Thông tin: Dành cho các bạn thích kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 15/2/2012.

1. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Chào các bố mẹ
    Thấy mình hay vào diễn đàn, OX nhà mình gợi ý lập một topic với tiêu đề nêu trên, nhằm mục tiêu tập hợp, chia sẻ, trao đổi các ý tưởng KD; phổ biến các kinh nghiệm kinh doanh của những người đã thành công: Hỗ trợ các bạn muốn KD, đang KD, sẽ KD đạt được hiệu quả cao hơn, từ xây dựng ý tưởng, cách thức triển khai, quản lý, tiếp thị...
    Mình xin nói thêm 1 tý: OX nhà mình hiện giờ không trực tiếp KD gì cả, trước đây ổng có làm, nhưng Ô tư vấn cho mình và minh làm theo thấy rất được. Ô hay đọc sách, nhất là cuốn "Binh Pháp Tôn Tử" của TQ. Ô nói: "Người VN mình đơn lẻ thì làm tốt nhưng hợp tác lại thì yếu, ngược lại người TQ hoặc các nước khác thì họ công tác lại rất thành công". Thế thì tại sao chúng ta không thay đổi cách nghĩ này?
    KD ở đây theo mình hiểu sản phẩm có thể là hàng hóa, dịch vụ, tư vấn, chuyển giao công nghệ...
    Mình đưa ra một số ý như sau:
    - B1 Mọi người đề xuất, trao đổi các ý tưởng hoặc ý định KD.
    - B2 Chia sẻ, phổ biến kinh nghiệm KD,
    - B3 Phối kết hợp,hỗ trợ nhau trong KD để có thêm thu nhập
    Trên đây là suy nghĩ ban đầu, nếu các bạn thấy hợp lý thì cùng cộng tác nhé.
    [/B]
    http://www.lamchame.com/forum/showt...Thailand-Japan-(Jiplai-Panasonic-Mitsubishi…)

* Các bài viết về kinh doanh
    http://www.lamchame.com/forum/showt...-kinh-nghiệm-kinh-doanh?p=4143717#post4143717[/COLOR]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hung soa
    Đang tải...

2. BoSumi

BoSumi Bắt đầu tích cực

Ðề: Dành cho các bạn thích kinh doanh

hung soa NÓI RẤT ĐÚNG VỚI MÌNH NHÉ
    MÌNH LÀM VIỆC CÁC NHÂN THÌ RẤT ỔN
    NHƯNG SAO MÌNH CỨ NGẠI LÀM VIỆC TẬP THỂ , NHÓM THẾ KO BIẾT
    VÌ MỘT THỰC TẾ MÌNH THẤY LÀ MÌNH CÓ THỂ GIÚP NHỮNG NGƯỜI KHÁC LÀM VIỆC TỐT HƠN NHƯNG VỀ MẶT CÁ NHÂN THÌ KO CÓ LỢI CHO MÌNH - NHƯNG CŨNG KO PHẢI VÌ THẾ MÀ MÌNH KO HỢP TÁC
    CÓ LẼ CHỊ TẠI MÌNH LƯỜI

3. hung soa

Có nhiều cách để thay đổi, trong đó trao đổi trên diễn đàn cũng là một cách. Có người giúp đỡ người khác được nhưng không chia sẽ với người khác nên tác dụng chưa lớn. Mình đang suy nghĩ nên thay đổi để nhiều người cùng hưởng lợi, như vậy chắc sẽ có người cùng tham gia chia sẽ thôi.
    Mình thấy có nhiều bạn muốn làm thêm việc tại nhà chẳng hạn: Có nhiều người đang cần đánh máy các trang văn bản để in, đồng thời nhiều người có thời gian để đánh máy. Dù mỗi trang đánh máy thu nhập không cao nhưng mỗi ngày có thể tranh thủ đánh 5-15 trang chẳng hạn thì cũng thêm phần thu nhập cho các mẹ hoặc các bạn sinh viên...Trong khi đó người cần không gặp được nhau nên cả 2 bên đều bị thiệt thòi, phải không bạn?
    Bạn có ý tưởng gì chưa? Bạn có thể trao đổi trên diễn đàn hoặc email cũng được bạn ạ

Sửa lần cuối: 16/2/2012
  4. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Đúng là người VN mình làm việc theo nhóm rất yếu, em cũng muốn tham gia nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu.

