Khác: Sinh con năm nào để hợp với tuổi bố mẹ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi mesusu1408, 2/6/2009.

1. thanhngoc7981

thanhngoc7981 Thành viên tích cực

Ðề: Sinh con năm nào để hợp với tuổi bố mẹ?

Vợ Mộc khắc chồng Thổ, khắc cả con trai. Đáng nhẽ phải sinh từ 2008 hoặc 2009. Ko thì phải chờ đến 2016, 2017 mới sinh tiếp được. Trong lúc chờ đợi. hihi! bạn nhận em bé nào sinh năm 2008, 2009 làm con nuôi để mệnh của bạn sinh cho nó đỡ khắc với 2 bố con.

Đang tải...

2. thanhngoc7981

Mọi người đg có bầu sắp sinh còn mà cứ hỏi con có hợp tuổi bố mẹ ko? :( Con sinh 2011 Mão cùng mệnh Mộc với bố nhưng lại chính xung Mão Dậu, 2 bố con khắc khẩu.

3. thanhngoc7981

Vợ Mộc khắc chồng Thổ, khắc con đầu. Con gái cùng mệnh Mộc với mẹ ( nhưng khắc khẩu với mẹ ) nên cũng khắc bố với anh trai. nếu định sinh tiếp thì phải đợi đến 2016, 2017 cơ bạn ạ :D. Tìm một đứa con nuôi mệnh Hỏa 2008, 2009 để cân bằng ngũ hành nhé!

4. thanhngoc7981

Sang 2012, 2013 sinh tiếp bạn nhé! Con mệnh Thủy tốt cho bố mẹ nhưng khắc mệnh anh trai. Ko sao đâu!

5. duclap

duclap Banned

Em thì quan niệm, năm nào cũng được, miễn là nam đó hai vợ chồng muốn co con là có thui.

6. thanhngoc7981

Hihi! Với những người đang mong con thì có bầu thì năm nào cũng tốt. Nhưng với những người có rồi thì sinh đứa thứ 2 kiểu gì chẳng muốn xem hả em ? :) Nhỡ thì sinh còn ko thì cứ tính trước cho tốt. :) Chả mất gì. Có nhiều trường hợp trong nhà ngũ hành tương khắc cũng sinh lắm chuyện lắm đấy em ạ. Cũng tùy người tin hay ko tin mà.

7. Mít mẹ

Mít mẹ Thành viên chính thức

Mẹ thanhngoc ơi, hôm qua thấy bạn trả lời tớ ở Topic kia rồi, nhưng tớ có câu hỏi nữa, nếu sinh đứa nữa năm Mão, có ngại tam hợp Mão Mùi Hợi biến tam tai không? Tớ chả hiểu cái này lắm nhưng đọc qua thấy mọi người ngại thế, với cả cũng đang định sinh tiếp đứa thứ 3, năm 2014 được không? 2 VC tớ đều 79, zai đầu 2007. Bạn định năm nào sinh nhóc 3?

8. family1624

family1624 Thành viên tập sự

Vợ chồng em định sinh em bé nhưng chưa biết sinh năm nào để hợp với bố mẹ ạ. Có mẹ nào biết không chỉ em với ạ. Em sinh năm 1984 còn chồng sinh năm 1982. Cám ơn các mẹ nhé.

9. thanhngoc7981

Tớ post thêm cho bạn về vụ tam hợp biến tam tai này nhé!
    Tam hợp Hợi Mão Mùi - hạn Tam Tai là Tỵ Ngọ Mùi
    + Vào năm Tỵ ngộ Âm Mưu Tinh Quân tắc hữu thù địch chi nhân mưu vi hại
    + Vào năm Ngọ phùng Hắc Sát Tinh Quân tắc hữu hắc ám sự
    + Vào năm Mùi ngộ Bạch Sát Tinh Quân tắc tổn thất tài vật hoặc hữu tang sự bạch y bạch cẩn

* Tổng hợp các nhận định về hạn Tam tai:

- Hạn tam tai là hạn của 3 năm liên tiếp đến với mổi tuổi. Trong một đời người , cứ 12 năm thì có 3 năm liên tiếp gặp hạn tam tai. Thường thì hạn năm giữa là nặng nhất.

- Có lý thuyết giải thích:
    Tam: Ba, số 3, thứ ba.
    Tai: tai họa, họa hại.
    Tam tai là ba tai họa, gồm: Hỏa tai, Thủy tai, Phong tai.
    + Hỏa tai là tai họa do lửa cháy, như cháy nhà, cháy rừng.
    + Thủy tai là tai họa do nước gây ra, như lũ lụt, sóng thần.
    + Phong tai là tai họa do gió gây ra, như bão, lốc.

