Thông tin: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 15/2/2012.

1. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Công nhận chọn đúng nghề với sở thích của mình thì sự thành công có lẽ đạt tới 80%.
    Nhưng đôi lúc bản thân em cũng không biết nghề lý tưởng và đúng với sở thích của mình là gì nữa.
    Vì em ra trường cũng được hơn 2 năm rồi. Ngần ấy thời gian đi làm với 3 nghề: Nhân viên bán hàng, nhân viên văn phòng, nhân viên kinh doanh.
    Cơ mà đến giờ em cảm thấy là mình vẫn chưa chọn nghề với đúng sở thích của mình.
    Cũng có lúc lại nghĩ tại bản thân mình chưa hết lòng và hết sức với công việc.
    Có lẽ nghĩ và vạch ra kế hoặc không là chưa đủ. Mà quan trọng bạn phải có sự cố gắng, nhiệt huyết và phải dám lám.

Đang tải...

2. bovang

Công nhận chọn đúng nghề với sở thích của mình thì sự thành công có lẽ đật tới 80%.
    Nhưng đôi lúc bản thân em cũng không biết nghề lý tưởng và đúng với sở thích của mình là gì nữa.
    Vì em ra trường cũng được hơn 2 năm rồi. Ngần ấy thời gian đi làm với 3 nghề: Nhân viên bán hàng, nhân viên văn phòng, nhân viên kinh doanh.
    Cơ mà đến giờ em cảm thấy là mình vẫn chưa chọn nghề với đúng sở thích của mình nên mình.
    Cũng có lúc lại nghĩ tại bản thân mình chưa hết lòng và hết sức với công việc.
    Có lẽ nghĩ và vạch ra kế hoặc không là chưa đủ. Mà quan trọng bạn phải có sự cố gắng, nhiệt huyết và phải dám lám.

hung soa thích bài này.
  3. muctieu

muctieu Bắt đầu tích cực

Muốn cộng tác tốt, thì các cộng sự luôn phải có thự hiện 3 không như sau:

- Không đa đoan: vì nếu đa đoan luôn phải ôm đồm nhiều công việc, có khi gây cản trở phát huy ý tưởng của người khác.. làm mất đi 1 cơ hội kinh doanh sinh lợi nhuận.. rồi đến lúc nào đó sẽ bị stress, không còn khả năng tiếp nhận thông tin khác.. gây suy thoái cục bộ.
    - Không đa nghi: Nếu 1 trong các cộng sự mà có tâm đa nghi thì sẽ dễ gây bất hòa, nhất là với việc chi tiêu sổ sách,..v..v..
    - Không cực đoan: Người cực đoan luôn làm theo ý của mình, rất khó hòa đồng trong 1 tập thể hoặc cổ phần.. có khi gây ảnh hưởng nghiêm trọng trong quyết định chung của mọi người

Và điều nên có để thành công khi hợp tác cổ phần là:

- Cùng thống nhất ý kiến: Cùng lên kế hoạch, hoặc 1 trong những cộng sự đưa ra kế hoạch nhưng trước khi thực hiện nên có ý kiến chung của mọi người. Và đưa ra văn bản cụ thể để sau này "có chuyện" thì không thể đổ lỗi cho nhau và tránh được bất hòa
    - Luôn giữ hòa khí trong tranh luận: Dù đúng hay sai, nên giải trình rõ ràng cho nhau hiểu cái nào đúng và cái nào sai với lời nói ôn tồn, trong sáng và mạch lạc.
    - Luôn có thái độ tiếp nhận thông tin: Mọi đề xuất của đối tác đều là cơ hội để phát huy tiềm năng kinh doanh chung, nên luôn phải luôn có thái độ tiếp nhận thông tin để tìm hướng đi thành công cho mọi người!

Vài chia sẻ xin mọi người góp ý thêm!

4. secret.love

secret.love Thành viên mới

trong 3 cái không thì cái đầu tiên e hay mắc phải ạ :(

hung soa thích bài này.
  5. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Mấy hôm nay mạng nhà mình cứ trục trặc mãi,không vào D Đ được. Bạn Frankfurt nói rất đúng, mình xin bỏ sung thêm: Bạn đừng ngại, ngườ TQ có câu: "R*** ngon không sá gì ngõ hẻm" Mặt hàng hoặc ngành hàng bạn nên lựa chọn sao cho phù hợp với bạn và với bố mẹ bạn thì khi có người hỏi hoặc cần xem hàng các cụ có thể hỗ trợ bạn được,..Bạn tự xem thử mình có thể chọn mặt hàng nào phù hợp với điều kiện của mình, sau đó bắt đầu tiến hành...

