Con bị sổ mũi mãi ko khỏi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi greenfield, 27/11/2006.

1. sammy

sammy Bắt đầu tích cực

bạn ơi, đúng rùi, nếu dùng chung với nhau có 1 số thành phần thuốc nó sẽ làm cho bé tình trạng hết ho thì sổ mũi, hết sổ mũi lại ho .
    Cái khí dung ngoài nhà thuốc tây bán dạng ống sịt họng cho bé, nhưng ông nội Sammy mang trong bệnh viện về cái ống gì nó to, dài, 1 đầu gắn ống sịt, đầu còn lại như cái phễu, chụp vào họng và mũi luôn, dùng như thế nó k độc như uống thuốc (mình nghe ông bảo thế)
    còn thuốc thì mỗi lần Sammy ho uống Muxtic (k biết đúng k, để về xem lại), sổ mũi phải chịu thui, k uống được, uống vào là khò khè, tự nó khỏi :lol:

Đang tải...

2. Mẹ Moon

Mẹ Moon Thành viên chính thức

Mẹ Sammy ơi. Con em bị viêm phế quản nằm viện đã nữa tháng, về nhà bệnh lại tái lại nựa Hiện đang uống thuốc kháng sinh đồng thời khí dung nhưng đã 5 ngày rồi vẫn chưa đỡ ,
    Có ai biết chỉ giúp với, bé khò khè dễ sợ hễ ngủ thiêm thiếp là ho ói khó ngủ lắm

3. sammy

sammy Bắt đầu tích cực

Phương ơi, chị nói chuyện này với em rồi mà, nếu được Phương đưa bé đến TT Bệnh Nhiệt Đới khám nhé, khoa nhi C, lầu 3, BS Trình, cứ bảo là bạn của Chi nhé, ông nội Sammy hiền, vui tính lắm, lại thích con gái nữa :lol: , giờ hành chính em nhé, ngoài giờ ông k có ở BV đâu

4. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, mua thuốc Prorhinel ở đâu đấy ? Nghe mẹ Luti nói thuốc này tốt lắm mà mình tìm mãi không ra . Hin lại bị sổ mũi rồi , chán lắm .
    Còn cái máy xông mũi mua ở đâu hả mẹ nó , rổ giá khoảng bao nhiêu nhỉ ?

5. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

tình hình này không khéo phải canh ty với bọn bán máy xông hưởng hoa hồng mới được . :D
    trả lời mẹ HIn HIn này: máy xông mình mua ở chợ thuốc Giảng Võ . Máy của mình loại to là 850k, còn như mẹ hitachi mua loại nhỏ hơn là 560k, máy Omron ( Nhật), các hãng khác rẻ hơn .
    thuốc Prorhinel ở đây không có đâu, gửi mua ở Pháp bạn ạ, giá 5Eu/ 1 hộp 20 lọ .

6. HinHin

Re: Sổ mũi

Bố Khoai ơi, siro ho của VN loại nào tốt ? Lần trước H bị sổ mũi, ho, mình cho uống Bạch Long Thủy nhưng cái đấy khó uống quá, H uống toàn bị trớ thôi . Ngoài BLT ra còn loại thuốc nào khác tốt mà dễ uống không ?
    Những lần trước H bị sổ mũi thì mình nhỏ nước muối vài ngày rồi nhỏ Argyrol và uống siro ho thì khỏi nhưng phải kéo dài đến 10 ngày . Lần này H vùa mới bị 1 ngày, mình muốn nhỏ Argyrol luôn có được không ?

