có nên cho con theo học lớp toán bảng tính của UCMAS ko ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi phuonguyen06, 10/2/2012.

1. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Ðề: có nên cho con theo học lớp toán bảng tính của UCMAS ko ?

Nếu cơ sở vật chất của UC Mas tốt (VD: có Phòng máy lạnh, Giáo viên có trình độ trải đều) thì mình nghỉ UC Mas thật sự rất đáng để theo.
    Con mình học chưa đến 1 khóa thì đã có thể tính toán tư duy (tính nhẩm) rất tốt.

Đồng ý với bạn. Con mình cũng vậy, họ cần tốc độ viết số chứ không cần đẹp (mình học chung với con gần 12 buổi nên hiểu rất rõ vấn đề): Lúc đầu con viết rất nắn nót, đẹp, nhưng chỉ viết được 20 số/phút, bây giờ, viết được hơn 40 số/phút thì nhiều lúc nhìn không ra số luôn...... Thật ra viết số nhanh cũng là 1 cách để luyện phản xạ số cho bé, nên đành phải chấp nhận.

Đang tải...

2. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Sao giống nhà mình thế, đóng tiền cho con học ở trường mầm non rồi mà mình đang tính cho con bỏ học thôi, chấp nhận mất tiền vậy. Con nào hơi chậm có thể học sẽ tốt vì rèn con nhanh, còn con mình thì vô cùng nhanh và vô cùng ẩu nên lại làm cho nó ẩu thêm. Viết xấu như gà bới mà cô vẫn cho 10 điểm. Mình đang định xin nghỉ thì thêm tin của mẹ nó tạo động lực quyết tâm chiều nay mình xin cô giáo cho nghỉ Soroban dù đã đóng tiền. Có lẽ nghỉ sớm tốt hơn cho con k thì k học lớp 1 được mất. Ngoài ra nhiều lúc con vẫn nhầm là ngón cái có giá trị bằng 5 nhưng khi trừ đi theo kiểu cũ thì còn một ngón cái con k nói bằng 1 mà bằng 5. Cái này có vẻ nguy hiểm cho con học sau này. Với lại, mình thì nghĩ tính toán các bà ở chợ có học soroban đâu vẫn tính nhanh thế, nên đi học cái này đúng là thừa tiền các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ.

hoanglam2014 thích bài này.
  3. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Bé nhà mình cũng vấp phải trường hợp với 10 ngón tay là 99 nên không thể trừ với những phép tính trong phạm vi 10 được nên cháu chuẩn bị vào lớp 1 mình phải ngừng không cho bé đi học nữa.
    Còn học thì không thể thừa được, cũng đang dự định hết học kỳ 1 của bé là cho bé đi học tiếp, vì học kỳ 1 lớp 1 chỉ phạm vi 10 thôi ạ

hoanglam2014 thích bài này.
  4. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Con e chính thức cho nghỉ Soroban rùi, nghĩ tiếc tiền ghê, đóng hơn 1.6tr chứ ít gì đâu, tại tội mẹ thiếu suy nghĩ quá, huhu.

5. jackieharry

Không rõ soroban khác UC MAS điểm nào, nhưng thấy UC Mas cũng khá ổn cơ mà? Đó chỉ là 1 phương pháp tính toán thôi.
    Àh, có bé nào khoảng 4~5 tuổi không học lớp KG mà học lớp Basic luôn không? Cho mình biết bé có theo được không? Vì Cô trong lớp đề nghị bé nhà học lớp Basic thay vì lớp KG chậm hơn so với khả năng tiếp thu của bé.

6. hang_nhat08

hang_nhat08 Bắt đầu nổi tiếng

Hic, mẹ cháu không lấy lại được tiền à. Mình chỉ thấy có bất cập vậy nên hỏi xem có mẹ nào có kinh nghiệm ko. Không hiểu nếu học 1,2 kỳ chỉ để con tăng khả năng tập trung và tư duy rồi dừng thì có nên không nhỉ. Nhưng mình nghĩ nếu mình quyết tâm học cùng con khi vào lớp 1, tuy vất vả để chạy theo chương trình nhưng mình tin trẻ con giờ thông mình lắm, sớm hay muộn rồi bọn hắn sẽ phân biệt được thôi.
    Giờ mình mới để ý, ở bên nhật, ngoài siêu thị tính tiền bằng máy, còn các cửa hàng ăn thì họ hay dùng cái bàn tính gẩy gẩy để tính tiền.

7. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Mình có hai con đều học UCMAS, các cháu đều học từ hồi mẫu giáo. Mục đích của mình khi học chương trình này là để các con tự tin, mạnh dạn và thích thú với những con số khô khan. Mình không kỳ vọng con mình thành thần đồng nên cũng không đòi hỏi con mình quá nhiều. Sau mấy năm cho con học, mình thấy UCMAS có một số điểm sau:
    Ưu điểm: giúp con tự tin, nhanh nhẹn lên nhiều (dù không bằng các bạn khác nhưng so với bản thân các cháu thế là tốt rồi), giúp con rèn luyện sự tập trung, làm toán này mà không tập trung là kết quả sai ngay, các cháu học toán trên lớp (cháu lớn nhà mình học lớp 2) nhẹ nhàng hơn nhiều.
    Nhược điểm: các cháu không được rèn tính cẩn thận vì UCMAS đòi hỏi phải nhanh, không cần đẹp; cách cộng đến hàng chục của UCMAS khác với cách cộng của chương trình học của bộ giáo dục tức là UCMAS dạy hàng chục trước rồi mới đến đơn vị, UCMAS là kỹ năng tính toán, nếu không dùng nhiều sẽ rơi rụng nhiều như kiểu sử dụng Tiếng Anh ấy.
    Hiện tại cháu đầu nhà mình đã nghỉ học UCMAS sau hai năm học, cháu vấn cộng trừ tốt nhưng không nhanh như trước vẫn đủ để học toán trên lớp, khả năng tập trung vấn tốt nhất là khi nghe tiếng ANh. Nhưng khả năng của cháu chỉ phù hợp đến mức độ KG5. Mình cũng không ép cháu. Đứa thứ 2 nhà mình đang học KG2, nhưng khả năng tập trung,kết quả tính toán thì không bằng chị không biết học được đến trình độ nào.
    Bây giờ chương trình học của từng cấp độ đã được kéo dài ra để các cháu học đỡ nặng hơn rồi.
    Vài lời chia sẻ với các mẹ.

dauxanh2011levanspa thích.
  8. susan2004

susan2004 Thành viên rất tích cực

Hic, chia buồn với mẹ nó nhé, không biết chương trình Soroban thế nào, chứ đồng chí nhà mình học UCMAS hết KG4, trong thời gian còn học cũng thấy ổn, ngừng học 3 năm nay cũng có rơi rụng vì trên lớp con vẫn phải học theo cách tính của cô (theo chương trình của Bộ GIáo dục). Bây giờ lúc thì tính cách của UCMAS lúc tính theo cách của cô loạn cả lên.:p

9. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Chào mẹ nó, mình cho con học toán UCMas từ lúc con 5 tuổi. Học được một năm rồi bây jo vào lớp một. Mình thấy có ích lắm vì con tính và tư duy tốt. Nhẩm toán nhanh. Nhiều lúc mình còn ko nhẩm kịp theo con ấy. Nhưng bây giờ vào lớp một rồi mình cho con nghỉ tạm thời mà để vào hè năm sau cho con học tiếp vì mình sợ con cần nhiều thời gian học khi vào lớp một.Nếu con theo học toán UCMas thì mỗi một ngày các mẹ nên bỏ 30 phút cho con luyện các công thức với bàn tính, để lâu con sẽ quên. Nếu con được học môn này thì toán lớp một mình sẽ đỡ lo hơn , dồn thời gian vào luyện chữ cho con và các bộ môn khác các mẹ ạ.

