Thông tin: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 15/2/2012.

1. Frankfurt

Frankfurt Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Ở „Tây“ khi tham gia cổ phần bao giờ cũng có một người giành góp hơn 50% vốn để giành được quyền quyết định cuối cùng, bởi vì nếu hợp tác 50-50 thì sẽ như „rắn hai đầu“, ai cũng muốn tốt cho công ty nhưng là tốt theo ý cúa mình, nhiều khi rất khó thống nhất. Vả lại cũng không sợ người quyết định vô trách nhiệm vì nếu thua lỗ anh ta cũng bị thiệt hại theo tí lệ góp vốn cúa anh ta.

Đang tải...

2. viayen

viayen Bắt đầu tích cực

Thấy các mẹ rôm rả quá, em có ý này nhé:
    Chị em mình luôn luôn cần dùng những đồ như mỹ phẩm, quần áo, giày dép... vậy, tại sao chúng ta không lập thành 1 nhóm chia sẻ những đồ mình có, chị nào bán quần áo tất nhiên là cần mua giày dép hoặc thích bộ quần áo của bên topic khác vậy tại sao chúng ta không cùng mua của nhau. Em chuẩn bị mở cửa hàng thời trang "tự biên tự diễn" giá công may váy bèo lắm từ 250k tùy vào các ý thích mà các chị em cần, Nếu chị em nào cần hợp tác, thì chúng ta có thể trao đổi và nếu chị em nào giới thiệu được nhiều thì mình sẽ trích % gọi là lấy chỗ đi lại. Chị em thấy thế nào?

3. clbkinhdoanhdanang

clbkinhdoanhdanang Thành viên tập sự

Hì, nếu có duyên sẽ còn cơ hội hợp tác mà!

hung soa thích bài này.
  4. Frankfurt

Theo mình hiểu thì bạn đang trong quá trình tích lũy "vốn", vốn thì không bao giờ coi là đủ và nhất định sẽ có lúc dùng đến.

mehah, BanhBeoDiMohung soa thích.
  5. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

.
    Cùng các bạn
    Mình rất mừng khi điểm lại kết quả từ khi lập Topic (16h30 ngày 15-2-2012) đến thời điểm này 12g 29/2/2012đã có 1283 lượt truy cập và có 84 bài viết trả lời. Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm.
    Mình tạm sơ bộ có một số ý kiến về các bài viết:
    - Đầu tiên mình chân thành cảm ơn bạn Frankfurt, mặc dù hiện đang ở Đức nhưng vẫn thường xuyên theo dõi thông tin và đã gửi 10 bài tham gia, trong số đó mình rất tâm đắc như bài viết số... tư vấn cho bạn 0906278887 về mở của hàng kinh doanh qua mạng, Kinh nghiệm vì sao nên chọn nghề theo sở thích (số 80 ngày 27/2), Công ty cổ phần có một người chiếm trên 50% số vốn,...vv. Theo mình đây là những bài viết từ những trãi nghiệm trong cuộc sống mà bạn đã tích lũy được và bạn trao đổi lại để mọi người có thể vận dụng vào từng trường hợp cụ thể của mình.

- Tiếp theo là những đóng góp của bạn Bovang, trong hai tuần qua đã có số bài viết tham gia nhiều nhất trong Topic là 11 bài. Bovang đã viết ra những trãi nghiệm, rút ra những điều của bản thân mình và chia sẽ với mọi người về Kn làm việc nhóm, Chọn mua, bán hàng đồ cũ đã qua sử dụng, Về KD theo mạng...Và đã đề xuất thành lập Câu lạc bộ kinh doanh.

Và còn nhiều, rất nhiều bạn khác như 0906278887, BanhBeoDiMo, buoidaxanh_bentre , huongsau82 , Mẹ Kiều Phong , meomuom, Me_TuanMinh, ngaoopxinh, phuongttt, đĩa thể dục, CLB kinhdoanhdanang, Viayen,niceoonninght, thuybdsducthinh, muctieu,pho89, MeNun,...vv đã tham gia, đưa ra những lời chia sẽ, tư vấn (Muctieu: 3 không và 3 nên để cộng tác tốt hơn..25/2), những trăn trở băn khoăn, những đề xuất kêu gọi các bạn cùng hợp tác trong từng lĩnh vực cụ thể.
    - Mình rất mong, chờ sự hợp tác và các bài viết đóng góp chia sẻ của bạn Bhkien trên Topic này.