7. HinHin

[quote="MomMi].
    thuốc Prorhinel ở đây không có đâu, gửi mua ở Pháp bạn ạ, giá 5Eu/ 1 hộp 20 lọ .[/quote]
    :( Thế thì pó tay rồi :(

8. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

[/quote]
    Bố Khoai ơi, siro ho của VN loại nào tốt ? Lần trước H bị sổ mũi, ho, mình cho uống Bạch Long Thủy nhưng cái đấy khó uống quá, H uống toàn bị trớ thôi . Ngoài BLT ra còn loại thuốc nào khác tốt mà dễ uống không ?
    Những lần trước H bị sổ mũi thì mình nhỏ nước muối vài ngày rồi nhỏ Argyrol và uống siro ho thì khỏi nhưng phải kéo dài đến 10 ngày . Lần này H vùa mới bị 1 ngày, mình muốn nhỏ Argyrol luôn có được không ?[/quote]

Thuốc nhỏ mũi nên dùng loại muối sinh lý (Natri clorid 0.9%)thôi dùng mấy loại kia nhanh khô mũi nhưng không tốt lắm. Thuốc ho thì dùng loại của VN cũng được trước Hương chỉ dùng mấy loại đó nhẹ thôi nhưng cũng tốt,không thì dùng loại của Úc cũng được.
    Bạn cần chú ý : Khôgn nên lạm dụng thuốc siro ho quá, vì nhiều khi siro cũng có tác dụng phụ vì vậy nên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé nhiều, không nên tự mua các loại siro ho cho bé uống nhiều

9. Yêu Tũn

Yêu Tũn Thành viên mới

Mấy hôm nay trời lạnh Tũn nhà e lại bị xổ mũi , khổ thân con, đêm nằm ngủ thở khò khè ,,, sáng dậy thấy 2 lỗ mũi gần như là tịt mít bởi nước mũi chảy ra và đóng gỉ lại ... Đêm lại còn húng hoắng ho nữa cơ chứ ... Theo các bác e tự ra hiệu thuốc mua chữa cho con hay là cho cháu đi Bác sĩ ...

10. Bố khoai

Thôi cứ từ từ theo dõi đã, lại nhỏ nước muối sinh lý Na cho bé đã, khoai cũng vậy sổ mũi thường xuyên lạnh quá mà, thuốc Sunfa thì hết ngay đấy nhưng lại hơi nặng, nhiều mũi quá mẹ Tũn có dám dùng miệng hút mũi cho Tũn không, mẹ khoai vẫn hút mũi cho khoai đó. (À cái vụ kia thế nào rồi, bố Tũn có hầm hè gì nữa không?)

11. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

:twisted: , thế mà không nói sớm làm tôi đi lùng sục mấy hôm nay, chẳng nơi nào có dù toàn hỏi ở những hiệu thuốc lớn. đúng là pó tay chấm cơm nguội rồi. tôi mua nước biển về, đợi Dưa ngủ đè ra xịt, xong hút sạch mũi nhưng vẫn còn sổ mũi nhiều lắm. tuy có đỡ khò khè hơn khi ngủ 1 tí.
    mẹ Hinhin: em đi mấy BS của Nhi Đồng thì họ hay cho Autusin (hình như là vâỵ, em không nhớ chính xác), hộp màu đỏ đỏ, thuốc ho với chất long đàm. uống thấy được chị ạ. có lần em cảm cúm, ho kinh khủng lắm, lấy của con uống luôn, thấy hết ngay :D . còn BV Nhi đồng thì cho em hiệu thuốc Chivelin (hay đại loại như thế), BS quen bảo không nên dùng vì hết ho nhưng nó làm giãn phế quản, không tốt cho em bé. mà Hin hay sổ mũi quá chị hả? Dưa thì lại hay viêm họng. con cái chán thía :(

12. Bố khoai

Dưa ơi

Đã bảo rồi cứ nhỏ nhiều nước muối sinh lý vào cho loãng mũi ra không có hại, rồi mẹ dưa dùng miệng của mình hút mũi ra cho bé là được, chịu khó kinh tý

