Hà Nội: Củ cải muối đi hội chợ về đây ạ ^^

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi lyhuyen, 28/2/2012.

1. lyhuyen

lyhuyen Bắt đầu nổi tiếng

Món ngon với Củ cải muối (Ca la thầu)

Cách chế biến cực kỳ đơn giản, thời gian chế biến món ăn này cũng rất nhanh.
    Nguyên liệu:
    300g gạo tám thơm, 2 quả trứng vịt muối (mua sẵn), 50g ca la thầu (mua tại các siêu thị), hành hoa, rau mùi.

Chế biến:
    Gạo vo sạch, cho khoảng 1 lít nước, ninh thật nhuyễn. Cho cháo ra bát, ăn kèm với trứng luộc chín và ca la thầu thái lát, rắc hành hoa lên trên.
    Theo Thế giới tiêu dùng.​

2. lyhuyen

Món ngon với củ cải muối ( ca la thầu)

Khó tiêu, rối loạn tiêu hóa thường là do sai lầm trong chế độ ăn uống như ăn quá nhiều nhất là chất đường, mỡ, chất bột, ăn vội, nhai không kỹ, ăn không thành bữa. Táo bón nhiều cũng dễ sinh chứng khó tiêu. Món cháo củ cải muối ( ca la thầu) sẽ giúp các mẹ trị chứng rối loạn tiêu hóa, khó tiêu.

Cháo ca la thầu

Thành phần: ca la thầu 50g, thịt dê chín 50g, hành lá 5g, gừng lá 5g, muối tinh 2g, dầu thơm 25g, gạo nếp 100g.

Cách chế: ca la thầu rửa sạch cắt vụn, thịt dê chín cũng thái vụn, sau đó cho dầu ăn vào xào qua ca la thầu, thịt dê cho thơm. Cho 1 lít nước và gạo nếp đãi sạch vào, ban đầu lửa to đun sôi, sau lửa nhỏ nấu đến khi hạt gạo nở ra lại cho tiếp hành, gừng, muối vừa đủ đun qua là được.

Công hiệu: khai vị, hạ khí, lợi thấp giải độc, trị ho, giải khát.

Công dụng: dùng cho chứng ăn không tiêu, bụng lạnh đau, tiêu khát, hoàng đản...

Cách dùng: ngày 1 bát, chia ăn vài lần.
    BS. Lê Thu Hương
    Theo Sức khỏe & đời sống​

3. lyhuyen

Ðề: Bột sắn dây ♥ củ cải muối

Giò heo kho củ cải khô

Món giò heo kho củ cải khô dùng ăn với cơm rất ngon, có thể chọn giò heo đã được róc bỏ xương hoặc nguyên cái chân giò để chế biến đều ngon cả.
    Nguyên liệu:
    1 cái giò heo
    50g củ cải khô
    1 miếng chao đỏ
    2 củ hành tím đập nhỏ
    1 tép tỏi đập dập
    Gia vị gồm muối, tiêu sọ, nước mắm, đường và một chút nước màu.

Cách làm:
    Giò heo đem thui trên lửa cho da cháy vàng vàng là được, sau đó cạo rửa cho thiệt sạch, chặt miếng vừa ăn, ướp với tỏi hành, tiêu sọ đập nhỏ, nước mắm, đường, muối, chao đỏ tán nhuyễn và một tí nước màu. Nếu có thời gian ướp nửa ngày cho giò heo ngấm đậm gia vị.
    Củ cải khô rửa sơ, vắt ráo nước, cho thố đất lên bếp để lửa vừa, thố hơi nóng là được, cho giò heo vào xào sơ. Sau khi đảo sơ giò heo, chế nước xâm xấp vào thố giò, vừa ngập mặt thịt là được, đậy nấp kho giò heo cho tới khi vừa mềm rồi cho củ cải khô vào, kho tiếp chừng 10 phút là được. Khi kho, vặn lửa nhỏ kho từ từ, nêm nếm lại cho vừa ăn.
    Củ cải khô kho giò heo dùng ăn với cơm rất ngon.