Một lần nữa xin trân trọng gửi lời cảm ơn và mong muốn cộng tác tới tất cả các bạn

Sửa lần cuối: 2/3/2012
    Frankfurtbovang thích.
  6. hung soa

Đây là một bài viết trên báo Express trong mục bạn đọc viết, các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé,
    Tôi nghỉ dạy học để đi buôn
    Bố tôi bảo:“Thiên hạ người ta học kinh tế đàng hoàng, kinh nghiệm đầy mình mà làm ăn còn “chết dở” nữa là cái mã mày”. Cái “mã” tôi ngày đó, bảy năm trước, là một cô giáo dạy văn THPT, mới ra trường 2 năm. Kiến thức kinh doanh, cả lý thuyết lẫn thực hành, tôi chả có lấy một dúm nào.
    Nhưng anh chồng lại bảo: “Em cứ làm đi, buôn bán gì cũng được. Thất bại cũng tốt. Chỉ cần em dám làm. Nếu lỗ ít thì coi như mình đi du lịch hết. Nếu lỗ nhiều thì coi như mình bị ung thư rồi chữa khỏi, bao nhiêu tiền cũng còn rẻ chán!”. Chúng tôi chỉ có một tí vốn liếng, đúng là tôi sợ thua mất tiền nên chưa dám quyết sách gì.
    Anh còn bảo: “Em thích kinh doanh, nghĩ ra bao nhiêu ý tưởng mà chẳng dám làm thì cũng coi như không, cái gì cũng phải có khởi đầu thì mới có phát triển. Đừng nghe bố mẹ ngăn cản, suy nghĩ mỗi thời mỗi khác”. Quả thật, bố mẹ hai bên kịch liệt phản đối mọi ý tưởng buôn bán, kinh doanh của tôi. Các cụ muốn “ít nhất phải có một đứa ổn định trong nhà nước”. Bởi chồng tôi khi đó đã cổ phần với bạn bè một công ty phần mềm. Anh chỉ muốn tôi làm việc mà mình đam mê thực sự, đó là kinh doanh, mà tôi thì vẫn còn “lăn tăn” do sợ “mất lòng” các cụ. Thậm chí anh còn xúi tôi chơi số đề cho “gan to thêm vài lạng”, không cần biết thua hay thắng, chỉ để tăng sự mạnh dạn, dám “đầu tư” một cái gì đó.
    Rồi thì tôi cũng quyết định mà không cần “oánh” con đề nào cả.
    “Quả” đầu tiên tôi mua đất (bằng tiền của vợ chồng ông anh trai). Thất bại thê thảm, do tin cậy người giới thiệu, mua xong mới ‘vỡ nhẽ” không làm được sổ đỏ. Thế là “toi” một đống tiền, phát ngượng với cả nhà. Và bố mẹ càng phản đối mạnh hơn. Nhưng tôi thì khác, tôi bắt đầu quyết chí “phục thù”. Tôi lặng lẽ trang bị thật tốt kỹ năng học Văn - Tiếng Việt cho học sinh của mình. Chờ các em thi xong, nghỉ hè, tôi cũng nghỉ dạy luôn. Cái văn bằng cao học cũng dở dang từ đó…
    “Quả” thứ hai tôi giấu biệt các cụ, mở một cửa hàng, lần này tôi thành công. Cửa hàng của tôi hiện nay đã được 6 năm, có thương hiệu trên thị trường, có uy tín trong cùng lĩnh vực. Tôi có những sản phẩm “độc chiêu” thiết kế riêng được chị em phụ nữ rất hài lòng, doanh thu tốt cho dù chỉ nằm trên một con phố nhỏ. Tôi luôn suy nghĩ để nâng cao chất lượng, mẫu mã các mặt hàng. Cả về cách thức bán hàng và việc quản lý nữa (để còn yên tâm giao phó cho nhân viên). Làm tốt nhất mọi việc để có được một thành công không phải là điều dễ dàng và nhàn hạ. Nếu không say mê, không yêu nghề thì sẽ nhanh “oải” lắm ! Khó mà sáng tạo được, càng khó mà vượt lên những cạnh tranh để có “bản sắc” riêng của mình.
    “Quả” thứ ba là thấy có gian hàng vị trí đẹp, tiềm năng tốt. Tôi thuê luôn, mở một cửa hàng tự chọn. Diện tích không hoành tráng nhưng bày biện đẹp và đầy ắp các mặt hàng, mọi người vẫn gọi đùa là “siêu thị mini”. Tôi cũng rất thành công. Hàng tiêu dùng “ăn thua” nhau ở vốn dày, kho rộng và đủ mặt hàng, bán rẻ, phục vụ nhanh. Tiền lãi tính theo % thì không nhiều nhưng trên một số tiền khá lớn nên cũng không ít. Hơn nữa thu nhập rất ổn định và đều như “vắt chanh” hàng ngày, hàng tháng. Chỉ có điều kinh doanh cửa hàng này mất nhiều thời gian, từ sáng sớm đến 10h tối, khó mà giao phó cho nhân viên được. Cách đây 6 tháng, dù rất tiếc, tôi đành phải nghỉ vì bận bắt tay vào ý tưởng mới. Tính ra tôi cũng có thêm một số tiền giắt lưng, cùng với những hiểu biết và kinh nghiệm nữa. Tôi học được cách thức kinh doanh của nhiều người, nhiều hãng (từ chính cái việc họ bán hàng cho tôi).
    Việc buôn bán làm tôi cảm thấy rất vui sướng, tôi say mê làm việc mà không mệt mỏi....
    (còn nữa)
    Theo Express