13. HinHin

Uh, chán thế ! Hin thì cứ sổ mũi rồi lại xuống họng rồi ho cho mà xem, thế nên chị đã mua sẵn siro Bạch Ngân ( siro thảo dược) để sẵn đấy rồi, khi nào ho cho uống luôn .
    Hin mũi lần hút mũi cũng hết vang trời luôn, nhưng chị vẫn phải vật ra để hút đấy . Mình ở nhà thì chỉ có mình làm được, chứ đi làm thì ông bà không tài nào làm được, đành phải chờ mẹ về làm . Thế nên hôm nay chị quyết định xin nghỉ để ở nhà hút mũi cho H 3 ngày xem có đỡ không đấy :twisted:
    Argyrol hình như cháy hàng các mẹ nhỉ, hôm nay đi tìm hơn chục hàng thuốc chả có hàng nào có . Các mẹ ơi, các mẹ có biết thuốc nhỏ mũi nào nhẹ nhẹ gần giống Argylrol không ? Hiện tại mình vẫn xịt nước muối biển cho H thôi, nhưng vẫn thấy mũi ra nhiều, chán quá
    @Mommi: cứ 1,5 tiếng hút mũi 1 lần có sợ làm hỏng niêm mạc mũi bé không ? Mình thấy như H đúng là cứ khoảng 2 tiếng hút một làn mới hết nước mũi thật , nhung mình chỉ sợ làm hỏng niêm mạc mũi con thôi

14. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

bố Khoai: kinh gì đâu anh ơi, em dùng miệng hút cho dưa từ bé đến giờ, dù nhà cũng có dụng cụ hút mũi đó, nhưng không sử dụng được. cứ đè đầu ra mà hút thôi. nhưng mà bố Khoai ơi, nhỏ nuớc muối nhiều lắm mà chẳng thấy đỡ tí nào cả. lúc nào cũng lòng thòng mũi cả, không bú được vì mũi nghẹt quá, khó thở mà
    Hinhin: mẹ Hin ơi, nhà em cũng vậy thôi à. cứ phải ba hoặc mẹ mới được, ông bà thấy nó quẫy, khóc lóc ầm ĩ thì không dám làm đâu. chị ở nhà thì chịu khó làm cho con thôi. chúc Hin mau khỏi nhé! em cũng mong Dưa mau khỏi đi, con bệnh thấy buồn quá

15. Bố khoai

Sunfarin

uh, Khoai cũng bị sổ mũi liên tục nhưng ít thôi, nếu sổ mũi nhiều quá có khi dùng lọ Sunfarin nhỏ nhưng ít thôi khô ngay, nhưng loại này của người lớn, trước Hương còi cũng hay phải nhỏ loại này. Hôm nay Hương còi lại bị sốt chán thật, tối qua thấy nói ốm cho nghỉ ở nhà sáng dậy sớm tỉnh như sáo, vui vẻ hơn hôm phải đi học

16. MomMi

nếu con mới bị thì mẹ Hin nên làm liên tục như vậy, nhỏ nhiều nước muối vào và dùng miệng hút ra. Lực hút của mình không đủ làm hỏng niêm mạc mũi đâu. như vậy trong 2-3 ngày hết sạch mũi có vi khuẩn là Hin sẽ khỏi thôi . Không cần thiết phải nhỏ các loại thuốc co mạch vì nhỏ nhiều sẽ làm hỏng niêm mạc mũi, lần sau không có tác dụng với thuốc nữa .

17. MomMi

Nghẹt mũi là do bị phù nề nên gây ngạt, mẹ dưa có thể dùng thuốc co mạch cho dưa, nhưng chỉ trong 1 tuần thôi. dùng cái Otilin của VN có 4500đ cũng rất tốt đấy .
    Cách rửa mũi: đặt con nằm nghiêng đầu sang một bên, dùng lọ thuốc( lọ nước muối sinh lý) bơm vào một bên hốc mũi con, bơm vào thành mũi ấy chứ đừng bơm thẳng sẽ gây sặc. Sau đó dùng dụng cụ hoặc miệng hút nhanh cái mũi bên đó, tiếp tục bơm nước muối vào hút thêm lần nữa cho thật sạch mũi, làm bên kia tương tự và cuối cùng thì nhỏ cho dưa một giọt otilin vào mỗi bên mũi. Nếu còn mũi thì nhỏ thuốc không có tác dụng đâu .