hung soa thích bài này.
  5. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

trc đây mình cũng buôn bán quần áo tại nhà, online, nói chung tại thời điểm ý thì làm dc vì cách đây mấy năm rồi. bây giờ bán hàng online bão hòa rồi nên nếu hok có nguồn hàng độc đáo thì cũng khó bán hơn trước nhiều. rồi sau đó cũng chuyển sang bán đồ lưu niệm, cũng dc 1 thời gian dài, rồi lại phải đóng vì hồi ý vẫn là sinh viên, vẫn phải bận công việc đi học. xong rồi lại buôn bán quần áo chung với đứa bạn, mà chả hiểu sao hồi mình làm 1 mình thì lãi, làm chung với bạn thì toàn âm đâu đâu ý, rồi thanh lý lỗ... chán
    bây giờ đi làm văn phòng, nhiều khi rảnh quá mà chả biết làm gì để kiếm thêm. có việc nào đánh máy cũng dc nhỉ, mình đánh máy thì nhanh khỏi bàn hì hì

6. mẹ Nhót

mẹ Nhót Guest

Em xin đánh dấu để theo dõi nhé!

hung soa thích bài này.
  7. hung soa

Mẹ Kiều Phong ạ, lý do người VN làm việc theo nhóm yếu vì không hề được đào tạo, có chăng chỉ một số người khi làm việc ở các CQ có yêu tố nc ngoài hoặc tham dự một số cuộc hội thảo với nước ngoài thì mới trang bị một ít kiến thức tối thiểu, khi hoạt động mang tính sao chép máy móc nên không đạt kết quả như mong muốn, thậm chí còn ngược lại. Vấn đề này còn dài như phim tâm lý của Hàn Quốc vậy.
    Theo mình bạn có thể bắt đầu từ hôm nay, từ ngay ngôi nhà của bạn, từ nơi cơ quan bạn đang làm việc và ngay chính công việc của bạn đang làm. Tại sao mình nói thế? Bởi vì xuất phát điểm không phải ở đâu xa mà ngay trong đầu bạn đó. Bạn chỉ cần dành một ít thời gian suy nghĩ về nó và chia sẽ với mọi người, cùng biến những điều đó thành hiện thực. Mình không giỏi lắm, nhưng mình nghĩ chúng ta đang quá lãng phí chất xám, nhân lực, thời gian, các mối quan hệ,... mà lại phải sống cuộc sống thiếu thốn, lo toan trăm đường(Trừ một số it người có điều kiện). Nếu bạn tin, bạn muốn và bạn thích tham gia, mình tin rằng sẽ tốt lên rất nhiiều. Đây chỉ là những chia sẽ ban đầu với bạn

8. hung soa

- B1 Mọi người đề xuất, trao đổi các ý tưởng hoặc ý định KD.
    - B2 Chia sẻ, phổ biến kinh nghiệm KD,
    - B3 Phối kết hợp,hỗ trợ nhau trong KD để tăng thêm thu nhập

9. hung soa

..
    Mình nghĩ không phải bạn lười đâu. Bạn làm kế toán phải không? (Vì thây chữ ký thì đoán vậy thôi). Nếu đúng thì không thể lười, không được lười và không dám lười vì đặc thù của nghề nghiệp bạn ạ. Nếu bạn có thể giúp người khác về bất cứ lĩnh vực nào thì sẽ có lợi cho cá nhân nhiều chứ. Bạn có thể chia sẽ được không?

10. onlinemarketing

onlinemarketing Thành viên chính thức

heyyy nhưng mà người việt nam mình nếu họp nhóm lại thì người này ỉ lại cho người kia chả ai chịu làm phần hơn cả các mẹ ah :rolleyes:

11. kienlx3005

kienlx3005 Banned

Người Việt Nam tác phong chưa chuyện nghiệp nên hợp tác khó thành công , nếu có được tính chuyên nghiệp thì không thua kém gì nước ngoài

hung soa thích bài này.
  12. ohido water

ohido water Thành viên tích cực

Em đồng ý, người VN mình làm việc tập thể còn rất yếu vì nếu để công bằng mà nói thì ai cũng giữ cái tôi quá cao, ít người có cùng quan điểm và cách nghĩ trong khi đó thì ai cũng muốn giữ qua điểm của mình nên khi làm theo ý kiến của người khác sẽ làm không tốt, dẫn đến lv không hiệu quả. Điều đó buộc khi LV ở VN phải có thứ tự trên dưới.Nếu anh dưới quyền tôi thì tôi nói anh phải nghe và phải làm thật tốt. Đó 1 là khía cạnh nhỏ thôi nhé không phải là tất cả.Nhưng chủ yếu nó là như thế chị ah.

