Cần giúp: Có Cần Thiết Uống Sữa Khi Cho Con Bú???

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi legal, 15/6/2009.

1. legal

legal Banned

Vậy là bé Susu nhà tớ đã được 2 tuần tuổi rồi các mẹ ơi, giờ tớ hạnh phúc vô cùng...Cả nhà tớ đều nhất trí tớ phải nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ, nên hiện giờ tớ ko lo đến việc giảm cân mà chỉ quan tâm bằng cách nào có nhiều sữa, và sữa tốt cho con bú thôi.
    Ko biết mẹ nào biết loại sữa nào cho mình uống để có nhiều sữa và sữa của mình tốt cho em bé bú ko?
    Sau khi sinh rồi, trong quá trình cho con bú, việc tiếp tục uống sữa bà bầu có cần thiết nữa ko các mẹ nhỉ, Mẹ ruột cũng như mẹ chồng thì vẫn khuyên mình nên tiếp tục uống cho nó bổ. Mà mình ngán quá, 9 tháng trời mang bầu uống ngán kinh khủng :( .

Mẹ nào đang nuôi con bằng sữa mẹ chia sẻ với mình nhé.

Chúc các mẹ luôn vui để chăm con ngoan :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi legal
    Đang tải...

2. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

Trong thời gian cho con bú mẹ hoàn toàn thì mình uống sữa bà bầu liên tục , một ngày mấy cữ , đồng thời ăn uống bồi dưỡng nhiều chất . Để cho đở ngán thì mình uống nhiều loại sữa bầu để thay đổi khầu vị . Sau đó mình uống xen kẽ , mỗi ngày vẫn uống sữa bầu + các loại sữa khác : sữa tươi , sữa đậu nành ... . . Mãi đến khi em bé lớn ăn uống được nhiều mình mới thôi uống sữa bầu .. Dù sao thì sữa bầu cũng bổ sung nhiều dưỡng chất , còn nếu bạn thấy ngán thì uống các loại sữa khác cũng được , miễn là trong ngày bạn ăn uống đủ chất dinh dưỡng là OK .
    Chúc 2 mẹ con khoẻ

3. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Mình cũng cho bé Chuột nhà mình bú Mẹ hoàn toàn trong 5 tháng đó. Uống sữa thì tốt, nhưng không nhất thiết phải uống sữa bà bầu đâu, chỉ cần ăn uống đủ chất là tốt rồi. Chú ý chế độ ăn uống, mình ăn gì là bé ăn nấy đó (câu này tớ học lóm, hihi), ăn nhiều chất lợi sữa: rau lang luộc chấm thịt kho tiêu, giò heo hầm đu đủ, củ sen, khoai lang nấu gừng... ăn đồ nếp cũng có nhiều sữa lắm đó. Khi bé được khoãng 2 tháng thì nấu gà ác với thuốc bắc ( tuần 2 lần thôi) bảo đảm sữa dồi dào mà. hehe. Kinh nghiệm của tớ đó. Ah, nếu bạn có đi làm thì phải tập cho bé uống nước bằng bình nếu hong bé sẽ hong biết bú bình đâu hic hic (cái này cũng là kn của mình luôn đó).
    CHúc bé khỏe, mau lớn.

legal thích bài này.
  4. legal

legal Banned

Em phục mẹ này quá :D Mẹ biết cách ăn uống thế. Em cũng có uống thêm sữa tươi, sữa đậu nành, nước rau quả đủ cả. Nhưng em biết vẫn nên tiếp tục uống thêm sữa bầu cho nó đầy đủ dưỡng chất. Thay vì uống thuốc bổ, thì uống sữa bầu vậy cho nó đủ chất. Em ăn uống cũng ko nhiều lắm dù cố gắng và dù ko phải giảm cân, nhưng em thất sinh em bé xong thay đổi về nhiều thứ kinh khủng. KO biết có phải bị chứng trầm cảm sau khi sinh ko, mà em cứ mệt mỏi làm biếng tiếp xúc trao đổi nói chuyện với gia đình, chỉ thèm nhìn và vuốt ve con thôi.
    KHông biết có mẹ nào giống em ko hichic.

AH mẹ cho em hỏi mẹ uống sữa bầu nào mà ko ngán vậy?

