Con bị sổ mũi mãi ko khỏi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi greenfield, 27/11/2006.

1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Các mẹ ơi bé con nhà e bị sổ mũi mãi ko khỏi E cho uống Coje, xịt mũi bằng Sterimar of Pháp, nhỏ Otivil. Vậy mà vẫn ko khỏi
    Bà chị e cho lọ Benadryl, vì con chị ấy uống cái này khỏi liền
    Mẹ Luti và các mẹ xem hộ e thuốc này có đc ko nhé, vì e chưa dùng lần nào:
    Thành phần định lượng và định tính: Siro Benadryl chống ho, mỗi thìa cà phê (5ml) chứa hoạt chất diphenhydramin hydroclorid 12.5mg, amoni clorid 125.0m và natri citare 50mg, dưới dạng siro
    Chỉ định điều trị: làm giảm ho, hăt hơi, xung huyết do kích ứng nhẹ họng và phế quản khi nhiễm lạnh, dị ứng, viêm phế quản or ngửi phải thuốc kích ứng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greenfield
    Đang tải...

2. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Sổ mũi

Mình thấy bạn dùng thuốc cho bé toàn thuốc đặc biệt, loại nặng thôi cũng khôgn cứ thuốc nặng mới chữa được bệnh, nếu bé bị lâu ngày thì bạn đưa đi Bsĩ nhi khám cho bé đi.
    Khi bé bị sổ mũi thì bạn nên mua loại thuốc nhỏ mũi nhẹ mang tính chất rửa mũi cho bé, đó là nước muối sinh lý đóng bằng lọ nhựa giống lọ nhỏ mũi, bạn dùng những loại thuốc nhỏ mũi nặng khô mũi nhanh nhưng lại có tác dụng phụ không tốt cho bé đâu. Còn loại thuốc Siro ho thì bạn cũng chỉ cần dùng loại Siro ho của việt Nam rẻ tiền nhưng lại rất hiệu quả cho bé đó, đối với trẻ nhỏ thì việc dùng thuốc đắt tiền và liều capo chưa hẳn là tốt.
    Bạn nhớ dùng lọ thuốc muối sinh lý nhỏ mũi nhiều cho bé, nếu bé kèm theo cả ho thì bạn nên đưa bé đến Bsĩ nhi khám cho bé nhé
    Bạn nhớ giữ ấm cho bé nhé
    Chúc bé mau khỏi

3. greenfield

Thuốc Coje, nhỏ nước muối sinh lý và khi ngạt dùng Otivil là đơn kê of BS đấy chứ. Dưng BS kê thêm nếu mũi chảy nhiều thì cho nhỏ Nemodexal nhưng e ko dám cho dùng loại này vì ko tốt
    E chỉ thay nước muối sinh lý bằng Sterimar vì nghĩ loại này tốt hơn :cry:
    Chán quá cơ, mẹ Luti ơi, chị đâu rồi, xem hộ e cái thuốc Benadryl với

4. Bố khoai

Thuốc Benadryl

Căn bản thuốc được dùng trước tiên để làm giảm các triệu chứng như ngứa ngáy, hắt xì hơi, chẩy nước mũi, ngứa và chẩy nước mắt.
    Benadryl là loại thường dùng nhất. Thuốc có thể gây ra một số tác dụng phụ không tốt . Chẳng hạn: mất định hướng, chóng mặt, xỉu, kém chú ý, ngây ngất buồn ngủ, hay quên, khô miệng, táo bón, đi tiểu khó khăn, mờ mắt. Khi uống Benadryl sẽ gây ngủ nhiều hơn. Và để tránh kích thích bao tử, nên uống thuốc với chút sữa hoặc ăn chút thực phẩm.
    Vì loại thuốc này là loại thuốc có tác dụng trị dị ứng nên gây ngủ, nên khi dùng có đỡ ngay nhưng thường nhanh thì hay có tác dụng phụ như trên

Đây là loại thuốc đó để bạn tham khảo tác dụng
    Tham khảo tại
    http://www.tuelinh.com/thuoc/Seach/DM001790.asp

BENADRYL

PFIZER
    c/o ZUELLIG

Sirô : chai 60 ml, thùng 24 chai.

