Tranh luận: Nấm Kefir Và Các Tác Dụng Của Nó!

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi BiBo, 28/11/2006.

1. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

U are welcome :wink: ĐT cho bà trước khi đến, nói là bạn của Thủy!!!Tớ dặn bà rùi!

Đang tải...

2. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Báo cáo bà, tui đã làm thành công mẻ đầu tiên . Sáng nay lọc được 1 ly khoảng 200ml sữa . Tui cho con trai ăn, nó ăn được 1 nửa thì không ăn nữa, chỗ còn lại tui để ngăn đá, tối về tui lấy ra ăn, ngon ơi là ngon . Lát nữa tui thử đắp mặt nữa cơ .
    Dưng mờ, tui có théc méc này . Sao tui lọc xong rồi, con nấm còn có 1 ít à, ít hơn chỗ bà cho tui hôm qua nữa cơ.... có nghĩa là tui nuôi bị ngót à :cry: :cry:

3. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Báo cáo cả nhà là bữa nay em thết chồng em món, chả biết tên gì cả, thui thì tả rùi bà con cho em cái tên mới đc:-D Món đó bao gồm: cánh gà phần trên cánh, nước dừa, chanh tây, và sản phẩm từ nấm kefir;) Đễ đãi chồng nhân 4 năm cho tay vào cùm mà:twisted:
    Lúc đầu tính mua gà về rôti thui, sau đến giờ làm bếp sẵn tiện có hũ sữa nấm Kefir vừa mới lọc, quả chanh mua về cho chồng ngậm ho, thế là phăng tê di làm món chỉ có Thủy mới nghĩ ra:)) Vậy là thịt gà chiên sơ, cho nước dừa, gia vị vô om mềm, rút nước bớt tới chín thì cho 1 ít sữa nấm chưa pha đường, vài lát chanh rồi tắt bếp!!! Thế là có món vị chua chua, béo béo, thơm thơm!!! 2 thằng nhóc bữa nay ăn hết mỗi đứa 1 tô cơm với nước sốt và thịt gà xé nhỏ:mrgreen: còn chồng em cũng ăn hết thức ăn luôn, điều này lạ vì chồng em theo chủ nghĩa thực vật muôn năm:rolleyes:
    Nhưng em rút ra là có thể lúc ướp mình ướp với nước whey của sữa, là cái nước trong trong ở cuối cùng của hũ sữa nấm ấy, thì thịt càng mềm và thấm hơn!!!
    Bà con coi còn món nào từ nấm nữa k hê cho cả nhà đi, vì trên trang web em đọc có rất nhiều recipes từ Kefir đó, dưng em dốt nên k học đc!Chỉ thích làm theo ý em thui:))

4. mecuabin

mecuabin Thành viên tập sự

MeBiBo ơi!
    Hôm vừa rồi meBiBo cho tớ một ít nấm, tớ nuôi được vài ngày, làm được một mẻ yaout cho cả thì hôm rồi đi trực đêm về, bà nội báo là con mèo nhảy lên tủ làm rơi vỡ mất lọ nấm của tớ rùi hic hic. MẹBibo cho tớ xin một ít khác nhé, lần này sẽ giữ gìn thật cẩn thân. Nghe tớ khoe là có nấm sữa, ăn rất tốt, chị hàng xóm xin chưa kịp cho thì không còn nữa, buồn ơi là buồn .

5. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chuyện nhỏ, hôm nào ghé tớ cho cả hàng xóm nhà cậu luôn:-D Nhà tớ giờ nhiều lắm!

6. Me Thuy

Me Thuy Thành viên tập sự

nghe thích quá, cho mình xin một ít nhé

7. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

chán quá,hôm qua ghé nhà BIBO mà quên xin nấm

8. Thuytang

Thuytang Thành viên tập sự

Thủy ơi,

Hôm nào mình ghé wa nhà lấy mấy quả trứng đồ chơi. Bạn cho mình xin ít nấm với nha. Cám ơn bạn trước.

Thùy

9. Me Thuy

Me Thuy Thành viên tập sự

khi nào giao hàng cho tớ thì cho xin 1 ít nhé mẹ Bibo ơi, tks

10. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Đc rùi, em sẽ để dành lại cho mấy bác!Đợt vừa rùi các mẹ oanh tạc dữ quá em còn có chút xíu, đang cố nuôi tiếp đây!!

11. Me Nhoc con

Me Nhoc con Thành viên mới

Huhu mình ở đồng nai có tham gia vụ xin xỏ .....k?

Em nghe các bác nói về nấm tây tạng mà thấy mê quá, không biết có mẹ nào ở đồng nai có nấm không nhỉ. Dạo này bận con cái quá chứ không thì lên sài gòn 1 chuyến để ghé thăm nhà BIBO....rùi.

12. Thuytang

Thuytang Thành viên tập sự

Hehehe, ai biểu hô lên mình nuôi được nhiều rồi làm chi ! ;) ;) ;)
    Anyway, cám ơn mẹ Bibo trước nha . Chắc cũng phải vài tuần nữa mình mới đến được . Hôm nào đến mình sẽ alô báo trước hén !

Thùy

13. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Các chị ơi, em ở Hà Nội, bác nào đồng hương cho em xin 1 ít ah, em làm ở Vincom, chị nào làm ở đấy mà có, tốt bụng mang luôn cho em thì tốt quá, vì em con mọn, hết giờ làm chả đi đâu được, Em gày quá, muốn xem nhờ cái nấm thần kỳ này có cải thiện đc tí nào ko, bác nào HN ới em nha.

14. nt_go_dep

Chị Bibo cho em hỏi tí, nhà ngoại chị ở đâu ah, em mạn phép đến xin tí đc ko, có gần chỗ em làm (như nói ở trên) ko ah,

15. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, mình làm ở Viện dinh dưỡng, 48b Tăng Bạt Hổ gần VINCOM đấy . Mình có xin được của chị Tú rồi mang về nuôi . Nấm lớn nhanh lắm, nhưng dạo này lạnh mình lười uống nên phải cất trong ngăn đá để hãm . Thấy các mẹ bảo có thể hãm đến 6 tháng thì phải . Định bụng để mùa hè rồi lôi ra nuôi tiếp .

Nếu mẹ nó muốn thì email trước cho mình, gửi vào cả hai đc: nguyetyen@fpt.vn, honguyetyen@yahoo.com để mình bỏ trong ngăn đá ra trước nhé . Hoặc đt cho mình: 0912 41 79 39. Mình tên Yến .

Có thể đến vào giờ hành chính hoặc giờ nghỉ trưa cũng đươc. Mình làm đến 5h30 chiều .

16. nt_go_dep

ôi, may quá, cảm ơn bạn Yến trước nhé, vậy trưa ngày mai mình qua được ko? Ah mình cũng tên là Yến, :)

17. nt_go_dep

Em đã xin được nấm của mẹ M&M, cảm ơn các chị

18. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Hôm qua tớ làm Japanese Cheese cake từ Kefir ăn cực ngon, các mẹ thử làm đi:)

19. M&M

M&M Thành viên tích cực

Chị ơi, làm Japanese Cheese cake như thế nào ? E toàn uống trực tiếp thôi, nên nhiều khi hơi ngán . Còn làm fresh cheese thì em thấy hơi khó ăn .

Cám ơn chị trc nhé!

20. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực