Cần giúp: Các mẹ dạy con tô màu thế nào?

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi khanhvi84, 20/2/2012.

1. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Ðề: Các mẹ dạy con tô màu thế nào?

Dạy bé tập tô phải dần dần ạ. Từ khi háo hức tô rùi xé vở làm máy bay, giờ đến bộ bút màu và vở tập tô lần thứ 3 con trai mình đã tô cẩn thận và đẹp tương đối rùi. Nhận biết màu thì nhanh và vô cùng chính xác. Nói chung phải kiên nhẫn và dạy bảo con dần dần thui các mẹ ạ.

Đang tải...

2. akikoi.vn

akikoi.vn Bắt đầu tích cực

Có thể bé nhà mình không thích vẽ nên không tập trung, nếu các bé thích thì các bé rất tập trung đấy ạ, mẹ nó hãy tạo cho bé thói quen quan sát sự vật xung quanh để bé có thế tưởng tượng. :D

3. incoi2410

incoi2410 Cám màng gạo, tinh bột nghệ nguyên chất

con nhà mình cũng hơn 2,5 tuổi rồi. Bảo tô màu thì cứ toàn tô lan ra cả ngoài mà bảo thì chẳng chịu ghe. giờ mà màu vẫn chưa phân biết hết đâu. Có con mẹ nào giống bé nhà mình k nhỉ

4. cubingon

cubingon Thành viên mới

Các mẹ cầm bút bé rùi vẽ từ từ, thời gian đầu có thể cho các cháu nghịch để tạo sự hứng thú

5. tuanarch87

tuanarch87 Thành viên tích cực

theo em là tô viền ngoài của cái khoảng màu đó và dạy bé chỉ tô vùng bên trong thôi ^^

6. Mebanhkem

Mebanhkem Thành viên chính thức

cầm tay bé thì khác gì bạn tô hộ bé giống cô giáo đâu? bạn hứong dẫn bé từ từ,vừa học vừa chơi. Thật ra mỗi bé có 1 khả năng khác nhau,bé nhà bạn ko thích tô màu thì có thể thích tính toán,thích nhận biết mặt chữ thì sao?

7. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Theo mình thì bạn chịu khó vào google search một loạt tranh vẽ cho bé... nhieu lắm bạn ah. Mình tìm đường link tranh vẽ mà ở nhà ko nhớ ra được.. Bạn in cho con các bức hình vẽ đơn giản rồi tối về cùngtô với con. Con rât thích đấy bạn. Kiên trì và chúc bạn thành công

8. CongTHPD

CongTHPD Thành viên sắp chính thức

MÌnh nghĩ nên để bé sáng tạo, chỉ dạy con cách tô, chứ đừng ép cháu vào khuôn phép, chẳng hạn lá phải màu xanh, mái ngói nhà phải màu đỏ. Hãy để bé thảo sức sáng tạo!

MẹBảoBình thích bài này.
  9. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Mẹ nó cứ để con phát triển tự nhiên nhé. Tầm 3 tuổi cổ tay vẫn còn yếu, nên con cầm bút khá run. Đến 5 tuổi con mới cầm vững. Và vì sao 6 tuổi vào lớp 1, lúc đó tay con vững hơn, khả năng hình cũng tốt hơn.
    Nếu mẹ nó cho con đi theo chuyên nghiệp (họa sỹ) thì kể cả con học lớp 4, lớp 5 học vẽ cũng ok. Sau này muốn vẽ đẹp hơn thì nên ôn thi khi con học lớp 8, và chính thức ôn vào lớp 10. Chỉ cần vẽ cật lực học thường xuyên 1 tuần 2 buổi vào 3 năm cuối cấp là ok. (đôi khi cũng cần 1 chút năng khiếu)

10. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Re: Ðề: Các mẹ dạy con tô màu thế nào?

Mẹ nó nói đúng, ko chỉ có các con mà các họa sỹ đều ko nên theo khuôn phép. Mọi thứ trên thực tế đều có thể biến thành các màu khác nhau trong con mắt ng nghệ sỹ, và trong trí tưởng tượng phong phú của mỗi chúng ta. Chỉ cần 1 bức tranh phối hợp màu sắc hợp lý, thì tất cả đều là màu đẹp. Ko có khái niệm màu xấu nhé.

11. beotronxinhxan

beotronxinhxan Thành viên tích cực

cứ cho bé tô nhiều là quen thôi, 3 tuổi tay vẫn còn yếu nên bé tô nguệch ngoạc là đúng rồi, từ từ con sẽ tự biết điều chỉnh, chỉ cần thường xuyên nhắc nhở con tô vào đường bên trong là được nhé

12. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Bé nhà mình dạo này chán tô rùi.. Hichic... Ko nên ép con thì đúng ra khi vào cấp 1 bé mới học tô mà...
    bây giờ chỉ là cho bé làm quen thôi...