THÀNH PHẦN
    cho 5 ml
    Diphenhydramine HCl 12,5 mg
    Ammonium chlorure 125 mg
    Sodium citrate 50 mg

DƯỢC LỰC

Diphenhydramine là thuốc kháng histamine, có tác dụng ức chế muscarinic và an thần. Ngoài hiệu lực trên các triệu chứng dị ứng thông thường, thuốc cũng được sử dụng để điều trị chứng ho do kích thích. Ngoài ra, diphenhydramine còn có tác dụng làm giảm buồn nôn, nôn, chóng mặt do say tàu xe.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Thuốc được hấp thu tốt qua đường tiêu hóa. Thời điểm bắt đầu tác dụng sau khi uống thuốc là 15 đến 30 phút, và nồng độ đỉnh đạt được sau 2-4 giờ. Khoảng thời gian tác dụng từ 4-6 giờ. Tác dụng an thần cao nhất đạt được trong khoảng 1-3 giờ. Diphenhydramine có độ gắn kết cao với protein. Thuốc được phân phối rộng trong mô và dịch cơ thể. Thuốc qua được nhau thai và được bài tiết qua sữa mẹ.

Diphenhydramine được chuyển hóa ở gan, tạo thành diphenylmethoxyacetic acid, sau đó chuyển thành dạng liên hợp, ngoài ra còn tạo thêm một số dạng chuyển hóa khác. Thời gian bán hủy trong huyết tương là 2-8 giờ. Hầu hết phần thuốc chưa chuyển hóa và các sản phẩm đã chuyển hóa được bài tiết qua thận trong vòng 24-48 giờ khi dùng một liều.

CHỈ ĐỊNH

Điều trị dứt cơn ho, chống phù nề hắt hơi do những kích thích nhỏ ở họng và phế quản trong những trường hợp dị ứng, cảm lạnh, viêm phế quản hoặc hít phải những chất kích thích ; Viêm mũi dị ứng ; Ngứa, nổi mề đay ; Mất ngủ ; Say tàu xe ; Chóng mặt.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Dị ứng với các thành phần của thuốc.

THẬN TRỌNG LÚC DÙNG

Cẩn thận vì thuốc có chứa 5% cồn.

Người đang lái xe hay điều khiển máy móc cần thận trọng khi sử dụng do thuốc có thể gây ngầy ngật.

Tránh uống rượu khi dùng thuốc.

Thận trọng khi chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Thận trọng khi phối hợp với các thuốc tác dụng lên hệ thần kinh trung ương như dẫn xuất phenothiazine, benzodiazepine, IMAO, thuốc chống trầm cảm 3 vòng.

LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG

Người lớn : 25-50 mg (2-4 muỗng cà phê), uống mỗi 4-6 giờ.

Trẻ em : 1,25 mg/kg, uống mỗi 4-6 giờ. Không quá 300 mg / ngày. Cụ thể như sau :

Trẻ dưới 10 kg cân nặng : 1/2-1 muỗng cà phê, uống mỗi 4-6 giờ.

Trẻ trên 10 kg cân nặng : 1-2 muỗng cà phê, uống mỗi 4-6 giờ

5. greenfield

E cảm ơn bố Khoai nhiều!

6. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Thảo ơi, chích bông đi học ngoan không? bị ho và sổ mũi lâu à? bà vẫn cho con đi học đấy chứ, mới đi học không tránh đuợc đâu bà ạ. hi vọng là khi mẹ Luti và các mẹ cho bà lời khuyên thì con nhà bà đã khỏi rồi :D

Bác Khoai ơi, con nhà em cũng đã từng bị sổ mũi khò khè mãi không khỏi, uống thuốc ho và cảm cúm ròi nhỏ cũng không có tác dụng, đi khám BS bảo phải uống kháng sinh cho cái sổ mũi đấy ạ, em thì nghĩ cái đó không nghiêm trọng lắm nên không cho uống, may quá, rồi cũng khỏi. cảm ơn cái link mà bác cho ạ

7. greenfield

Đi học thì ngoan lắm mẹ Táo ạ. Sáng ra chỉ cần gọi "Chích Bông có dậy đi học ko con" thế là vùng ngay dậy, miệng nói: "đi học cô giáo"
    Có hôm con bé mở mắt ra thấy mẹ vẫn chưa dậy liền gọi: "Mẹ dậy, Chích Bông đi học cô giáo"
    Cô khen học ngoan, chơi ngoan mỗi tội hay sổ mui, ho quá. Tôi sót ruột quá đi mất!