Sửa lần cuối: 26/2/2012
  6. hung soa

Các bạn ơi, sao không thấy bạn nào nêu ra ý kiến đề xuất ý tưởng nào cả vậy?
    Mình hiểu kinh doanh theo mạng bản chất rất tốt, là một phương thức kinh doanh mới, rất hiệu quả ở nhiều nước trên thế giới, kể cả những nước có nền kinh tế rất phát triển như Hoa Kỳ, Anh,Trung Quốc, vv..Nhưng khi du nhập vào Việt Nam, vì rất mới nên một số công ty và cá nhân lợi dụng sự nhẹ dạ của một số người, lợi dụng các sơ hở của hệ thống các quy định của nhà nước, hoạt động với mục đích kiếm tiền theo hình thức lừa đảo để trục lợi cá nhân. Do đó phần lớn đánh giá hệ thống kinh doanh Đa cấp là mang tính lừa đảo, người tham gia kinh doanh đa cấp đang bị bạn bè, người thân và dư luận coi thường. Mình tin rằng từ từ mọi người sẽ hiểu ra và hệ thống các quy định của nhà nước sẽ hoàn thiện thì KD theo mạng sẽ rất phát triển và đem lại lợi ích cho rất nhiều người. Mình chưa tham gia KD theo mạng, nhưng mình biết đến hình thức này từ những năm 2003. Mình nghĩ vấn đề nếu bạn nào muốn tham gia thì nên tìm hiểu kỹ thông tin về CTy và các sản phẩm của CTy đó thật kỹ, để tránh sự ngộ nhận mà thôi.

BanhBeoDiMo thích bài này.
  7. bovang

Bán hàng đa cấp là phương thức tiếp thị để bán lẻ hàng hoá. Đây không phải là một ngành nghề kinh doanh, và chỉ dành riêng cho hoạt động tiếp thị trên thị trường hàng hoá chứ không dành cho thị trường dịch vụ. Theo đó, những người tiếp thị hàng hóa không trực tiếp bán hàng mà chỉ tiếp thị sản phẩm tại nơi ở của người mua hàng hoặc một nơi khác mà không phải là tại công ty cũng như tại các cửa hàng hay có một địa điểm cố định để bán hàng. Cần phân biệt rõ bán hàng đa cấp với bán hàng đa cấp bất chính. Bán hàng đa cấp bất chính là một hiện tượng biến tướng của phương thức bán hàng đa cấo, trong đó, bán hàng đa cấp bất chính được coi là một hình thức lừa đảo trong đó lợi nhuận không thực sự được xuất phát từ giới thiêu sản phẩm mà từ việc tuyển mộ các thành viên mới. Thuật ngữ "đa cấp" ám chỉ việc những người khởi xướng và phát động hệ thống (nằm ở đỉnh tam giác-kim tự tháp) lợi dụng và bóc lột những thành viên bên dưới (đáy tam giác).

Bán hàng đa cấp là phương pháp bán sản phẩm từ nhà sản xuất đến người tiêu dùng cuối cùng, người tiêu dùng ở đây chính là những nhà phân phối & người thân của họ.

Bán hàng đa cấp hay kinh doanh theo mạng (multi level marketting) là một ngành nghề có từ giữa thế kỉ 19, xuất phát từ Mỹ. Đây là một hình thức phân phối hàng hoá không qua các đại lý. Số tiền tiết kiệm được từ việc loại bỏ các chi phí trung gian và các chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi... được dùng để chi trả cho nhà phân phối. Nhà phân phối có vai trò như những đại lý. Họ dùng những kết quả sử dụng của bản thân và những người quen biết để thu hút khách hàng. Qua viẹc làm đó họ đem về lượng khách hàng cho công ty. Ngoài ra họ còn có thể tìm kiếm những đối tác khác để có thể trở thành nhà phân phối cùng làm việc với mình. Qua việc tạo ra doanh thu cho công ty, họ được nhận tiền hoa hồng từ lượng sản phẩm mà bản thân và đội nhóm bản ra. Ở Việt Nam luật về bán hàng đa cấp được ban hành vao ngày 24 tháng 8 năm 2005. Đây là một hình thức kinh doanh tiến bộ được nhiều nước tiên tiến trên thế giới áp dụng. Tuy nhiên cũng không ít công ty đã làm sai quy chế của pháp luật gây tai tiếng cho ngành nghề này. Vì vậy bạn cần phải có những kiến thức chuyên môn để phân biệt công ty chân chính và công ty lừa đảo.

