Thông tin: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 15/2/2012.

1. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Ðề: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Cảm ơn bạn, trong DĐ có rất nhiều người cần có việc làm thêm, bạn nên nói rõ hơn để mọi người vào tham khảo

Đang tải...

2. hung soa

@ tibas.online: Ý tưởng của bạn rất hợp lý, nhưng có lẽ bạn đưa ra một hoặc một nhóm sản phẩm, dịch vụ cụ thể nào mà bạn thấy dễ hợp tác nhất và nếu có thể thì bạn đưa cách thức tiến hành để mọi người cộng tác nhé.
    Mình cũng đang rất mong các ý tưởng hoặc các đề xuất của các bạn khác, nào mời các bạn...

3. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Ý kiến của tibas.online rất dũng cảm nhưng rất liều lĩnh vì các thử thách sau:
    - Tự chủ nguồn nguyên vật liệu
    - Tự tìm đầu ra cho thị trường, trong đó khó nhất là thuyết phục KH tin mình (tham khảo câu chuyện thành công của HTC)
    - Tự chủ về công nghệ, cái này phức tạp và mất nhiều thời gian (tính bằng thế hệ của người lao động) để hoàn thành

4. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Cuối tuần vừa rồi em bận quá lên không có thời gian vào toppic.
    Chúc cả nhà 1 ngày làm việc hiệu quả.

BanhBeoDiMohung soa thích.
  5. Frankfurt

Frankfurt Thành viên đạt chuẩn

Mình có cảm nghĩ bạn này đã có thời gian sống và học ở nước ngoài.

hung soa thích bài này.
  6. giadinhsukem

giadinhsukem kidsmot.com

Có ai có KN mở nhà nghỉ không cho em xin ít KN thực tế với ạ? Với xu hướng hiện nay có nên làm nhà nghỉ không hay xây nhà cho thuê sẽ oki hơn?

hung soa thích bài này.
  7. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Đọc 1 lèo đến trang 11, tìm thấy đoạn này phù hợp với suy nghĩ của mình nhất: "Mình nghĩ quan trọng là cách nhìn cúa chúng ta thôi. Thấy một người mới kinh doanh, cách nghĩ tích cực là: „ Ồ hay quá, thêm một người vào hội, để xem anh ta có điểm mạnh gì „. Cách nghĩ tiêu cực là: „ Lại thêm một đối thủ cạnh tranh nữa, chưa đủ khó khăn hay sao „"

Đưa ra 1 ví dụ cụ thể rút ra từ việc kinh doanh hàng trẻ em của mình:
    1/ Tại LCM: Nếu chỉ có 1 mình mình bán loại hàng này thì chắc chắn không có cả 1 chuyên đề cho Các sản phẩm này.
    2/ Nếu không có những người cùng hội cùng phường đông đúc tại đây, chắc chắn cũng sẽ không bao giờ có khách hàng vào DD này.
    3/ "3 người cùng đi, chắc chắn sẽ có 1 người là THẦY của ta": vậy bạn có học được gì từ BẠN hàng của mình không? --> Chắc chắn có.

Nên phải nhìn những người cùng ngành nghề là BẠN, là THẦY, là những nhân tố làm cho chính mình thành công chứ không phải là "Đối Thủ", như vậy, chắc chắn sẽ dễ dàng thuyết phục chính mình hợp tác với họ. Sự thất bại của mình là do mình chứ thật sự không phải do "Đối Thủ" mình gây ra.

8. hung soa

]
    Mình thường hay nghĩ theo hướng tích cực: Hay quá, có thêm bạn cùng làm.

Lời người viết: Mình rất muốn các bạn chia sẻ những kinh nghiệm kinh doanh của các thành viên trên Topic, có thể là những thành công hay những thất bại từ thực tế sẽ là những bài học xương máu không chỉ cho các bạn mới KD mà còn cho cả những người đã có thâm niên rất lâu, mà hàng ngàn trang sách dạy KD không đạt được. Trong khi chờ Bài viết của các bạn, mình đưa ra một số kinh nghiệm của bản thân gia đình mình. Nhóm những bài viết này mình lấy tiêu đề "Chuyện nhà mình". Chuyện mình kể có thể kiểm chứng vì có xen vào những số ĐT của những đối tác để các bạn tham khảo nếu thấy có ích. Mình không có ý định để làm nổi mình lên, cũng không có tham vọng chỉ bảo, khuyên can ai, điều mong muốn duy nhất là nếu bạn nào không thích thì lướt qua, bạn nào thấy có điều gì đó có ích thì có thể vận dụng vào. Và mình cũng rất cần nghe những ý kiến phản hồi của các bạn, cả cái hay và cái dở, cả cái được và cái mất trong những câu chuyện mình kể để mình rút kinh nghiệm để kinh doanh tốt hơn. Nếu được như vậy mình đã có lợi từ mọi người, đã đạt một phần mục tiêu của Topic rồi, phải không các bạn.
    Để tiện theo dõi, mình đặt tên các bài viết nhóm này theo thứ tự Bài 1...n

Sau đây mình xin phép được bắt đầu.