Mời các bạn đưa ra những điều học hỏi được qua bài viết này

Sửa lần cuối: 29/2/2012
    tibas.onlineFrankfurt thích.
  7. Frankfurt

1. Bác chủ Top Hung soa định khóa đề tài hay sao mà đã tổng kết với cá cám ơn ?
    2. Cám ơn là không cần thiết vì chắc chắn sẽ còn rất nhiều bạn quan tâm và tham gia, bác sẽ không cám ơn xuể đâu.
    3. Có cám ơn thì là cám ơn cái ý tưởng khởi xướng của bác.

hung soa thích bài này.
  8. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Sau khi đọc xong bài viết trên em thấy:
    - Ý tưởng kinh doanh là vấn đề rất quan trọng.
    - Dám nghĩ dám làm và không sợ thất bại.
    - Biết đứng lên sau thất bại.
    - Kinh doanh phải cần có cả chữ tâm mới bền lâu được.

Frankfurthung soa thích.
  9. hung soa

Không phải đâu, mình có ý định cứ sau một tuần thì có một ý kiến mang tính tổng hợp các tin, bài, các ý tưởng mà các bạn đã đê xuất để mọi người truy cập có hệ thống. Việc này cần sự hợp tác của nhiều bạn nữa. Nhưng vì Topic mới mở được 2 tuần nên mình cũng chưa có tham vọng gì nhiều và cũng chưa đưa ra các mục tiêu quá cao, do đó trong 2 tuần mình tạm có những đánh giá chủ quan như vậy và ghi nhận, cảm ơn các bạn là hợp lý và chắc chắn không làm ảnh hưởng đến danh dự hoặc uy tín của ai và đồng thời cũng không có ý đề cao ai cả đâu bạn ạ. Tất cả những vấn đề mình nêu trên là đúng sự thật, và sự hưởng ứng của các bạn là điều đáng mừng cho cả mình và cho nhiều người khác.
    Một điều nữa là thời gian của mình cũng không dư dật nhiều lắm, thỉnh thoảng mới vào mạng được một lúc và mạng nhà mình cũng hay bị đơ nên nhiều hôm muốn vào mà không đươc.... [/SIZE]