Theo 24h.com.vn

4. lyhuyen

New: Em đã tìm được mối củ cải thơm ngon đặc biệt hơn nữa để phục vụ các mẹ thân yêu. Sợi nhỏ nên các mẹ k cần phải thái đôi, ròn rai sần sật. Riêng e củ cải này còn có thể trộn chua ngọt ăn thay dưa cà cực tuyệt với nhé. Đóng túi và giá rổ vẫn như cũ thôi ạ.

5. lyhuyen

fb của khách hàng củ cải ạ, hihi

6. lyhuyen

thanks mẹ nó nhé. Khi nào muốn măm 1 trong 2 món này (hoặc măm cả 2 cũng đc, keke) thì gọi e nhé.

7. ngocnguyennguyen

ngocnguyennguyen Thành viên chính thức

không biết là trên lamchame cũng có bán bột sắn, em hay pha bột sắn với bột cho bé nhà em ăn để trị táo bón hiệu quả lắm, mà uống cái này cũng nhiều công dụng nữa em cũng hay uống mà không cho đường ý, có khi thì nấu chèn nói chung da dẻ cũng thấy đẹp ^^, hjx chẳng biết mẹ nó bán, em lại mới mua ngoài rồi, để ít nữa dùng hết thì qua ủng hộ cho mẹ nó vậy, giờ cho oánh cái dấu nhé.
    MẸ nó bán đắt hàng ^^

8. lyhuyen

thanks mẹ ngocnguyennguyen nhé. Đúng là bột sắn có rất nhiều công dụng tốt cho sức khỏe. E cũng có 1 bài nói về công dụng của loại bột này rồi đó ạ. Lúc nào mẹ nó hết bột sắn thì gọi e nha. Dùng bột sắn nhà e làm thì yên tâm 100% là bột xịn luôn á. Sẵn sàng phục vụ mẹ nó :)

9. lyhuyen

E lang thang trên mạng thấy blog nhà LLing có rất nhiều món ngon làm từ củ cải muối khô nên e mạo muội xin phép đưa lên đây để các mẹ tham khảo.

Thịt ba chỉ kho củ cải

Củ cải khô rửa sạch và ngâm cho bớt mặn. Để nguyên hoặc thái đôi theo chiều dài
    Thịt ba chỉ thái mỏng. Cho thịt ba chỉ vào xào chín xém cạnh, cho ra đĩa. Cho củ cải vào xào cháy cạnh, cho thịt vào đảo cùng. Xào cùng các gia vị như tỏi, ớt. Đặc biệt các món xào với củ cải khô nên nềm xì dầu thì sẽ ngon hơn.

Các món khác nấu với củ cải khô nhìn hình nhà LLing sưu tầm cho dễ tưởng tượng. Hihi

Thịt hun khói xào củ cải khô

Tôm xào củ cải khô

Ngồng tỏi xào củ cải khô và thị ba chỉ

Đỗ xào củ cải khô

Củ cải khô trứng rán

Sửa lần cuối: 1/8/2012
  10. lyhuyen

toàn món ngon và dễ làm, update để các mẹ cập nhật cho bữa ăn thời bão giá :)

11. trangkoi.8x

trangkoi.8x MPHQ - 0909.55.3689

hihi bác ah...tháng 8 này gọi là túc tắc thui...trộm vía vẫn có OD bác ah..bác thía nào? e hơn 1 tháng nữa là sinh rùi, cháu trai bác ah

bác có món mới mà giờ e mới biết, hiii, chúc bác đắt hàng nha...e cũng có món mới, áo mưa cao cấp..thi thoảng bác vô ủn mông cho e nhá...ai có nhu cầu bác giới thiệu cho em..hi

12. lyhuyen

Zai ah, thế thì nhất cô rồi đấy nhé. Mùa này cô bán áo mưa tha hồ nhé, hehe.