10. congaixinhhp

congaixinhhp Bắt đầu nổi tiếng

Chiều hôm qua mình vừa ngồi học thử cùng con gái 1 buổi Ucmas ở Nguyễn khuyến.Bé nhà mình 5 tuổi nên học thử cấp độ KG1 của lứa tuổi mầm non.Nhưng hôm qua học thử còn có 2 bé lên lớp 3 bắt đầu học ct Basic.Mình quan sát thấy bé nhà mình ít tuổi nhất nên khi học cùng 2 chị khó có thể theo được vì các chị đã biết tính toán các phép tính đơn giản rồi,các chị nhanh hơn nên bé nhỏ sẽ chậm hơn chưa kịp nhìn thì các chị đã nói kết quả rồi.Như vậy sẽ ảnh hưởng đến khả năng nhận thức của con.Mặc dù hôm qua cô giáo phát thử bài cho bé nhà mình làm giống 2 chị lớp 3 bé đểu làm được hết,chỉ chậm hơn các chị khoảng mấy phút thôi và cô giáo cũng khen là có rất ít bé nhận thức được tốt như bé nhà mình ở lứa tuổi này nhưng cô cũng nói luôn ct KG1 là phù hợp với bé mầm non nhất chứ nếu học luôn Basic là ct của tiểu học thì sẽ rất nặng cho con vì ct đó mỗi buổi học kiến thức sẽ gấp đôi các bé mầm non.

Hôm qua học thử cùng con rồi nhưng hôm nay vào đọc chia sẻ của các mẹ lại không biết có nên cho con học không vì chỉ sợ ảnh hưởng đến việc vận dụng vào toán của BGD.

Có bố mẹ nào tư vấn giúp mình thêm việc này được không để mình quyết định có nên đăng ký cho con học chính thức vào thứ bảy tuần này không ạ?

11. Hehezx

Hehezx Thành viên tập sự

4 tuổi và biết viết mẹ ah...............

12. Hehezx

Hehezx Thành viên tập sự

Bạn cho con sang Cung Thiếu Nhi học ý. Bên đấy lớp đông là rất ône định

13. Hehezx

Hehezx Thành viên tập sự

Chuần đấy bạn. Ucmas là chuơng trình có bản quyền và có mặt ở rất nhiều nước. Hàng năm đều tổ chức thi quốc gia và quốc tế..... Bổ rẻ cũng phải xem lại bạn nhé :))

14. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Tối qua em vừa cho bé đi học buổi đầu tiên UCmas đấy ạ
    Chưa có thể nói được gì, để xem học mấy tuần thế nào

15. addy188

addy188 0928 907 902

chương trình này dạy ở đâu các mẹ nhỉ?

16. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Cung Thiếu nhi cũng có lớp học này hả mẹ nó. Ở quận Ba Đình thì có lớp học ở đâu cả nhà có biết ko ah?

17. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Học Soroban ko hay mẹ cháu ạ, đến khi cháu vào lớp 1 sẽ bị nhầm khi tính toán trong phạm vi 10 đấy

18. jackieharry

Con mình cũng trong trường hợp được đặc cách nhảy từ KG1 lên luôn Basic vì bé làm rất nhanh. Nhưng khi lên lớp basic thì bé hơi đuối vì số lượng bài nhiều hơn, tốc độ nhanh hơn nên bé cảm thấy áp lực hơn (mặc dù bé vẫn làm kịp và đúng 100%). Sau khi trao đổi rất nhiều với nhiều thầy cô bên UCMAS (có người nói nên để bé lên basic vì xuống KG bé sẽ chán vì chậm, có cô thì khuyên nên đi tiếp KG để chậm mà chắc...). Mình đã quyết định để bé học đúng với chương trình đúng theo độ tuổi bé (5 tuổi) mà không ép con.

Về việc rèn luyện tính tập trung: Mình thấy vụ này không đúng với con mình, mình thấy bé rất lơ là trong lớp, nhưng bé vẫn nắm bắt được vấn đề!

congaixinhhp thích bài này.
  19. mitom0110

mitom0110 Thành viên tích cực

Mẹ nó cho con đi học từ khi nào vậy, con mình 3 tuổi đã bắt đầu đi đc chưa nhỉ?

20. jackieharry

Bé nhà mình mới học khoảng 4 tháng nay thôi. Bắt đầu lúc hơn 5 tuổi. Theo mình, bé càng nhỏ thì học càng tốt, nhưng tối thiểu phải biết viết 10 chữ số.