Thông tin: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 15/2/2012.

1. be to

be to Guest

Ðề: Dành cho các bạn thích kinh doanh

mình cũng đang cố gắng học hỏi kinh nghiệm của mọi người, mình còn chậm chạp quá nên thấy chẳng có oder

Đang tải...

2. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Dạo này bán hàng kém quá. Lên em phải đi ra ngoài nhiều - không có thời gian để comment.
    Cuộc sống vất vả quá cơ.

hung soa thích bài này.
  3. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Chuyện nhà mình
    Bài 3

(Tiếp theo)
    Suy nghĩ để hỗ trợ 2 cặp vợ chồng mở cửa hàng không phải tự mình nghĩ ra, chẳng qua vận dụng kinh nghiệm của cha ông ta để lại: "Buôn có bạn, bán có phường" và kết hợp với thực tế khi mình cần mua một món hàng gì thì thích đến khu vực nào có nhiều cửa hàng bán loại đó, vừa đa dạng về sản phẩm, chủng loại, vừa đễ dàng so sánh, lựa chọn, vừa tham khảo để khỏi bị ngố về giá...Do đó nếu ngày càng có thêm các cửa hàng ở phố mình thì càng tập trung khách về càng đông. Lợi thế kinh doanh càng lớn.
    Hơn nữa mọi người đều biết rằng "Trời chung, lộc riêng", mặc dù cùng sống trong một phạm vi địa lý(cùng phường, cùng phố, thậm chí cạnh nhà nhau,..) nhưng lộc của nhà nào nhà ấy hưởng. Những cặp vợ chồng kia cũng có rất nhiều anh em, chú bác thân thích và bạn bè của họ, những khách hàng đầu tiên sẽ là những người này. Sớm hay muộn họ sẽ là khách hàng chung thân, vì không có lý do gì khi mình đi mua hàng lại không ưu tiên cho những người bán thân thích của mình (trừ trường hợp có những định kiến, vướng mắc cá nhân). Do đó nếu làm tốt thì cửa hàng của họ ngày càng phát triển, khách hàng càng đông đúc. Đó là lộc của họ, họ có quyền được hưởng chứ đâu có giành lộc của nhà mình.
    Một thắc mắc các bạn có thể hỏi: Như vậy một số khách hàng của mình (là anh em, bạn bè của chủ nhân cửa hàng mới..) sẽ bị giảm bớt, mình sẽ ứng xử vấn đề này như thế nào?
    - Trước hết nếu mình biết họ là những đối tượng nhóm trên, vào cửa hàng mình vẫn bán nhưng đồng thời mình kể chuyện cửa hàng mới mở, đồng thời mình cũng đề xuất nên mua một phần hàng gì đó cho bạn để động viên hỗ trợ người mới, còn QĐ mua hay không là quyền của họ, mình không can thiệp được, có chăng mình chỉ đảm bảo được rằng hàng bên ấy với hàng nhà mình có cùng xuất xứ, cùng chất lượng...
    - Mình xử sự như vậy vì mình vận dụng quy luật phát triển: Cửa hàng càng phát triển hàng năm sẽ mất dần một số bạn hàng cũ (khoảng 10-20%) đồng thời tăng thêm bạn hàng mới (Khoảng 20-30%) như vậy là tuyệt vời. Cũng như con người khi còn bé đi nhà trẻ, ta chỉ có bạn bè là trong khu phố nhỏ hoặc trong một làng, lớn lên chút nữa (Học tiểu học) bạn bè ta là các thành viên trong một xã. Càng lớn lên bao nhiêu, bạn bè ta càng tăng lên cả về số lượng, cả về không gian địa lý. Đồng thời ta cũng mất dần một số bạn cũ, có thể do tính cách không phù hợp, do hoàn cảnh công tác, do cách trở về không gian và thời gian...Mình muốn phát triển hơn thì mình phải học thêm để làm tốt hơn, đó chính là động cơ để thúc đẩy mình phát triển....