Chuyện nhà mình
    Bài 1
    Cách đây hơn 20 năm về trước, khi mình mở cửa hàng lần đầu tiên, mình phải thuê phòng ở của mình tại cơ quan để được mở quầy làm thêm(mở cửa sổ phía sau thành cửa đi để bán hàng). Thời điểm này đường phía sau lúc ấy rất ít người qua lại vì vừa nhỏ, vừa xấu. Một thời gian sau đó, có người đến thuê tiếp một vị trí gần đó và kinh doanh mặt hàng tương tự. Bạn bè lúc ấy lo cho mình phần vì vốn hẹp, phần vì kinh nghiệm không có sẽ bị người kia giành mất khách. Ngược lại mình thì rất mừng vì đối với mình là làm sao kéo được nhiều người đi về phía ấy. Và đúng như đoán, có thêm cửa hàng nên hàng ngày số lượng người đi về càng đông và chỉ sau một năm do làm tốt nên khách tăng lên rất nhiều, khu đó bây giờ thuộc dạng sầm uất nhất TP.

Mấy năm sau mình chuyển địa điểm kinh doanh sang vị trí cách đó khoảng 400m, hướng khác, mọi người lại lo mất khách, nhưng mình cần một không gian rộng hơn, hướng nhà mát mẻ hơn , ổn định hơn (mình mua được đất để làm nhà, dù phải vay nợ ngân hàng khá nhiều). Lại từng bước cũng cố và xây dựng, lượng khách không giảm mà ngày càng tăng, doanh số và lợi nhuận cũng vì thế mà tăng lên. Nhưng dãy phố này chỉ một mình bán hàng nên cũng buồn, nhiều khi muốn tâm sự với bạn hàng thì phải sang phố khác.
    ..............
    Cách đây sáu năm, khi có cặp vợ chồng gần nhà mình chưa biết nên làm gì, sang xin ý kiến, mình bảo: nếu 2 em không ngại thì mở cửa hàng bán như chị, Cả hai vợ chồng nói: bọn em muốn KD lắm, nhưng mở bán hàng Điện như chị thì không thể được, vì anh chị có uy tín và niềm tin của mọi người rất lâu rồi, cộng vào đó kinh nghiệm bán hàng, vốn liếng,..vv. Nếu bán cùng ngành hàng với anh chị thì em làm sao có khách, làm sao cạnh tranh dược để mà tồn tại?

Mình trả lời: Hai em sao lại phải cạnh tranh với anh chị và ngược lại, các cụ có câu: Trời chung, lộc riêng cơ mà. Các em cũng có anh em, bạn bè, nếu làm tốt thì dần dần khách hàng càng nhiều thêm, lo gì. Nếu muốn thì anh chị sẽ bày cho cách làm.

Sau đó hai vợ chồng quyết định mở cửa hàng (cách nhà mình một nhà, các bạn có thể kiểm chứng bằng cách gọi điện thoại cho cô chủ 0393 881461), vợ chồng mình san hàng, chỉ bảo cách bán, mua hàng rất chi tiết, vay hộ thêm vốn từ ngân hàng (vì họ chưa thể vay được), bán chịu cho một phần hàng và chia sẻ khách hàng (xem bài 2). .

Kết luận 1: Nếu có thêm người cùng kinh doanh ngành hàng ở cạnh mình thì lượng khách hàng càng có cơ hội tập trung hơn, Cơ hội kinh doanh càng lớn[/
    (Còn nữa)