8. Bố khoai

Các mẹ chú ý

CÁc mẹ chú ý giữ ấm cho các bé, các bé bị sổ mũi là do gị nhiễm lạnh vì vậy bị nhiễm khuẩn gây sổ mũi và ho, khi bé bị sổ mũi nên nhỏ nhiều lần nước muối sinh lý, không nên dùng những loại thuốc nhỏ cái khô mũi ngay hay có tác dụng phụ

9. mengocminh

mengocminh Thành viên mới

Benadry là thuốc chữa ho loại nhẹ thội Lần trước bé nahf mình bị hắt hơi xổ mũi hơi khúc khắc ho cũng được kê loại này đấy
    Còn nếu bé chỉ hắt hơi xổ mũi mà ko ho thì ko nên cho bé uống thuốc mà chỉ rủa bằng nước muối sinh lý sau đó xịt nược muối biển Vesim hoặc Sterima rồi nhỏ thuốc Mình thường nhỏ Xylobalan còn Nemodexa đấy là loại làm giãn tĩnh mạch nhiều cũng ko tốt
    Bé nhà mình thường xuyên bị sổ mũi thậm chí cả mũi xanh đặc ấy nhưng mình chỉ áp dụng cách trên và cho uống quất hấp mật ong, lá hung chanh, hẹ nên trộm vía bé ko bị ho bao giờ (trộm vía con lần nữa)
    Chúc các con luôn khỏ mạnh nhé

10. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

hôm vùa rồi Mi nhà tôi cũng lại chảy mũi, cho đi khám, bác sĩ bảo chỉ có một cách là ngày 3-4 lần rửa mũi thật sạch cho nó, hút hết mũi ra, hết vi khuẩn thì sẽ khỏi, chú kháng sinh cũng chỉ có tác dụng làm hết viêm thôi mà . Không nên bắt con uống quá nhiều thuốc . Hiện giờ tôi dùng máy xông, hàng ngày rửa mũi, hút mũi sạch sẽ và xông nước muối cho con tôi . Mọi người bảo xông rất tốt .,

huonggdt thích bài này.
  11. me yeu bill

me yeu bill Thành viên tập sự

hôm vùa rồi Mi nhà tôi cũng lại chảy mũi, cho đi khám, bác sĩ bảo chỉ có một cách là ngày 3-4 lần rửa mũi thật sạch cho nó, hút hết mũi ra, hết vi khuẩn thì sẽ khỏi, chú kháng sinh cũng chỉ có tác dụng làm hết viêm thôi mà . Không nên bắt con uống quá nhiều thuốc . Hiện giờ tôi dùng máy xông, hàng ngày rửa mũi, hút mũi sạch sẽ và xông nước muối cho con tôi . Mọi người bảo xông rất tốt .,[/quote]
    dung day , xong mui bang nuoc muoi cho be rat tọt Be nha to cung dang xong, thang lon co ve do con thang em thi gan do

12. khicon0510

khicon0510 Thành viên tập sự

con bị sổ mũi mãi không khỏi

các bác ơi bày cho tớ cách xông mũi bằng nước muối với, Khỉ con nhà tớ cũng bị nghẹt mũi mãi mà không khỏi. Bé không bị chảy nước mũi, chỉ hay khịt mũi vào ban đêm thôi, khi bé ti mẹ thì thỉnh thoảng có tiếng rít. Tớ cũng nhỏ nước muối sinh lý nhiều nhưng vẫn không đỡ. Bố Khoai hay bác nào có cách gì thì bày cho tớ với. Tớ xin cám ơn trước.
    Mẹ Khỉ Con

13. zozo

zozo Thành viên tích cực

@greenfield: Chích bông nói được nhiều thế rồi cơ à ? thích thế! Bạn zo mãi vẫn chỉ "ú ớ việt gian" thôi, chưa nói được câu nào cả, chậm nói lắm cơ! cả ngày chỉ có "bà, có, không, đi..." chỉ thế thôi! Trộm vía Chích bông đi học ngoan thế, bây giờ được bao nhiêu kg rồi ? bạn zozo vẫn 11.5kgs, và cao khoảng 81.5cm - lùn nhỉ :)!