8. clbkinhdoanhdanang

clbkinhdoanhdanang Thành viên tập sự

Xin chào các anh/chị!
    Vì nghe mọi người thích kinh doanh thì vào đây, cộng thêm ý kiến là cùng trao đổi, chia sẻ và hợp tác hỗ trợ nhau để tăng thêm thu nhập nên em xin gởi ý kiến của mình lên mọi người cùng tham khảo:
    Em đang có ý định thành lập CLB kinh doanh, hiện tại, CLB kinh doanh đang trong thời gian đầu thành lập và còn thiếu nhiều nhân lực đảm trách những vị trí cần thiết. Nay em muốn tìm thêm hội viên có đủ phẩm chất và năng lực để cùng làm việc tại CLB. Vậy bất kỳ ai có đam mê, tự tin và thực sự mong muốn cùng làm việc kinh doanh với CLB thì có thể tham gia ngay từ bây giờ.
    CLB sẽ thành lập tại Đà Nẵng. Và kế hoạch cũng như ý tưởng kinh doanh sẽ được trình bày trong ngày họp Ban Chủ Nhiệm CLB kinh doanh (dự kiến khoảng tháng 3/2012).
    Em tin rằng chúng ta sẽ thành công nếu biết cùng hợp tác xây dựng và có hướng đi đúng đắn.
    Rất mong nhận được đóng góp ý kiến và ủng hộ của mọi người!

9. bovang

Tiếc quá. Em đang ở HN, thế này thì chắc không tham gia được rồi.

hung soa thích bài này.
  10. bovang

hung soa thích bài này.
  11. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

@bovang: Mình nghĩ cứ kd từ cái nhỏ đi lên bạn ạ, mình cũng mới tập tành, lúc đầu cũng nản nhưng cứ cố gắng thôi, giờ cũng thấy tạm ổn, nhưng vẫn còn phải mở rộng ra nữa. Mình thấy lĩnh vực KD của bạn khá nhiều người thành công, thậm chị còn giàu nữa :D. Vững bước bạn nhé, chúc bạn sớm thành công.

Sửa lần cuối: 27/2/2012
    Frankfurt, bovanghung soa thích.
  12. hung soa

Bạn ở HN thì chúng mình cùng tham gia qua mạng hoặc mở chi nhánh ở HN được chứ sao bạn. mình thấy ý tưởng của bạn clbkinhdoanhdanang hay đấy, mình xin ủng hộ một chân nhé

BanhBeoDiMobovang thích.
  13. bovang

Thanks chị đã động viên em nha. Em cũng chỉ mới bắt đầu làm công việc này được 4-5 tháng thôi.
    Em sẽ cố gắng. Chúc chị mọi điều tốt đẹp.

hung soaBanhBeoDiMo thích.
  14. bovang

Chị giống em thế. Em cũng vừa mới nghĩ ra chúng ta cũng sẽ thành lập ra 1 CLB kinh doanh giống trong đà nẵng
    thì hay. Bắt tay chị cái nhỉ!!! Ý tưởng lớn gặp nhau. hí

BanhBeoDiMohung soa thích.
  15. hung soa

Sửa lần cuối: 27/2/2012
    BanhBeoDiMo thích bài này.
  16. nicemoonnight

nicemoonnight Chàng là chúa muôn loài:D

Làm việc nhóm có một yếu tố là cần hợp cạ :p. Cái này thì đôi khi rất nhạy cảm.

17. nicemoonnight

nicemoonnight Chàng là chúa muôn loài:D

Mình hay bị đa đoan, làm rõ lắm rồi cuối cùng vừa cực vừa mệt vừa bực nữa chớ @@

hung soa thích bài này.
  18. bovang

Mấy cái này em cũng mắc phải 3 không:
    - Trong mấy lần làm việc nhóm, em luôn chăm chỉ và ôm rất nhiều việc mà cuối cùng có lần còn bị nói nữa.
    Nên giờ rút kinh nghiệm là không nên ôm nhiều việc làm gì, phải biết lựa sức mình thôi.
    - Còn về phần đa nghi thì ngược lại: em hồi mới đi làm cũng chăm chỉ làm việc và rất tin tưởng mọi người nhưng sau đó
    đã bị 1 bạn cũng nhóm lấy mất ý tưởng và sau đó thành quả là của bạn ý. Nên em quan niệm không nên tin hoàn toàn vào
    ai đó nếu mình chưa hiểu hết về họ.
    - Còn về phần cưc đoan: thì em nghĩ ý kiến của bản thân là 1 điều rất tốt. Vì có nhiều ý kiến khác nhau sẽ làm cho nhóm
    có nhiều ý tưởng và sẽ sôi động vì phải đưa ra ý kiến về mỗi ý tưởng.

Nhưng điều quan trọng là trong làm việc nhóm cần phải có 1 người đứng đầu và người đó sẽ là người có hiểu biết
    và có tiếng nói trong nhóm. Khi làm việc nhóm xong nên biết tóm tắt và đưa ra kết luận là sẽ chọn phương án nào.