zozorozoo, tuanlinhhung soa thích.
  13. Frankfurt

Frankfurt Thành viên đạt chuẩn

Chào các bạn,
    mình là thành viên mới, cũng xin góp ý kiến như sau: có lẽ người Việt mình từ lúc nhỏ ít được học, được giáo dục cách sống cùng tập thể. sống trong tập thể. Người Đức đánh giá rất cao phẩm chất „ có tinh thần đồng đội“ „ ( cứ nhìn đội tuyển bóng đá của họ là thấy). Phẩm chất này thể hiện ở khả năng hợp tác, kỹ năng giao tiếp, tính tôn trọng, nhạy cảm và khả năng giải quyết mâu thuẫn. Khi tuyển dụng người phẩm chất này nhiều khi được đánh giá cao hơn cả khả năng chuyên môn. Các sếp đều biết rõ nếu trong tập thể có một thành phần chuyên „ đâm bị thóc, chọc bị gạo „ thì không bao giờ đạt được năng suất tối đa, do vậy kẻ hay mách lẻo, nói xấu, gây hiềm khích giữa các đồng nghiệp phải bị đuổi đầu tiên.
    Mình xin kể một ví dụ thực tế: Cháu trai con bà chị mình sau khi học xong ĐH được một công ty lớn của Đức, có rất nhiều chi nhánh nhận làm trưởng phòng. Công việc lý thú, lương bổng tốt nhưng trở ngại lớn nhất là bà phó phòng. Bà này đã làm lâu năm ở CT, độc thân nên thường làm việc nhiều giờ, chức trưởng phòng khuyết khá lâu nên nhiều khi bà tự coi mình là trưởng phòng… Thời gian đầu làm việc cháu luôn bị „va“ với bà, nhất là trong các quyết định. Sau vài tuần làm việc, cháu mình chủ động hẹn nói chuyện riêng với bà ( mẹ cháu khuyên nên trong một buổi ăn tối, dĩ nhiên kiểu Đức ai ăn gì người ấy trả tiền ). Cháu mình thẳng thắn với bà rằng, ở CT có luật bất thành văn là nếu 2 người đồng nghiệp không làm việc được với nhau thì cả 2 sẽ bị thuyên chuyển đến chi nhánh khác ở các thành phố khác, đó là điều không ai muốn. Vậy tốt nhất là cùng hợp tác, thỏa thuận công việc và trách nhiệm cúa từng người, trên cơ sở đặt quyền lợi CT lên trên hết…Sau buổi nói chuyện tình hình được cải thiện đáng kể, các sếp cũng đánh giá cao khả năng giải quyết mâu thuẫn cúa cháu mình.
    Mình nghĩ quan trọng là cách nhìn cúa chúng ta thôi. Thấy một người mới kinh doanh, cách nghĩ tích cực là: „ Ồ hay quá, thêm một người vào hội, để xem anh ta có điểm mạnh gì „. Cách nghĩ tiêu cực là: „ Lại thêm một đối thủ cạnh tranh nữa, chưa đủ khó khăn hay sao „

14. bắp bắp

bắp bắp Thành viên đạt chuẩn

Thế túm lại là có thể hợp tác theo như ý tưởng của chủ top không ạ?:D
    E thì hơi chậm chạp, nhưng được cái cẩn thận, có trách nhiệm, làm nhà nước ngày 8h, lúc nào cũng thiếu tiền!:(
    Khả năng của e là làm đồ handmade(lọ mọ các thể loại), thích kinh doanh nhưng chưa có gan lẫn vốn, đánh máy được, (cả viết khóa luận, bài tập thuê bên xh cũng ok nhưng nói đến việc này cứ hơi ngài ngại, hic)
    Vẻn vẹn có thế nhưng e cứ trình bày, có ai hợp tác được với người như e thì ới e vậy!
    Chúc cả nhà vui vẻ và cùng nhau kiếm được nhiều tiền!