Cảm ơn sự quan tâm theo dõi của các bạn

Sửa lần cuối: 19/3/2012
    Frankfurttibas.online thích.
  9. hung soa

Chuyện nhà mình
    Bài 2
    (Tiếp theo)
    Để tạo thuận lợi cho khách hàng làm quen với cửa hàng mới mở, mỗi khi khách mua hàng, mình thường chủ động bán khoảng 70-80% nhu cầu của khách và bảo họ số còn lại nhà em vừa hết, giới thiệu họ sang đấy mua. Để tạo lòng tin cho họ, mình chủ động dùng điện thoại gọi sang cho vợ chồng để khách yên tâm mua bên đó chất lượng cũng đảm bảo như bên này. Nếu có khách chần chừ, e ngại thì mình chạy sang lấy hộ về(mặc dù hàng mình còn rất nhiều vì mình bán buôn cho cả khu vực mà...). Thỉnh thoảng vắng khách mình lại chạy sang đứng ở cửa hàng mới để nếu khách quen đi qua thì ghé vào mua luôn. Dần dần cửa hàng đông khách lên, bây giờ thì hai vợ chồng này kinh tế cũng đã khá giả, buôn bán khá phát đạt và vẫn cùng vợ chồng mình sống vui vẻ. Hiện nay có nhiều mặt hàng lấy của nhà mình, đồng thời có nhiều mặt hang tự khai thác lấy.

Sau thành công của cặp vợ chồng thứ nhất, cách đây bốn năm mình lại giúp cặp vợ chồng thứ hai mở cửa hàng điện. Lộ trình cũng như vậy nhưng với cặp thứ hai này thì ít phải hỗ trợ về vốn hơn(tức là không phải vay hộ ngân hàng như cặp thứ nhất).

Đến bây giờ dãy phố nhà mình đã có ba quầy hàng điện, khách hàng ngày càng đông vui, thu nhập cứ thế tăng đều. Có thêm quầy, mình cũng đỡ rất nhiều thứ, khi đông khách thì bảo mọi người sang bớt các quầy bên cạnh, có nhiều mặt hàng trước đây mình KD bây giờ nhường lại cho các quầy bên để có điều kiện phát triển thêm nhiều mặt hàng mới, vì nhu cầu và tốc độ phát triển của hàng điện rất lớn.

Kết luận 2: Nếu giúp được bạn mình Kinh doanh cùng ngành hàng thì mình càng có cơ hội phát triển

Các bạn có thể hỏi: như thế thì mình được lợi gì trong vụ này? Xin thưa, mình được lợi nhiều thứ lắm...

(Còn nữa)

Sửa lần cuối: 19/3/2012
  10. Kunbong2011

Kunbong2011 Thành viên rất tích cực

thấy bài của bac Hungsoa hay qua, thực tế ít ai làm và nghĩ dc như nhà bác, rất hiếm đó, cảm ơn tấm lòng của bác

hung soa thích bài này.
  11. hoachaco

hoachaco Thành viên mới

lót dép hóng hớt học hỏi các mẹ.mình đang tập tọe kinh doanh chè Thái Nguyên quê nhà.
    Mẹ nào có nhu cầu ủng hộ nhe!

hung soa thích bài này.
  12. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Mình đã từng làm cho vài công ty ở các lĩnh vực khác nhau và hiện nay đang làm về XNK cho một công ty thương mại nên có thể nói không nhất thiết một lĩnh vực hay dịch vụ nào cả ! Bất cứ sản phẩm nào của Việt Nam có nhu cầu xuất khẩu hay nhập khẩu thì mình sẽ hỗ trợ nếu có thể.

Cám ơn bác đã góp ý ! Đó là những trở ngại mình đã nghĩ đến và mình tin nếu mình cùng liên kết lại làm thì có thể vượt qua hoặc khắc phục được ! Nếu mọi người thực sự hỗ trợ cùng nhau thì sẽ làm được !

Như mình đã nói, việc này có thể làm khi mà mọi người ở những lĩnh vực khác nhau cùng nhau làm sẽ bù đắp những khiếm khuyết của nhau trong một quy trình kinh doanh thuần nội địa hoặc xuất khẩu.

Một ví dụ như thế này :

--> 1. Anh A đã đang làm gia công cho một đối tác nước ngoài về balô laptop chẳng hạn. Giờ anh ta có thể sản xuất ra 1 sản phẩm P có thể khắc phục được những nhược điểm mà anh đang gia công (hoặc đơn thuần là kiểu dáng, mẫu mã khác).
    --> 2. Anh ta có thể giao cho một chị B nghiên cứu và tung ra thị trường nội địa để kinh doanh, hoặc nếu có thể xuất bán ra nước ngoài.
    --> 3. Chị B sẽ liên kết với 1 công ty XNK C để xuất hàng ra nước ngoài với chi phí tối ưu nhất (hạn chế tối đa các rủi ro về thủ tục, thuế suất, vận chuyển, thanh toán, …)

Với một chuỗi liên kết hình dung đại khái trên thì các bên đều có lợi, tăng hiệu quả kinh doanh hoặc từ từ có thể tự khẳng định mình, không núp bóng dưới bất cứ thương hiệu nào cả. Điều quan trọng là mọi người có thực sự chia sẻ cùng nhau hay ở mỗi khâu của anh A, chị B, cty C cứ đặt lợi ích của mình lên trên hết ?!!