Như vậy thì làm việc nhóm mới hiểu quả. Chứ cứ ngồi đưa ra ý kiến mà không biết chốt vấn đề thì rốt cuộc chả làm được việc gì cả.

19. bovang

Trước kia em cũng có mở toppic "Thu mua quần áo cũ" với ý tưởng là sẽ bán lại cho các bạn sinh viên với giá rẻ.
    Vì em thấy trên diễn đàn có rất nhiều mẹ thanh lý đồ mà vẫn dùng tốt.
    Em đã thực hiện được ý tưởng đó rất tốt. Em bán quần áo ngay tại khu chợ em sinh sống, em giải 1 cái bạt để bán đồ và kèm theo là 1 thùng
    quần áo các mẹ trên diễn đàn tặng để tặng lại các bạn mua đồ hoặc bạn nào cần thứ gì thì có thể lấy.

Sau khi thực hiện ý tưởng này được 1-2 tháng thì cũng đã có bạn vào tận nhà mua và có thêm khá nhiều mối quan hệ.
    Trước khi về nghỉ tết em cũng gom góp những đồ còn lại mang về tặng lại cho Trung tâm Bảo trợ xã hội 4 Ba Vì - Hà Tây (quê em đang ở).
    Mặc dù khi bán quần áo tính ra chả có lãi mấy nhưng em thấy rất vui vì em đã làm được điều có ích.
    Nhớ nhất là 1 hôm em bán hàng ở vỉa hè Trường ĐH Sư Phạm ở đường Xuân Thủy. Hôm đó trời lạnh, có 1 cô ăn mặc rất phong phanh đến hỏi mua áo len.
    Sau khi chọn 1 hồi cô ấy chọn được 2 cái áo len và cuối cùng lại bỏ xuống chỉ lấy 1 cái. Áo len đó em mua vào đã 30k nhưng em bán chỉ có 10k thôi
    và em tặng thêm cô ấy 1 chiếc áo len nữa. Vì em hỏi cô ý đi đâu mà cứ vừa nhặt đồ vừa hướng ra bến xe buýt. Cô ý bảo đang đợi chồng đi tiêm ở Bệnh viện.
    Cô bảo Chồng cô ý bị bệnh ung thư vòm họng, cô ấy hàng ngày phải đi làm thuê xách vữa để lấy tiền chữa bệnh và nuôi các con.
    Thực sự lúc đó em rất cảm động và thương cô ấy.

Bây giờ thì công việc chính đang chiếm hết thời gian của em rồi nên em không thu mua quần áo cũ nữa.
    Nhưng quãng thời gian bán đồ 2second đó cũng cho em rất nhiều kinh nghiệm.
    - Kinh nghiệm trong việc chọn đồ.
    - Kinh nghiệm trong việc bán hàng.
    - Kinh nghiệm trong giao tiếp.
    Và cũng biết được bán hàng là 1 công việc rất hấp dẫn và cũng rất nhiều khó khăn.

20. Frankfurt

Frankfurt Thành viên đạt chuẩn

Mình không có nhiều điều kiện để chọn lựa bạn a. Cách đây hơn 20 năm, khi mình theo chồng sang Đức thì tất cả bắt đầu bằng số 0. Khi đó việc đầu tiên là phải học tiếng và tìm việc làm, ngành học cúa mình ở đây không xin được việc. Sau đó mình cũng đổi dần các nghề cho hợp với khả năng, sức khỏe và hoàn cánh gia đình. Nay con cái đã lớn, ox cũng có thu nhập khá thì lại vấp vào „sức ỳ tư tưởng“, ngại thay đổi, ngại lao động vất vả… Nhưng điểm lại mình cùng hài lòng với công việc cúa mình: về thời gian làm việc, về đối tượng khách hàng, về cường độ lao động…
    Sở dĩ mình viết „ lý tưởng nhất là chọn được nghề đúng với sở thích của mình“.… vì cách đây mấy năm khi cháu lớn nhà mình phải chọn trường ĐH, vợ chồng mình tìm mọi cách hướng cho cháu theo ngành kinh tế, ngân hàng…( với các ông bố bà mẹ ở Đức thì đây là ngành „oai“ nhất, lúc nào cũng diện comple, lương „nghe nói“ rất cao, công việc trông rất nhàn hạ…). Khi vợ chồng mình „hướng“ sát sạt quá, cháu trình bày đại khái: học ĐH tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc, sau này ra trường con phải làm việc đó trong hơn 40 năm ( ở Đức tuổi về hưu là 67 ), nếu chọn sai nghề chẳng khác gì phải sống với người mà mình không yêu, nếu không bỏ thì cũng chẳng hạnh phúc…Vợ chồng mình tỉnh ngộ và để cháu tự quyết định ngành học.

mehah, BanhBeoDiMohung soa thích.