Sửa lần cuối: 15/8/2013
    Frankfurt thích bài này.
  10. hung soa

Tôi bỏ dạy để đi buôn
    (Tiếp theo và hết)
    Việc buôn bán làm tôi cảm thấy rất vui sướng, tôi say mê làm việc mà không mệt mỏi. Mẹ tôi bảo: “mày đúng là bị Giời đày, ngồi yên một phút cũng không chịu nổi”. Có lẽ thế thật, và ông Giời còn gắn thêm cho tôi một cái mặt rất “dày” nữa thì phải. Nhiều người vẫn đánh giá bán hàng là việc làm thấp kém, không dành cho người có học. Đối với họ một công việc “sang” phải có cái “mác” thật đẹp. Hoặc có buôn bán thì cũng là “cái gì” to tát, hoành tráng, chứ không phải là đồ ăn, đồ uống, đồ dùng như cái “siêu thị mini” này. Kệ họ, tôi không hề thấy xấu hổ, ngượng ngùng hay mặc cảm một tí nào hết. Nếu được lựa chọn lại tôi vẫn theo con đường ấy, chỉ có điều là sớm hơn mà thôi.
    Thực ra trên bề mặt trái đất này có mấy công ty (dù lớn hay nhỏ) mà không bán hàng chứ ? Không bán sản phẩm thì bán dịch vụ, không bán vật chất thì bán tinh thần. Từ ông “Bin Gết” đến bà “Bin Gà” (tức bà Bin bán gà ở chợ Cóc gần nhà tôi) đều kiếm tiền từ bán hàng cả đấy thôi. Tôi cũng vậy, tôi tự tin và thấy việc ấy rất phù hợp với mình. Tôi muốn trở thành một người bán hàng thành công. Những sáng tạo liên tục trong kinh doanh giúp tôi luôn giữ được khách hàng cũ và tăng thêm khách mới. Được khách hàng tin cậy và yêu mến như một người bạn tốt là điều tôi vui sướng nhất, còn hơn cả tiền bạc.
    “Quả” thứ tư của tôi bắt đầu cách đây chưa lâu. Ý tưởng này được nảy sinh từ thực tế, khi tôi quyết định bán một ngôi nhà trong ngõ để thêm tiền mua ra mặt phố. Nhận thấy những bức xúc chung của xã hội, sẵn nhà “trồng” được, tôi lập một trang web chỉ đăng quảng cáo nhà đất có hình ảnh thật và đích thực chủ nhà “xịn”. Số lượng ảnh, video không hạn chế, miễn sao để người xem có được nhiều thông tin nhất (chủ nhà cũng đỡ mất công tiếp khách vào xem rồi chẳng được việc gì). Mọi thông tin đều công khai minh bạch mà người truy cập không bao giờ mất phí. Còn chủ nhà (tức người cần quảng cáo) sau này tôi sẽ thu một khoản duy nhất là 200 ngàn (trọn gói mọi việc từ đi chụp ảnh, quay video rồi đăng quảng cáo cho đến khi họ hoàn tất mọi việc). Hiện giờ thì tôi miễn phí hoàn toàn. Tôi muốn đem lại một công cụ hữu dụng thực sự cho cộng đồng, khi ai ai cũng biết đến thì tôi mới thu tiền cũng chưa muộn.
    Tôi rất tự tin vì trang web của tôi được xã hội đón nhận nhiệt tình, khách hàng nhân lên mỗi ngày. Quan điểm kinh doanh của tôi rất rõ ràng: người dùng có lợi, xã hội có ích, thì mình sẽ có công.
    Vợ chồng tôi thường bàn bạc mọi vấn đề với nhau, cho dù mỗi người một việc. Anh ấy giúp tôi tăng cường ý chí, quyết tâm và mạnh dạn hơn. Còn tôi “trả công” lại bằng những ý tưởng sáng tạo mới và triển khai đưa nó vào thực tế. Khi bắt tay vào kế hoạch nào cũng vậy, mọi vấn đề lớn nhỏ tôi đều làm ở mức độ tốt nhất có thể (không bỏ qua và xem nhẹ bất cứ một cái gì).
    Sau bảy năm cắp tráp học hỏi trên thương trường, tôi thấy rằng: tiền có thể vay, nhân công (các chuyên môn) có thể thuê nhưng “đầu óc” và đam mê thì phải là của mình. Có như thế mới đủ trí tuệ, nghị lực, quyết đoán và nhiệt huyết để vượt qua những khó khăn. Còn việc mình làm không đúng ngành học cũng chẳng ảnh hưởng gì lắm. Các đồng nghiệp cũ vẫn gọi tôi là kẻ “mất dạy” (tức là mất nghề dạy học). Còn đồng nghiệp mới trong lĩnh vực kinh doanh thì gọi tôi là kẻ “cướp nghề”. Thế nào tôi cũng vui.
    Tôi còn thấy xã hội hiện nay có cực nhiều cơ hội dành cho những người say mê lập nghiệp. Bao nhiêu mặt hàng, bao nhiêu sản phẩm, dịch vụ là bấy nhiêu cơ hội chứ ở đâu xa. Từ tăm xỉa răng, giấy lau miệng hay cửu vạn, đồng nát… lĩnh vực nào cũng có đại gia “mọc” lên. Không nhất thiết phải chờ đợi một ý tưởng mới chưa ai làm bao giờ. Chúng ta có thể dùng chính những cái cũ còn nhiều bất cập để mở ra một hướng đi mới, phù hợp với công cụ mới, đem lại hiệu quả cao hơn cho người sử dụng. Có sản phẩm tốt, dịch vụ tốt là có đường đi đến thành công rồi.
    [/SIZE]
    nguồn Express
    Mời các bạn tham gia ý kiến