13. typhoon

typhoon Thành viên tích cực

Tớ thì nghĩ trẻ 3T còn đang thích khám phá nhiều thứ nên chưa thể ngồi yên mà tô màu đẹp như mẫu được (trừ những bé có năng khiếu ra nhé), vậy nên các mẹ đừng yêu cầu cao quá với con là phải tô chỉn chu trong hình, không vẽ nghuệch ngoạc ra ngoài. Tớ cứ để con tớ tô theo con mắt nhìn của bé, có khi là bông hoa màu xanh, có khi là con trâu màu vàng, miễn là bé thấy thích thú và nhận biết đó là bông hoa màu gì và con trâu mầu gì. Và một bức tranh có khi bé tô vài tuần mới xong, tớ cũng kệ để con thích thú với việc làm của mình

14. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

Đặt gạch học hỏi kinh nghiệm các mẹ, sau này dạy con e

15. vyva2007

vyva2007 Thành viên mới

Em thấy thế này ạ. Em có 2 cháu, đều qua giai đoạn này. Trẻ con thường rất là thích tô màu, nhưng mới đầu thường rất là nguệc ngoạc và chóng chán. Cách tốt nhất là mình nên ngồi cạnh các con khi các con tập tô, vẽ, tạm hiểu là mình chơi cùng các bạn í, truyền cảm hứng cho các bạn í.
    Giai đoạn này em thường chọn cho các cháu các hình đơn giản và đặc biệt là hình mà các con mình thích và dễ nhớ, dễ nhận biết.
    Vẽ bo ngoài viền của khuôn hình trước, sau đó tô đều bên trong, như vậy hình không xấu và không lem nhem ra ngoài.
    Mới đầu, em để các con tự cảm nhận, thích tô màu gì thì tô, về sau thì em hướng dẫn chọn màu gì cho phù hợp và hướng các con chọn các màu tươi sáng hơn. Thông qua tông màu & nét vẽ của các con, mình cũng có thể cảm nhận được tính cách của chúng.
    Cho các con học vẽ sớm sẽ kích thích được sự sáng tạo & trí tưởng tượng. Rất tốt các mẹ ạ, hihi

Tuyet Tranghoangmaihp thích.
  16. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

cho bé học cách làm quen với màu sắc bằng cách to mầu cũng là cách để bé tiếp nhận thêm thông tin bên ngoài các chị nhỉ.

17. motherbond

motherbond Thành viên tích cực

Mình cũng có con gái 4 tuổi mà ko tập trung, mình muốn bé biết vẽ để cháu phát huy khả năng sáng tạo và biết tưởng tượng chứ cũng ko mong muốn con trở thành họa sĩ...mà đi học trung tâm thì họ chưa nhận. Hay mẹ nào có con độ tuổi 3 -4 tuổi tập hợp khoảng 5 cháu rùi mình thuê thầy về dạy nhỉ.

18. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Con mình 4 tuổi tô màu một tí là chán , kêu con mỏi tay lắm. haizzz
    Dạy mãi mà vẫn ko quen đc . Mẹ bảo ấn tay xuống bài mà con cầm cứ khuỳnh khuỳnh cái tay í . Đại loại là tập trung vẫn kém lắm

19. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cũng chán lắm cơ, con trai sắp 3t rồi mà chỉ tô màu 1 tý rồi quay sang bảo mẹ tô màu đi, con ngồi xem. Mình cũng không kỳ vọng gì là con tô đẹp, chỉ xác định cho con cầm bút cho quen tay, sau này viết chữ thì không ngượng tay thôi. Con chị ngày xưa thích tô màu nên tầm 3t là tô rất đẹp mà gọn gàng, chị nó thích tô màu vẽ vời nên có thể ngồi tô được 1 tiếng cơ. Còn thằng em thì chán, đúng là con trai, chỉ nghịch là nhanh. Mình cũng chưa có cách nào để cho bé tô được lâu 1 chút cả. Chắc mẹ cháu phải kiên nhẫn nhiều hơn nữa....

20. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Chị cứ bình tĩnh, trẻ mới 3 tuổi thì còn ham chơi và cũng chưa thể nắn nót được nhiều. Em nghĩ chị nên làm cho con có niềm yêu thích việc tô màu, VD như chị khen con khi con tô được 1 cái gì đó ....lúc đó trẻ sẽ thấy vui và thích tô màu hơn