14. greenfield

Mẹ Zo ơi chán lắm, trước khi đi học cân được 12kg, cao 84cm. Nhưng bây giờ chẳng đc thế đâu, ốm liên miên, cứ sổ mũi và ho. Tôi chán chẳng buồn cân nữa . Còn nói thì bạn Chích Bông này nói nhiều lắm, nói liên tục, còn hát nữa cơ. Hát thành bài hẳn hoi mỗi tội lên xuống giọng theo cảm hứng :lol:
    Bây giờ bướng lắm, cãi xoen xoét. Mẹ nói gì ko vừa ý là: Ko yêu mẹ, ko cần mẹ, ghét mẹ, mẹ đi ra,...
    Tôi đang stress cái vụ này đây, nhưng chưa có thời gian post lên nhờ các mẹ tw vấn.

15. sammy

sammy Bắt đầu tích cực

Vân ơi, theo mình biết, ho và sổ mũi có 1 số thuốc dùng chung sẽ kéo dài bệnh của bé vì có 1 số thuốc làm khô đàm, số khác làm loãng đàm, dùng chung với nhau bệnh cứ thế dây dưa.
    Bé nhà mình bị viêm phế quản mãn, mình không dùng thuốc sổ mủi, chỉ dùng thuốc khô đàm, kết hợp với khí dung (bạn ra nhà thuốc tây mua cái ống lắp khí dung vào xịt cho bé). Vì viêm phế quản hay kèm khò khè, dùng loại này rất tọt Bé nhà mình vừa xịt vừa uống thuốc chỉ 2 - 3 ngày khỏi hẳn, sau đó sổ mũi sẽ từ từ khỏi luôn bạn a. Chúc bé mau hết bệnh nhé :lol:

16. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Dưa nhà mình thì mấy hôm nay vừa ho sù sụ vừa sổ mũi. ho giọng khàn đặc, có lẽ có nhiều đờm lắm vì khi ăn xong hay ói ra, toàn nhớt không là nhớt. còn sổ mũi đến mức thở nghe khò khè, chảy mũi lòng thòng luôn, đêm khó ngủ lắm. nhưng mình rất rất rất khó làm vệ sinh mũi cho Dưa, mỗi lần làm vệ sinh hay nhỏ nước muối là khóc muốn bể nhà luôn, khóc quá rồi lại ói ra :evil: . mình đợi khi ngủ thì hút mũi nhưng cũng khóc, úp mặt xuống gối lăn lộn. chán quá đi. nhưng không nhỏ nước muối, không vệ sinh mũi thì cứ sổ mũi hoài. làm sao bây giờ? thấy con ngủ há miệng ra thở nặng nhọc thấy thương quá. còn ho nữa. sao dạo này Dưa bệnh hoài, vừa dứt đợt kháng sinh này lại nhồi tiếp đợt khác :cry: :cry: . HELP ME!
    À, Mommi ơi, xông mũi như bà nói đó thằng Dưa nhà tôi có xông được không?
    Sammy: khí dung gì gì chị nói thì tự sử dụng hả chị? có cần thông qua BS không? hay chỉ cần ra tiệm thuốc mua về là được?

17. MomMi

mẹ sammy ơi, thuốc khô đàm là thuốc gì ? mình vẫn đang khí dung cho Mi nhà mình, mũi thì không chảy nữa nhưng cứ thấy khụt khịt như kiểu ngạt mũi và thỉnh thoảng lại ho . Thuốc này dùng cho họng hay cho mũi . À, mình đang dùng cả Prorhinel làm tan dịch mũi .

