải phanh lại đây!

12. linhhoa

linhhoa Thành viên chính thức

tớ thấy ai cũng thích ở riêng, tất nhiên ở riêng hẳn thì tốt quá rồi, nhưng ở chung 1 nhà mà ăn riêng lại chỉ có mỗi mẹ chồng ăn một mình thì tội bà lắm các mẹ có nghĩ thế không. Theo như tớ đọc trên báo phụ nữ kết quả điều tra về người cao tuổi ở VN thì tỷ lệ cô đơn trong chính ngôi nhà của mình rất cao, chắc là những TH này đây, tớ nghĩ khi hành động gì cũng nên nghĩ việc mình làm sẽ gây ra những ảnh hưởng ntn với những người xung quanh rồi con cái sẽ nhìn vào cách đối xử của bạn với MC và sẽ có những suy nghĩ và hành động mà sau này bạn có hối tiếc cũng ko kịp đâu.

13. babyvina

babyvina Thành viên nổi tiếng

Mình cũng có suy nghĩ như bạn. Đúng là sống với thế hệ khác luôn có những điều không hài lòng. Tuy nhiên cái gì cũng có tính hai mặt của nó cái chính là mình phải biết dung hòa. Mình nhiều khi cũng bất đồng quan điểm với các cụ, có lúc vì những chuyện chẳng đâu nhưng mình phải nín nhịn và cố thông cảm cho các cụ. Mình chỉ nghĩ đơn giản như thế này ông bà là người sinh ra chồng mình người mà mình yêu thương nhất, ông bà cũng từng nâng niu chăm bẵm chồng mình như mình chăm con mình bây giờ, nên dù ta không yêu quý ông bà được như ta yêu bố mẹ ta thì ta cũng phải sống sao cho đúng. Nhìn một người không quen biết ngoài đường ta cũng có thể cảm thông chia sẻ thì tai sao với bố mẹ chồng lại không. Mà mình sống hòa thuận với bố mẹ chồng thì chồng mình sẽ càng yêu mình hơn đấy. Hơn nữa không ai chăm cháu tốt bằng ông bà đâu! Enjoy your life!

14. bê non

bê non Thành viên mới

Tâm sự với các bạn một chút về vấn đề này .Tớ lấy chồng được 4 năm ,khi con 3 tuổi mới được ăn riêng . Bây giờ nghĩ lại tớ mới thấy mẹ chồng tớ thật tuyệt vời . Trong 3 năm làm dâu và ăn chung với gia đình . Mình đã học được nhiều bài học từ mẹ chồng,thực tình lúc đó chẳng vui tí nào . Nhưng bây giờ nhìn lại tớ mới thấy mẹ chồng ,và gia đình anh chị chồng đã giúp mình trưởng thành như thế nào .Lúc đầu mới về nhà chồng,bỡ ngỡ chẳng biết làm gì cả . Nhưng bây giờ đã khác hẳn ,mọi công việc gia đình như : tết nhất,giỗ chạp rồi đi tảo mộ thanh minh ; cần mua những gì ,mâm cỗ cần nấu và bầy biện ra sao .Bây giờ mình rất thành thạo ,và tự tin .
    Các bạn ạ ,theo mình nên có một thời gian ăn chung để học tập và rèn luyện về mọi mặt,đặc biệt là cách ứng xử trong gia đình nhà chồng .
    Sau đó ăn riêng là một trang mới , tự do và trưởng thành hơn.

trethomart, mecubi14bi_bop thích.
  15. haiyen111

haiyen111 Yen Jolie, très jolie :-)

Em đồng ý với ý kiến của chị này. Ăn riêng thì sướng nhất rồi còn gì. Nhưng ban đầu chân ướt chân ráo, phải ăn chung 1 thời gian. Dù gì cũng phải "nếm" cho đủ mùi vị cho cuộc sống đa dạng hehe

Sửa lần cuối: 20/8/2009
  16. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

me bin nhan duoc tin nhan cua minh chua

17. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

me chong the thi xoi moi qua.chan nhi.tot nhat la an rieng ko dong cham den ai.the lai con suong hon

mecubi14 thích bài này.
  18. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Zzzzzzzzzzz. hok có gì bằng độc lập tự do, Bác nói chớ có sai!

19. angelina_lilly_baoan

angelina_lilly_baoan Thành viên đạt chuẩn

may wa em ko phải sổng với mc mà em con chưa nhin thấy mặt các cụ cơ! Ở nhà em chẳng biết nấu ăn gì! em cũng tệ lắm nhưng ai bảo chồng em nấu ngon, em động vào là bảo để đấy lên nhà trông con! lúc còn ở cữ ox nấu sẵn đò ăn rùi mới đi làm!

20. ga trong nuoi 2 con

ga trong nuoi 2 con Thành viên tập sự

đừng làm như thế, chồng bạn sẽ khổ tâm lắm đấy bời vì " bên tình, bên hiếu, bên nào nặng hơn " sẽ không bao giờ có câu trả lời đâu !!!!!!!!!!!!!!!!