13. lyhuyen

Hội chợ Trung thu đã qua đc mấy tuần rồi mà hnay e mới viết đc đôi dòng với các mẹ thân yêu. Quả thực e không ngờ HC này các mẹ lại ủng hộ món củ cải khô của e đến vậy. E chỉ dám mang ra HC gần chục cân kg và trộn 1 bát củ cải chua ngọt để cả nhà nếm thử. Mặc dù, e mắt nhắm mắt mở thế nào mà quên cả chai dấm ở nhà nên khách nếm thử đều kêu là e trộn ngọt quá (lúc đó e đã nghĩ có khi phải chạy sang hàng ăn xin ít chanh của các mẹ bán hàng mất. hic hic) nhưng thật là may mắn cho e. Đến trưa thì trên bàn chỉ còn duy nhất 5 túi củ cải, hehe. Đến chiều cô em gái bảo mang bát củ cải về để tối ăn cơm nên e đã gói ghém cất đi rồi. Lúc nhá nhem tối có 2 bạn bán hàng gần e chạy sang hỏi củ cải thì hết mất rồi, hihi. Bạn ấy bảo sáng chỗ bạn ấy nắng nên chả dám mua về sớm, thế là chạy về lát sau cô chị lại chạy sang bảo e để lại cho chỗ củ cái trộn chua ngọt rồi. Vui thế cơ chứ. Mặc dù tối về đành khất với cô e đợi c trộn cho mẻ khác. E cũng quên mất k hỏi nick của e bạn ấy, chỉ nhớ nhà e bạn ấy bán quả La Hán gần nhà e thôi. hihi.
    Nhưng cũng có nhiều mẹ lo lắng củ cải của TQ. Hihi, cái này các mẹ yên tâm nhddaxVif loại này e bán k phải là cái củ cải to đùng ngâm nc muối đóng túi đâu. Củ cái của e khô cong và không bị ngọt lợ nhé.
    E lại dài dòng rồi ạ :D. Chỉ là e vui quá vì đã có thêm rất nhiều khách đã quay trở lại lần 2 để mua củ cải của e. Điều đó chính tỏ món củ cải dân dã đang ngày càng đc lòng các mẹ thân yêu ạ. E rất rất cảm ơn các mẹ đã ủng hộ e nhé. Chúc các mẹ luôn gặp nhiều niềm vui trong cuộc sống ♥

14. lyhuyen

Mùa này nhiều khách mua Bột sắn dây để làm quà gửi đi nên e thường xuyên cháy hàng (toàn ng quen, với bạn bè mua) nên mẹ nào mua Bột sắn đi biếu thì OD trc hộ e 1 ngày nhé. Đảm bảo Bột xin, chuẩn, không chuẩn đền gấp đôi.

15. lyhuyen

Ðề: Bột sắn dây nguyên chất 100% nhà tự làm mời các mẹ ủng hộ :)

lạnh rùi, làm món củ cải rang thịt ba chỉ cháy cạnh thôi các mẹ ơi, tốn cơm phải biết, hihi

16. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

25k 1 túi đóng củ cải khô đc mấy lạng thế nàng ưi ??????????

lyhuyen thích bài này.
  17. Mekhangbin

Mekhangbin Thành viên chính thức

Oanh dau mai co gi dat hang chuc dat hang

lyhuyen thích bài này.
  18. lyhuyen

hì, em cảm ơn mẹ nóa nhiều nha. Mai mẹ nó ủng hộ e cho đắt hàng nhé. Chúc mẹ nóa cuối tuần vui vẻ ^^

19. lyhuyen

khoảng tầm 4gr mẹ nó nhé:).Thanks mẹ nó đã quan tâm

20. lyhuyen

Củ cải muối trộn chua cay

Củ cải trộn chua cay
    Củ cải muối mặn lắm, ngâm và bóp rửa nhiều lần cho bớt mặn.
    Sau đó cắt mỏng và trụng qua nước sôi (để khử mùi cũng như chất dơ) rửa qua nước lạnh lại và trộn với tỏi, ớt bằm.

Vắt thêm chút chanh và đường chờ cho thấm và ăn với cơm ngon lắm.