Ngoài ra còn có Tiểu Tam tai là ba thứ tai họa nhỏ, gồm: Cơ cẩn chi tai, Tật dịch tai, Đao binh tai.
    + Cơ cẩn chi tai là tai họa do mất mùa lúa và rau.
    + Tật dịch tai là tai họa do bịnh dịch truyền nhiễm.
    + Đao binh tai là tai họa do chiến tranh.

- Quan điểm chung cho rằng: Không phải lúc nào cũng tai họa nhưng thường đến năm Tam tai hay gặp nhiều vất vả khó khăn xảy ra.Nhập hạn tam tai thường gặp nhiều trở ngại, rủi ro , hoặc khó khăn trong công việc. Không nên tạo hay mua bán nhà đất, tu sửa trong những năm hạn này. Với việc kết hôn có quan điểm cho rằng ảnh hưởng, có quan điểm không.

- Một số việc xấu thường xảy đến cho người bị Tam tai:

+ Tính tình nóng nảy bất thường.
    + Có tang trong thân tộc.
    + Dễ bị tai nạn xe cộ.
    + Bị thương tích.
    + Bị kiện thưa hay dính đến pháp luật.
    + Thất thoát tiền bạc.
    + Mang tiếng thị phi.
    + Tránh cưới gả, hùn vốn, mua nhà và kỵ đi sông đi biển.

Tiếp tục làm những việc đã làm từ trước thì thường không bị ảnh hưởng nặng. Không nên khởi sự trong những năm bị Tam tai.

- Khi xét hạn Tam tai người ta hay xem kết hợp lá số của thân chủ.
    Nếu các yếu tố trong lá số tốt, có nhiều sao hay cách cục hóa giải thì cũng làm giảm bớt, nếu trong hạn của lá số xấu thì sẻ bị xấu thêm , khó mà tránh đuọc tai hoạ .

Ngoài những lý thuyết cơ bản trên còn có câu "Tam hợp hóa Tam tai" khá phổ biến mà ít ai hiểu rốt ráo về nó.

Tạm hiểu: Có thể là so năm sinh giống nhau nhưng mệnh khác nhau nên không phải tam hợp nào cũng là hợp mà trong đó còn ngầm chứa điều xấu (ví dụ như xét cụ thể tương khắc giữa Thiên Can - Thân Mạng - Địa chi) Mặc dù Địa chi Tam hợp nhưng Thiên can và Thân mạng khắc hành cũng khó viên mãn.

Tại 2012 tớ mới làm tập 2, tập 3 thì đg tính xem 2014 hay 15. Thực ra cũng định 2011 sinh đứa thứ 2 nhưng cái chị xem tử vi cho tớ bảo 2012 tốt hơn tại chồng tớ mệnh Mộc, đứa đầu cũng mệnh Thủy rồi nhưng mà tính Thủy của nó yếu nên sinh một đứa Thủy năm dương để tốt cho bố. 2 đứa Thủy là khắc với mẹ nhưng tớ nghĩ hy sinh một chút cũng ko sao. Đứa thứ 3 nếu sinh 2024, 15 thì là mệnh Kim mình còn khắc nó cơ, nó lại khắc bố nó nhưng lúc đấy lớn tuổi rồi cứ đẻ được là đẻ thôi. 2014 nếu xem ở trên là hạn của tuổi Mùi thì mình sinh mổ thế cũng là hạn đấy. :D. Mình cố gắng sống tốt thì có hạn hay khó khăn gì cũng sẽ vượt qua thôi, ko đến nỗi chết người đâu. Bạn đọc ở phần trên ý. :D Với cả mình có sao Thiên Lương là sao hóa giải, đến lúc tận cùng của khó khăn thì lại có người giúp. Cái này tớ đã trải qua rồi nên thấy đúng lắm. Nếu bạn băn khoăn thì pm số dt tớ bảo cái này. :D

Sửa lần cuối: 7/12/2010
    Mít mẹ thích bài này.
  10. thanhngoc7981

Các mẹ chả chịu đọc gì cả. Có nhiều bố mẹ giống tuổi nhau, theo đó mà thực hành thui. :D. Đứa đầu thì 2012 hoặc 2013, 2012 thì khắc khẩu với bố. Đứa sau thì 2014, 2015. Chỉ sợ định có bé mà máy móc lại trục trặc. Như chị đây may mà hôm nọ đi ktra định kỳ mới phát hiện nội tiết kém, chứ để đến lúc bầu bí lại suốt ngày thuốc.