18. MomMi

@dưa hấu: khí dung hay xông mũi đều là một, có nghĩa là có cái máy xông cho nước muối hoặc thuốc vào , dùng mặt nạ úp vào mũi và miệng bé để xông . Cái này hiệu quả hơn cả xịt mũi vì các hạt nước sẽ vào được sâu bên trong hơn . Mình thấy dùng cái này rất tốt . nếu muốn làm cho dưa thì cũng phải vệ sinh mũi sạch trước đã thì mới có hiệu quả cao . Dùng cho dưa thì để mức nhẹ thôi , và thời gian cũng ngắn thôi . Có thể vừa cho nó chơi cái gì nó thích và mình thì kết hợp vệ sinh mũi, xông mũi thì nó sẽ đỡ khóc hơn .
    về việc hút mũi thì chẳng đứa nào chịu ngồi yên đâu . tốt nhất là nên làm lúc con chưa ăn thì sẽ đỡ bị nôn trớ . Làm liên tục khi mới bị( mình cứ cách khoảng 1,5 tiếng lại vệ sinh mũi một lần, thì sẽ khỏi nhanh hơn ) . Nhưng những hôm đi làm thì chẳng được vậy đâu, thành ra lâu khỏi . dùng cái lọ xịt sterimar hoặc vesim ( công thức nước biển ấy), xịt mấy phát vào mỗi bên mũi, và sau đó dùng cái hút mũi, một đầu mình ngậm và một đầu cho vào mũi con, rồi hút . Để bé ngối hẳn hoi, có người giữ thì mới hút được, làm vài lần như vậy cho đến khi sạch mũi . Sau đó cho khí dung . Con khóc thì cũng phải chịu một tí thì mới làm được .
    Thời tiết này đứa nào cũng vậy cả . ông bác sĩ tai mũi họng mình hay cho Mi đến khám nói là trẻ con bị vậy là bình thường, không bị thế mới là chuyện lạ . ở châu âu thì một năm trẻ con phải bị đến 8 lần, còn VN thì 5-6 lần là bình thường . Thế nên mẹ dưa đừng lo nhé, cứ chịu khó vệ sinh mũi họng cho dưa, nó ngạt mũi nên phải há miệng thở là đúng thôi, mà há miệng thở thì lại viêm họng, ho . Nên nói chung là chỉ có xử lý cái mũi, mũi khỏi là sẽ không vấn đề gì về họng hết . ĐỪng cho con uống kháng sinh nữa . À, mẹ dưa có thể mua Prorhinel về nhỏ con dưa cũng được, cái này làm tan dịch mũi, giúp cho việc hút mũi dễ dàng hơn, và trong đó có một chút kháng sinh nên sẽ giảm viêm mũi . Cái này dùng được cho cả trẻ sơ sinh nữa nên yên tâm nhé .

19. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Mommi: quá chi tiết luôn. cảm ơn bà nhiều lắm lắm. tôi về mua thuốc bà bảo ngay. tôi cũng có 1 lọ nước biển ở nhà nhưng ít xài lắm, vì tôi thấy xịt vào hơi ngộp. tối nay về tôi xịt cho Dưa thôi, hy vọng nó hiệu quả hơn nước muối. nhưng tôi vẫn thắc mắc làm sao Mi chịu yên cho bà hút mũi nhỉ? :roll: . 1 ngày tôi vệ sinh mũi có 2 lần mà thằng Dưa nó còn làm loạn cả nhà lên, cứ 1,5 tiếng làm như bà chắc nhà tôi bị hàng xóm báo công an là hành hạ con cái quá :twisted:

20. MomMi

:D :D :D :D :D lúc đầu thì con tôi nó cũng khóc ghê lắm, mặc kệ nó, tôi vẫn cứ đè nó ra để nhỏ mũi và hút . Nhưng sau tôi toàn dùng cái xịt thì nó đỡ hơn, nó chịu ngồi yên hơn để mình xịt( vì không bị đè ra như hồi đầu). đồng thời tôi kết hợp cả với việc cho nó chơi game trên máy tính( cái này nó thích lắm) hoặc xem đĩa mấy chương trình nó thích và mình cứ thế tiến hành . đôi khi còn phải mặc cả với nó: " con để mẹ hút mũi ra rồi mẹ cho đi chơi ", nó mới chịu :D