Sửa lần cuối: 15/8/2013
  11. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Em thấy ý tưởng của mẹ nó hay đấy..............

hung soa thích bài này.
  12. bovang

Lại gặp mẹ này ở đây rồi. Chúc chị sẽ luôn thành công trên con đường chị đã chọn.

hung soa thích bài này.
  13. thongoc2212

thongoc2212 Bỉm giá rẻ -0984.648.696

ý tưởng hay, chúc các mẹ thành công trên con đường mình đã chon nhé. Em máu kinh doanh lắm, nhưng lại nhát, cứ có ý tưởng gì mà lôi ra bàn, mọi người gàn lại thôi, thành ra vẫn dậm chân tại chỗ. Lương VP chỉ đủ tiêu cho 1 mình mình, hixx

hung soaBanhBeoDiMo thích.
  14. bovang

Toppic này sẽ là nơi lắng nghe - chia sẻ ý tưởng kình doanh của chị đó.

hung soaBanhBeoDiMo thích.
  15. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Hôm qua em có đọc mấy bài viết của anh bhkien bên kinh nghiệm kd thấy bổ ích lém, cả nhà qua đọc tham khảo thêm xem mình có tố chất kd ko nhé

hung soa thích bài này.
  16. bovang

Hì. Mẹ nó đã chia sẻ thì phải chia sẻ cho hết chứ. Mẹ nó copy link paste sang đây cho cả nhà tham khảo.

hung soa thích bài này.
  17. hung soa

(BoSumi: vậy ah,
    bạn mới tham gia mà những hoạt động của bạn lại hết sức chuyên nghiệp
    bạn có sức hút và lôi kéo được mọi người về phía mình
    thế là thành công đó ban
    BẠN ĐANG Ở KHU VỰC NÀO ?)

@BoSumi: Cảm ơn bạn, hiện giờ gia đình mình đang hoạt ở hai nơi là Thành phố Hà Tĩnh và Q Hoàng mai, Hà Nội. vì chưa có kinh nghiệm trên DD nên phải thận trọng từng lời nói, câu viết, nếu lỡ nói sai điều gì đó thì sẽ rất khó thanh minh, với lại mình bắt chước câu nói trong trong TV: Muốn nhanh thì phải từ từ.
    Sở dĩ mình đề xuất Topic như vậy vì mình nhớ đến vở kịch của cố nhà viết kịch Lưu quang Vũ có tiêu đề: "Nếu anh không đốt lửa" đã được công diễn vào những năm 1980, khi ấy mình còn bé nhưng mình rất tâm đắc và nhiều câu thoại vẫn còn nhớ. Lưu Quang Vũ lấy tiêu đề vở kịch từ một bài thơ của một nhà thơ nước ngoài đại ý: nếu tôi không đốt lửa, nếu anh không đốt lửa, nếu chúng ta không đốt lửa, thì đêm tối bao giờ có ánh sáng. Ý của bài thơ này gần như có vẻ trái ngược với suy nghĩ "hết mưa là nắng hửng lên thôi, ... hết khổ là là vui vốn lẽ đời". Bởi một bên là những cái thuộc về tự nhiên mang tính khách quan, một bên là lĩnh vực XH do chủ thể tác động.

http://www.lamchame.com/forum/showt...Thailand-Japan-(Jiplai-Panasonic-Mitsubishi…)

Sửa lần cuối: 3/3/2012
  18. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Một bài post khá hay và bổ ích !!!!

Nếu mình mà đọc được kinh nghiệm này chắc mình đã không thất bại trong lần "hùn hạp mần ăn" đầu tiên của mình !! :rolleyes:

Bác clbkinhdoanhdanang không biết có kết nạp thành viên ở Sài Gòn không nhỉ ?!?! :D Thích ý tưởng "buôn có hội, bán có phường" của bác rồi đấy !!