hung soa thích bài này.
  15. Frankfurt

Frankfurt Thành viên đạt chuẩn

Các bạn khi muốn kinh doanh thường trăn trở vấn đề „vốn“, không đủ vốn hoặc quá ít vốn.Mình hiểu „vốn „ bạn nói tới đây là „tiền đầu tư „, nhưng trong thực tế còn có rất nhiều vốn khác như kiến thức về một ngành học, am hiểu về một lĩnh vực, một vùng địa lý, về sở thích tâm lý một nhóm đối tượng khách hàng, thông thạo một ngôn ngữ… Vốn có thể còn là các mối quan hệ, có khi là một biệt tài nào đó cúa bản thân, hay nhan sắc cũng là một loại „ vốn trời cho „ đến một tuổi nào đó thì thấy „sức khỏe là vốn quý nhất“ ,thậm chí những trải nghiệm, những thất bại cay đắng cũng là một loại vốn… Thật ra tiền đầu tư chính lại dễ nhất, vì nểu bạn chứng minh có khả năng và có nhiều vốn khác thì sẽ dễ dàng huy động từ gia đình, bạn bè, nhà băng hoặc cổ đông.

Mình chưa biết bạn, nhưng thấy bạn cũng có khá nhiều „vốn“ đấy chứ. Nhất định bạn sẽ tìm được cái bạn cần.

bắp bắphung soa thích.
  16. hung soa

BoSumi: SAO TRONG CHỮ KÝ CỦA MẸ HUNGSOA KO CÓ LINK?
    MẸ HÚNGOA KO CÓ WEBSITE AH
    BÁN HÀNG THÌ CẦN CÓ HÌNH ẢNH MINH HỌA CHỨ
    NẾU KO CÓ WEB THÌ MẸ HUNGSOA NÊN TẢI HÌNH ẢNH LÊN 1 TOPIC NÀO ĐÓ SAU RỒI LINK VÀO
    BÁN HÀNG SẼ HIỆ QUẢ HƠN ĐÓ

@BoSumi: Cảm ơn bạn BoSumi, mình mới tập vào các diễn đàn nên chưa có web, chưa biết cách up ảnh lên để cho moị ngừời xem, lâu nay kinh doanh tại nhà, cũng khá bận bán hàng nên thời gian vào mạng k được nhiều. OX vào rồi có gì thì thông báo cho thôi. Ổng làm việc cách nhà gần 400km cơ, một vài tuần thì Ổ mới về nhà một lần, chủ yếu là trao đổi qua ĐT

Sửa lần cuối: 2/3/2012
  17. hung soa

Bạn Frankfurt nói rất trúng với suy nghĩ của mình, vì thế mình mới lập topic này.
    Bây giờ mình muốn các bạn lần lượt đề xuất các ý tưởng, tùy vào từng lĩnh vực công việc, điều kiện và tư duy của từng cá nhân cụ thể, không kể bé hay hay, tầm vi mô hay vĩ mô, có ảnh hưởng nhiều hay ít...để mọi người cùng trao đổi, bàn bạc, được không ạ?
    Mình xin đưa ra một số ý tưởng "Tìm người cộng tác" để các bạn tham khảo:
    1- Lĩnh vực xuất bản:
    - Nhận (và thuê) đánh máy tài liệu, văn bản;
    - Cộng tác để xuất bản, phát hành ấn phẩm như sách, lịch.
    - Mua bán các ấn phẩm..
    .......
    2- Lĩnh vực Kinh doanh:
    - KD thiết bị điện dân dụng: Mua, bán các sản phẩm TBĐ dân dụng để tiêu dùng, để kinh doanh, để xây dựng nhà cửa, tư vấn sử dụng để TB có tuổi thọ cao.. Phối hợp làm đại lý, tư vấn để mở cửa hàng ...Việc này thì mình có tiềm năng vì đã có thâm niên khá lâu rồi.
    3 - Linh vực khởi nghiệp:
    - Cách thức đề xuất ý tưởng để KD...
    - Các bước để thực hiện ý tưởng KD
    4- Lĩnh vực Chăm sóc, bảo vệ sức khỏe, khám chữa bệnh...
    Những vấn đề này mình không nặng về mặt lý luận vì thực tế mình không học chuyên sâu về QTKD mà chỉ trao đổi theo KN thực tế và kết quả của mình.

Mời các bạn tiếp theo
    (còn nữa)

Sửa lần cuối: 22/2/2012
    huyenthu86Frankfurt thích.
  18. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

em hóng hớt vì em cũng đang mang vị biển quê Hà Tĩnh ra thủ đô

hung soa thích bài này.
  19. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

đánh dấu ngâm cứu tiếp để hôm nào nghĩ ra ý tưởng thì vào chia sẻ cùng các mẹ...........

hung soa thích bài này.
  20. hung soa

Mời bạn có thể chia sẽ KN của bạn với mọi người