Và bài học thực tế của bác hung soa tại trang 11 : http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/495973-D%C3%A0nh-cho-c%C3%A1c-b%E1%BA%A1n-th%C3%ADch-kinh-doanh/page11 là những kiến thức hưũ ích đáng tham khảo.

Tất nhiên ý tưởng này cũng sẽ gặp nhiều trở ngại và khó khăn. Ngoài các điều mà bác uhohwtf nêu ở trên thì còn nhiều điều trở ngại khác. Vì thế nên rất cần mọi người cùng nhau góp ý và xây dựng.

Ý tưởng này xuất hiện khi mình thấy khả năng của người Việt mình có thể làm hầu hết các sản phẩm chất lượng cao nào mà Thế Giới có nhu cầu.

Sửa lần cuối: 9/3/2012
    hung soa thích bài này.
  13. be to

be to Guest

:) sáng vào nhà, lại học được nhiều điều bổ ích của các mẹ và chị em chia sẻ

hung soa thích bài này.
  14. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Lâu em ko ghé thăm nhà mình, hôm nay phải lội ngược lại đã ạ

hung soa thích bài này.
  15. MYN.Fashion

MYN.Fashion Thành viên sắp chính thức

Theo dõi chủ đề này với các mẹ. Tks!

hung soa thích bài này.
  16. bắp bắp

bắp bắp Thành viên đạt chuẩn

Hic, hnay e vs có tgian vào đây đoc tiếp. E ko có mấy phẩm chất như các bác nói, nhưng e lại vẫn cứ thích... hic, làm sao bây giờ?!:confused:

hung soa thích bài này.
  17. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Lại gặp chị ở đây rồi. Dạo này em bận nên cũng không có thời gian vào toppic.
    Giờ phải bắt đầu đọc comment cái đã. ke ke

hung soaBanhBeoDiMo thích.
  18. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Lâu không thấy nàng vào, bận làm ăn hả nàng ơi

hung soa thích bài này.
  19. hung soa

Mình hiểu ý tưởng của bạn, sự liên kết không loại trừ một sản phẩm hay dịch vụ nào cả, nhưng mình muốn bạn có một ví dụ cụ thể để mọi người dễ nhìn nhận vấn đề hơn, nhất là các bạn mới bắt đầu tham gia KD. Ví dụ bạn vừa nêu ở dưới đã làm rõ ý tưởng hay của bạn.

Có thể vận dụng vào cả hàng sản xuất, tiêu thụ ngay trong thị trường nội địa, đó là sự liên kết giữa các nhà sản xuất với các nhà phân phối, tiêu thụ sản phẩm, hoặc giữa các nhà phân phối, kinh doanh sản phâm vói người tiêu dùng.

@ tibas.online:Bất kỳ làm việc gì để đạt được kết quả tốt đều có những khó khăn nhất định, vì vậy rất cần sự tham gia góp ý của nhiều người. Mình rất tâm đắc câu nói: Nếu tôi không đốt lửa, nếu anh không đốt lửa, nếu chúng ta không đốt lửa, thì đêm tối bao giờ có ánh sáng mà mình đã có lần nhắc đến trong Topic này. Nếu có thể, bạn và tôi hãy là những người bật những que diêm đê bắt đầu nhóm lửa, bạn có đồng ý không?

20. hung soa

Mình nói theo ngôn ngữ hơi lý thuyết một tý. "Một người muốn KD thành đạt cần có 3 nhóm tố chất, đó là Kiến thức KD, Kỹ năng KD và Tính cách KD". Trong tiềm năng của mỗi con người sinh ra đều có những tố chất này, tuy nhiên mức độ khác nhau tùy vào điều kiện, hoàn cảnh, môi trường, sở thích, năng lực của từng người. Ở đây mình đưa ra tập hợp KD thành đạt, đây là những doanh nhân thực thụ rồi bạn bắp bắp ạ. Nhưng theo mình nghĩ, có thể một người nào đó có nhu cầu và sở thích tham gia thì cũng sẽ thành công ở mức độ của mình , bởi vì bạn đó sẽ lắng nghe, theo dõi, bàn bạc trao đổi, học hỏi kinh nghiệm, và trực tiếp bắt tay để làm, tự rút ra những điều bổ ích cho mình sau mỗi thành công hay thất bại và tự đứng lên để cứu lấy mình mỗi khi bị ngã.

Sửa lần cuối: 12/3/2012