11. family1624

Cám ơn chị thanhngoc nhé. Em có đọc các bài trước nhưng thấy các bố mẹ giống tuổi vợ chồng em toàn có con rồi và muốn đẻ thêm bé nữa cho hợp tuổi cả nhà nên e mới hỏi tiếp xem có khác gì không hihi hóa ra cũng giống. Em thấy năm 2012 khắc với bố, còn 2011 thì khắc với mẹ. Không biết trong 2 năm đó năm nào đỡ xấu hơn ah chị.:D

12. thanhngoc7981

Chỉ là khắc khẩu thôi, cùng mệnh Thủy nhưng tính Thủy của bố mạnh hơn :D. 2011 thì mẹ khắc con chứ ko phải con khắc mẹ đâu. :). Nếu đg muốn sinh thì sinh 2011 rồi 2014 lại sinh tiếp. :D

13. family1624

hehe cám ơn chị nhá, chúc chị và gia đình thật hạnh phúc và mạnh khỏe nhé :)

14. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Chị Thanhngọc ơi, chị cho em hỏi chút. Em sinh năm 87 Đinh Mão, ox sinh năm 85 Ất Sửu. Em đi xem thầy thì kêu là năm sau 2011 sinh 1 nhóc, 2020 sinh 1 nhóc nữa. Thế có được ko hả chị? Em cám ơn chị! :D

15. thanhngoc7981

Cứ sinh đứa đầu sang năm đi rồi tính tiếp. Vội gì em! :D Bên topic kia chị cũng trả lời rồi nhé!

16. Bé Anna_HT

Bé Anna_HT Thành viên tập sự

Tình hình là mình sẽ sinh baby boy vào tháng 3, 2011. Mà sẽ là sinh mổ vì bé đầu mình đã phải mổ rồi. Bác sĩ sẽ schedule ngày mổ cho mình vào khoảng thời gian từ ngày 1/3 tới 10/3. Mẹ nào biết xem ngày giờ nào tốt thì xem giúp mình với. Mình biết để in case là bác sĩ cho mình chọn ngày thôi, chứ phần lớn vẫn phải theo schedule của bác sĩ. Nhưng mình hy vọng là mình schedule sớm thì có khi có cơ hội. Mình nghe nói là sinh boy năm Tân Mão là ko đc tốt lắm (chắc yểu điệu như mèo or thỏ).
    Ba sinh năm 1972, Nhâm tý, mạng Mộc. (23/9/1972)
    Mẹ sinh năm 1982, Nhâm tuất, Mạng Thủy (10/5/1982)
    Bé đầu sinh năm 2007, Đinh hợi, Mạng Thổ (31/07/2007)
    Cám ơn các mẹ quan tâm.

17. thanhngoc7981

Bạn ơi cái này phải nhờ thầy Tử vi nhé! Nhưng mà chọn giờ sinh, ngày sinh thì lá số ko chính xác đâu. :D

Bé Anna_HT thích bài này.
  18. Bé Anna_HT

Thế mẹ nó bó tay hả? Mà ko nên chọn ngày giờ hả, mẹ nó? Cứ để tự nhiên thôi nhỉ? Mình có biết đâu, tưởng có cơ hội chọn ngày giờ cho con thì tốt hơn. Anyway thi cũng thanks mẹ nó nhé. Mà nhà mình là bố khắc con (Mộc khắc Thổ), con khắc mẹ (Thổ khắc Thủy). Rối bé tới là Mộc nữa thì có khó khăn gì không mẹ nó?

19. thanhngoc7981

Mình cũng nói ở mấy trang trước rồi là trong nhà Mệnh bố khắc con or khắc mẹ thì ko cần phải lo lắng quá, con khắc mẹ cũng chẳng sao, con nhà mình cũng khắc mẹ, hay chí chóe thôi. hihi! Với cả con nó có ở với mình mãi đâu :D. Mệnh mẹ sinh mệnh bố thì OK. Đứa thứ 2 cũng Mộc có thầy bảo là lưỡng Mộc thành lâm có nghĩ là thành rừng ý. Mỗi tội 2 bố con khắc đứa đầu thôi. Mà sắp sinh rồi còn lăn tăn gì nữa. Chúc mẹ tròn con vuông nhá!
    Nói thêm 1 tý, con trai mệnh âm thì tính âm trầm, kín đáo, đứng chứ Tân thì hơi vất vả thôi. Chả có gì phải lo cả!

Bé Anna_HT thích bài này.
  20. Bé Anna_HT

Phải vô để Thank mẹ nó phát nữa. Cám ơn mẹ nó nhé. Bạn nói đúng, con cái là của trời cho, số phận đc trời phật an bài hết rồi. Nhiều lúc lăn tăn, cũng là chỉ lo con khổ thôi, chứ mình thì chẳng thèm lo.