Tranh luận: Nấm Kefir Và Các Tác Dụng Của Nó!

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi BiBo, 28/11/2006.

1. Táo&Tít

Táo&Tít Thành viên tích cực

Ôi may quá. Chị cho em xin với nhé, con bé nhà em ăn uống khổ quá, nhà em ngaychỗ nhà Văn hóa Hai bà Trưng. Nếu được chị cho em xin số ĐT nhé. Khi về hay lúc đi làm tiện chị nháy vào máy nhà em nhé: 0912.190.588, hoặc em lên Vincom cũng được chị ạ
    Cảm ơn chị nhiều.

Đang tải...

2. mePu

mePu Thành viên tập sự

May quá, e đang nghĩ tết đi chơi thì làm sao nuôi nó, may mà hôm nay chịu khó đọc, sau tết vẫn có cái mà ăn nhỉ ! Chị Thủy ơi, còn Danette k? Em Thoa đây .

3. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ah, vậy ko tiện đường rồi, mẹ nó nhắn cho mình theo số 0983654361 vào buổi tối nhé, thì sáng hôm sau mình sẽ mang nấm đi cho bạn, rồi bạn lên Vincom lấy nhe. Nấm này m` xin được của chị M&M, cũng mới nuôi thôi nhưng nó sản sinh ra nhanh fết.

(Chị cho em xin với nhé, con bé nhà em ăn uống khổ quá, ) -> m` nghĩ cái nấm này chưa chắc đã cải thiện đc tình hình ăn của con bạn, bé nhà m` nó có thèm uống đâu, toàn m` chén, :)

4. Me He

Me He The hidden charm

Các mẹ ơi, nhà mình đã có nấm đủ chia cho 2 mẹ rồi. Mẹ nào nhà ở gần Thanh xuân cần nấm thì ới mình nhé

5. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hết hồn tưởng ai, t2 qua nhà nhé;)

6. nt_go_dep

CHị Bibo ơi, em nghe chừng chị là tín nhiệm nhất trong cái vụ nấm Kefir, chị giải đáp cho em thắc mắc này với: Nấm của em nuôi thời gian đầu cho sản phẩm sữa rất ngon, sau đó đúng cái đợt nắng trước Tết ấy ạ, thì sản phẩm đặc lắm, và rất chua, nhưng ko fải chua thiu đâu, em cố uống cũng ko thấy đau bụng chi cả, :D. Em nghĩ chắc nhiều nấm quá nên cất bớt đi, thấy sản phẩm vẫn đặc quánh lại . Em lại nghĩ tại trời nóng quá nên cất vào tủ lạnh ngăn dưới thôi, sữa phải 2, 3 hôm mới chua, mà vị cũng ko ngon như thời gian đầu,

Mấy hôm ra tết em thấy trời dịu mát nên bỏ ra, nó lại đặc quánh lại, em cất bớt nấm đi còn có 1 mẩu, thế mà ko hiểu sao sữa vẫn đặc và còn có mầu hơi ngả vàng, chị làm ơn giải thích giúp em với, có fải con nấm của em bị chết rồi ko? Em muốn có 1 sản phẩm sữa ko quá đặc và chua thì làm thế nào ạ ?

(Em dùng tỉ lệ như chị đã cho, và cũng 1 ngày lọc 1 lần, nhưng mấy hôm nay nó đặc quánh lại và vàng, em nghĩ nó hỏng nên chả lọc nữa, chị giúp e với nha)

Ah mà từ hồi xin đc nấm của chị M&M, e vẫn chưa thấy lên cân nào, :(

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

K phải hỏng đâu em ui!Em mang nó ra rửa thật kỹ đi, nó lại ngon như bình thường!Cái này chứng tỏ là mẹ nó rửa k đc kỹ thui;) mà mẹ nó dùng tỉ lệ sao, vì qua thời gian nấm nó sinh sôi nhanh nên nếu muốn uống 1 lượng vừa đủ thì nên cất bớt nấm đi thôi!hay share cho ng khác! Chị k biết em sao, chứ chồng chị thì giờ k xuống cân đc cơ, hehehe:rolleyes: uống buổi tối trước khi đi ngủ và sáng ra trước khi ăn sáng 1h, đảm bảo là lên cân;)

8. nt_go_dep

Chucha, bác reply nhanh quá, cảm ơn chị nhiều nha, có khi tại em ẩu, rửa nấm không được kỹ thật. Hic, làm mấy hôm nay em cứ thương con nấm, lại thương công chị M&M đã mang nấm tận nơi cho em nữa chứ.