Bài học 3: Đừng buồn khi mất đi một số bạn hàng cũ, hãy quan tâm phát triển để lượng khách hàng mới tăng thêm lớn hơn lượng khách hàng cũ mất đi.

Mình làm như thế thì sẽ được lợi gì trong vụ này?
    (Còn nữa)

Sửa lần cuối: 19/3/2012
  4. uhohwtf

uhohwtf Thành viên tích cực

Hi, hân hạnh được tiếp chuyện với bạn, mình 100% được nuôi nấng và dạy dỗ nội địa.

To all: nếu các bạn thích kinh doanh và sẵn sàng chia sẻ một phần quyền sở hữu đứa con tinh thần của mình thì có thể tìm đến các quỹ đầu tư mạo hiểm để kêu gọi dòng vốn và kinh nghiệm quản lý, phát triển thị trường... của họ nhé.

hung soa thích bài này.
  5. bovang

@ tibas.online:Bất kỳ làm việc gì để đạt được kết quả tốt đều có những khó khăn nhất định, vì vậy rất cần sự tham gia góp ý của nhiều người. Mình rất tâm đắc câu nói: Nếu tôi không đốt lửa, nếu anh không đốt lửa, nếu chúng ta không đốt lửa, thì đêm tối bao giờ có ánh sáng mà mình đã có lần nhắc đến trong Topic này. Nếu có thể, bạn và tôi hãy là những người bật những que diêm đê bắt đầu nhóm lửa, bạn có đồng ý không?[/QUOTE]

Thời buổi này làm việc gì cũng cần phải có sự liên minh, liên kết. Càng quen biết nhiều càng tốt.
    Nhất là kinh doanh, càng đi nhiều càng thấy có nhiều người tài quá.

hahien139hung soa thích.
  6. hung soa

Bạn ơi đã có hội KD trên D Đ LCM mấy năm rồi nhưng mình không biết đấy thôi. Bạn vào http://www.lamchame.com/forum/showt...(2011)-Hội-Kinh-Doanh-Diễn-Đàn-LamChaMe/page2 cùng tham gia nhé

7. bovang

Hội KD thì nhiều lắm chị à. Cơ mà mỗi hội sẽ có 1 điểm mạnh riêng và 1 mục đích riêng.
    Em thấy toppic của mẹ nó cũng có rất nhiều mẹ tham gia. Hy vọng toppic này cũng sẽ có 1 buổi off
    gặp gỡ giao lưu và làm quen giữa mọi người.

8. hung soa

Mình vừa nhận được gần 100 trang bản thảo cần đánh máy, bạn nào có thời gian thì gọi cho mình để lấy, món này tuy k lớn nhưng cũng đỡ thêm được các bạn ạ

9. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Em thích kinh doanh nhưng chả có mối nhiều, đang nghĩ xem kinh doanh thêm mặt hàng j nữa mà khó quá

10. hung soa

Bạn ơi, mình không phải người cần thuê đánh máy, mình nhận hộ và tìm người cần có việc làm thêm để tăng thu nhập trên DĐ trong giai đoạn đang còn khó khăn này (như tiêu chí mình đưa ra trong TOPIC). Giá thị trường lâu nay mình cũng chưa biết nhưng mình ước định khoảng 5k/trang. Hiện mình vừa nhận được gần 100 trang. Nếu bạn có nhu cầu thì LL với mình theo số 0982 250 147
    hoặc hungsoa10@gmail.com.

Sửa lần cuối: 13/3/2012
  11. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Bạn ở Hà Nội àh? Mình ở SGN, nếu bạn có "Mối" cần đánh máy tại SGN thì báo mình nhé. Tốc độ "Gõ" của 2 vợ chồng mình thì 100 trang có thể xong trong thời gian rất sớm.

hung soa thích bài này.
  12. bovang

Em cũng giống chị đang tìm kiếm và suy nghĩ mà vẫn chưa nghĩ ra SP gì cả.

hung soa thích bài này.
  13. bắp bắp

bắp bắp Thành viên đạt chuẩn

Món này em thích và cần, nhưng e ở tận tx Sơn Tây ạ!:-(

hung soa thích bài này.
  14. bovang

Hí. Chao mẹ bắp bắp nhé. Em ở Ba Vì nè, cùng quê với mẹ nó. Xin lỗi mẹ Hungsoa em ngoài lề tý. ke ke

hung soa thích bài này.
  15. hung soa

Cảm ơn bạn, hiện tại thì mình mới tiếp cận một số đối tác ở HN. Sáng nay mình nhận được người đầu tiên cộng tác về bản thảo, đồng thời cũng có bạn Nich LCM Pham Thuy Duyen đề xuất nhận làm. Bạn vừa công tác, vừa bán hàng và nếu tranh thủ được thì đánh máy thêm cũng rất tốt, gọi là góp gió thành bão mà. Mình tin chắc nếu nhiều người đồng quan điểm với mình thì Topic này sẽ là nơi GIAO LƯU_HỘI TỤ_CỘNG TÁC, của nhiều bạn bè ở nhiều lĩnh vực khác nhau. Nếu có đơn hàng tiếp theo mình sẽ chuyển cho bạn. Chúc bạn đắt hàng,..

jackieharry thích bài này.
  16. bắp bắp

bắp bắp Thành viên đạt chuẩn

Hi, mình nhận đồng hương nhở, mẹ Bovang kinh doanh thành đạt thì mình cũng được thơm lây! Không cục bộ địa phương thì chắc chủ Top ko bắt vào tội xì pam đâu nhỉ?!

hung soa thích bài này.
  17. bovang

Thành đạt gì đâu chị. Em sắp chết đói rồi đây này. Chịc xem có ai cần mua Thiết bị Máy VP và Thiết bị an ninh thì giới thiệu cho em với.
    Hì. Thanks chị.

hung soa thích bài này.
  18. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Những câu nhận xét của bác hung soa thật chí lí !!:D Mình sẽ post lên một ví dụ điển hình của mình trong thời gian sớm (vì đang bận việc gia đình!)

@ hungsoa: Nhân tiện, mình cũng có nhận đánh máy (mặc dù mình ở Sài Gòn) nếu bạn cần gấp. Qui trình khá đơn giản, mình nhận đánh và gởi file khi hoàn tất, bác cứ chuyển khoản vào tài khoản qua mạng ! Nếu bác có tài liệu nữa cần thì cứ liên lạc với mình nhé !:)

hung soa thích bài này.
  19. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Cám ơn bạn rất nhiều, quên báo bạn biết là nếu bên bạn CÓ NHU CẦU NHẬP LIỆU (ĐÁNH MÁY) BẰNG TIẾNG HOA (TRUNG VĂN) thì mình cũng nhận làm được rất tốt đấy ạh (đảm bảo chính xác và Nhanh).
    Nếu có vấn đề xa, thì bạn có thể Scan/Fax văn bản cho mình, sau khi nhập liệu xong, mình sẽ gởi file lại cho bạn.

hung soa thích bài này.
  20. hung soa

Mình đang mong những đóng góp của các bạn, mỗi người bổ sung cho nhau một ít thì sẽ càng hoàn thiện hơn. Ví dụ nêu càng rõ ràng, cụ thể càng tốt
    @ tibas.online: Trưa nay nhận được đơn hàng đầu tiên thì mình đã chuyển cho một bạn tên Lan em của bạncó Nic LCM Duyên, sắp tới mình hy vọng sẽ có nhiều người tham gia.

Mình phát hiện ra một đều: có rất nhiều nhà Văn, nhà nghiên cứu các lĩnh vực văn hóa, xã hội, đã lớn tuổi tầm trên sáu mươi, sưdcs viết rất dồi dào nhưng kỹ năng đánh máy không tốt lắm, đó là một kênh các bạn có thể khai thác để người viết, người đánh máy đều cùng có lợi.