..............

Đã đọc từng trang từ trang 1 đến trang 10 nhưng vẫn chưa thấy mọi người thảo luận về 1 vấn đề nào cụ thể nhỉ !!

Hiện nay công việc công ty cũng không như mong muốn nên chia sẻ Ý TƯỞNG của mình sau nhiều năm đi "làm công ăn lương":

Thực trạng : Các công ty nước ngoài thường đầu tư vào Việt Nam để thuê nhân công, mua nguyên liệu đầu vào với giá rẻ, sơ chế hoặc thậm chí hoàn thiện rồi đem về nước đóng mác, đóng seri, đóng kiện, ... bán ngược trở lại Việt Nam hoặc các nước khác với giá gấp nhiều lần !!

Ví dụ thực tế: Các hãng nổi tiếng đã có nhà máy sản xuất tại Việt Nam như Adidas, Nike, Puma, ... hoặc thuê gia công tại Việt Nam Polo, Cá sấu, ...; các phần (spare-part) của các thiết bị CNTT : tại nghe, vỏ máy laptop, điện thoại, ... đang sản xuất tại VN để XK; Thương lái Trung Quốc qua thu mua nông sản Việt Nam , ...

Ý tưởng : Mọi người Việt Nam hãy liên kết lại, hỡ trợ nhau tự quảng bá, tự xuất khẩu trực tiếp cho các đối tác ,... Một là không để xảy ra tình trạng "ép giá" như nhiều lần đã xảy ra. Hai là khẳng định VN có thể làm các sản phẩm đòi hỏi chất lượng cao tiêu chuẩn Thế giới. Ba là tự bản thân người Việt Nam đã nâng cao đựợc tình hình kinh tế của mình.

Mong muốn : Trong 1 quá trình từ lúc sản xuất đến lúc bán cho người tiêu dùng, mọi người Việt Nam cùng nhau đóng góp từng công đoạn để không còn phụ thuộc nữa !

Tự nhận xét : Ý tưởng có vẻ ghê gớm, vĩ mô !! Nhưng vẫn hy vọng có thể thực hiện được vì mình luôn thực hiện từ các việc nhỏ như : mặc quần áo VN sản xuất; sử dụng các sản phẩm nhựa của VN sản xuất;... Trở ngại lớn của ý tưởng này là : mình có đủ khả năng tự làm không ??? Vẫn biết trong chuỗi mắc xích từ khi rời khỏi nhà máy đến nơi tiêu thụ luôn là bài toán cộng về chi phí, nhưng mình hy vọng 1 ngày nào đó có thể bỏ bớt 1 -2 hoặc nhiều mắc xích để cải thiện 1 điều gì đó !!!

Bên lề :
    - Mình đã có dịp đi công tác các tỉnh và nước ngoài nên rất đau lòng cho những người nông dân Việt Nam. Họ phải bán sản phẩm của họ giá rất thấp cho các thương lái, thế mà đến khi họ biết được giá bán các sản phẩm đó trong siêu thị trong thành phố lớn giá cao gấp nhiều lần hoặc bán ở nước ngoài giá cao rất nhiều !
    - Đôi lúc đi nhậu với bạn bè 1 chầu trả tầm 2-3 triệu mà chẳng ai tiếc rẻ gì, bỗng nhiên nhớ lại những cảnh đời ở quê nghèo đi làm thuê mà mỗi ngày chỉ kiếm được 50-70 ngàn đồng mà buồn cho "cuộc sống KHÔNG bao giờ CÔNG BẰNG, bạn phải quen với điều đó"

..........
    Cám ơn mọi người đã đọc !

19. gau_pooh

gau_pooh Thành viên mới

Mình là người yêu thích kinh doanh, hiện đang cộng tác với 1 tập đoàn của Mỹ về sản phẩm dinh dưỡng. công việc mình hoàn toàn chủ động về thời gian nên mình rất thích. Mẹ nào có nhu cầu làm thêm ở nhà thì liên hệ mình nhé SĐT 0974.478811(Quỳnh)

hung soa thích bài này.
  20. be to

be to Guest

hóng hớt cả nhà nói chuyện...............................

hung soa thích bài này.