Em pha tỉ lệ: 1 gói sữa tươi vinamilk với 1 con nấm to khoảng 1 đốt ngón tay cái, nấm của em vẫn có mùi thơm thơm, vậy chứng tỏ chưa chết chị nhỉ . Em cũng uống trước khi đi ngủ, nhưng sáng dậy thì ko uống,

9. Mactoc

Mactoc Thành viên rất tích cực

mẹ nó cẩn thận thì cứ khoảng 2-3 ngày thì tách bớt nấm ra, sẽ rất dễ nhận thấy nấm mới sinh và nấm cũ đấy. Mỗi lần lọc xong thì cứ rửa sạch là vô sờ tư luôn.

Công nhận nấm này tốt thật hihi. Hiệu quả là em hiện tại đây ạ,hồi bé còm nhom tí teo, ăn từ năm 90 đến năm 98 luôn, và bây giờ thì đã cao 1m64, nặng cũng ngót ngét 62kg :))

10. nt_go_dep

Thiệt hả, hic, mong sao cũng đc 1 phần của mẹ Mactoc, mà hỏi nhỏ nha, mẹ nó ngày nào cũng chén sữa nấm, liền tù tì trong 8 năm vậy sao?

11. minhvtl

minhvtl Thành viên tập sự

ÔI các mẹ ơi, nghe mọi người nói về nấm nhiều lắm rồi, nhưng không biết ai có để xin một it. Nhà mình ở Trương Định, nếu mẹ nào ở gần đó cho mình xin một ít
    Tuyết

12. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Me no co the ghe nha me de minh o 101A C4 Quynh Mai gan benh vien Thanh Nhan a, de xin!Den gap co Bang!(sorry k danh dc tieng viet vi dang o nuoc ngoai no k co bo go tieng Viet)

13. minhvtl

minhvtl Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ Bibo nhé, nếu có thể được thì cho mình số điện thoại nhà bà ngoại để mình có thể gọi trước được không?

14. Mactoc

Mactoc Thành viên rất tích cực

hihi, ko hẳn là ngày nào cũng ăn nhưng thi thoảng lắm mới bỏ 1,2 ngày thôi. Nếu tính rộng rãi thì cũng được gọi là 8 năm liền ăn liên tục đấy.

15. me cu zin

me cu zin Thành viên chính thức

Các mẹ thân mến ơi, mình có thể xin một ít nấm về nuôi được ko . Nghe nói tác dụng tốt của nó nhiều quá . Xin chân thành cảm ơn các mẹ

16. Trái ớt dễ thương

Trái ớt dễ thương Bắt đầu tích cực

Em nuôi nấm nhưng cháu nhà em uống mãi kg lớn , ba chồng em uống thì bị tào tháo rượt . NHưng cô em uống thì OK . Bà ấy bị bệnh gan , uống gần 2 tháng nay , thấy Ok lắm .

17. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Nhà BiBo ơi, cho mình xin ít nấm nhé. Xin hộ cô bạn được không? Mình cho bạn mình số tel của bà ngoại BiBo được không? Để nếu tiện đường, bạn mình sẽ đến lấy. Cảm ơn trước nhé.

18. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ok chị, địa chỉ và đt nhà em thì em đã post ở mấy trang trước rồi!Thôi post lại nè: 101A C4 Quỳnh Mai- 8623967-0904099953 cô Bằng nhá!
    @Các mẹ đã nuôi nấm: nếu mà dư nhiều quá có thể tạm thời k nuôi nấm này bằng cách rửa sạch bỏ vào hũ, để tủ lạnh, cái hũ nhớ đậy nắp nhưng k kín hơi nhá! Nó có thể chuyển sang màu vàng khè và khô khốc, vì tủ lạnh hút nước mà, k phải nó chết đâu nhá!!! Con nấm này dễ tính hơn mình tưởng tượng! Khi đó các mẹ có thể bỏ nó vào 1 chút sữa khoảng 10-30ml sữa, tùy số lượng nấm! Để cho nó đông đặc lại như bình thường, đem ra lọc và rửa sạch, nó lại trắng tinh à!!! Thế là lại nuôi bình thường!

19. nt_go_dep

bái phục bái phục độ kiên trì của mẹ nó :rolleyes:

20. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

:p Cảm ơn nhà BiBo nhiều nhé. :D :p :D :p :D