5. legal

legal Banned

Em vote cho mẹ vì mẹ chỉ cho em mấy mon ngon hihi, cuối tuần này em làm thử 1 món xem sao :D. Ko biết món gà ác với thuốc bắc ăn có dễ ko hả mẹ? Nghe đến thuốc bắc em sợ cái vị khó ăn :(

6. mphuong2007

sữa nào cũng đừng uống hoài , mỗi lần thay một loại hehehe
    mình uống đủ cả
    Đầu tiên là SimilacMom
    Rồi qua , Nutimum
    Rồi tới Dielacmama
    sau đó uống Enfamama vị vani
    rồi uống Frisomum có` vị cam chẳng hạn ( ngoài ra trước đây còn có mùi khác nữa mình quên rồi ...)
    sau đó đổi Enfamama vị socôla
    v/v và vvv đổi hoài nên đâu có ngán ...:):p:rolleyes:;)
    còn các món ngon thì ai mà không thích , nhưng vì hoàn cảnh gia đình không tiện nấu nướng nhiều món . nhưng cũng ăn uống đủ các loại dưỡng chất + trái cây , rau quả đầy đủ : Hậu quả là : mẹ béo ú .hì hì . không sao , bây giờ đã xuống cân được rồi ... chỉ còn nặng hơn lúc có thai 1kg thui...cám ơn trời . Còn sữa thì cho bé bú đến 16 tháng vẫn còn nhiều , nhưng vì bận đi học xa nhà nên phải cai sữa sớm , ngưng cho bú đã 9 tháng vậy mà bây giờ thỉnh thoảng vẫn còn chút ít sữa tiết ra ... thật đáng ngại!!!!

7. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Hihi, lúc trước khi sanh thằng Chuột, đừng có nói là ăn, mình ngửi món gì có thuốc bắc là hong được rồi. Lúc bà Ngoại gọi ý làm cho ăn mình cũng ớn quá, nghĩ là chắc pó tay rồi, hihi, Định bụng là là ráng nhắm mắt uống nước đại thôi cho xong.Nhưng hỏng biết sao tự nhiên ăn nghe được, thấy cũng hơi ngon ngon. Hỏng biết có phải là "vì con em chúng ta" hong nữa, hihi. Legal cứ thử xem hen!

8. beiucuame

beiucuame Thành viên mới

chà, mẹ mphuong có kinh nghiệm uống sữa bầu hay quá, sữa bầu ban đầu khó uống thật, nhưng uống riết rùi quen thui.

beiucuame có tật kén ăn từ nhỏ, biết là phải ăn món này món kia cho đủ chất nhưng chỉ nhấm nháp được chút xíu, món nào khoái khẩu mới ăn. chỉ sợ mai này sinh con thì con cũng kén ăn giống mẹ nó. giờ phải làm sao đây?

9. meyeuconghe

meyeuconghe Thành viên tập sự

Sao mẹ mphuong2008 giống meyeuconghe quá vậy. Mình cũng duy trì việc uống sữa bầu sau sinh lắm, nhưng uống riết ngán thiệt nên phải thay đổi. Như lúc trước meyeuconghe uống enfamama vị vani, giờ đổi qua vị socola rồi, sắp tới còn chưa biết sẽ đổi tiếp qua loại nào nữa đây. À mà có thông tin sau giúp các bà mẹ mới sinh tụi mình phục hồi vóc dáng sau sinh nè
    Để phục hồi vóc dáng thon thả hơn sau khi bị tăng cân quá mức ở thời gian thai nghén, mẹ nên có chế độ ăn uống phù hợp. Không những có thể giảm cân, khôi phục vóc dáng như cũ mà còn đảm bảo sức khỏe cho mẹ và bé.

Phụ nữ vừa mới sinh con xong, đang trong thời gian cho con bú có thể thực hiện chế độ ăn theo lời khuyên dưới đây:

- Hạn chế tiêu thụ thức ăn có nhiều đường, mỡ như bánh rán, bánh ngọt, kem sữa… hoặc thức ăn chứa nhiều protein như thức ăn nhanh, pho mát cứng… Thay vào đó là hãy chọn thức ăn nhiều protein nhưng ít mỡ như thịt gà vịt bỏ da, thịt lợn nạc, hầu hết các loại sữa không đường, không chất béo, đậu phụ…

- Chất đạm có trong những loại thực phẩm như thịt lợn, cá, thịt gà vịt… và các loại đậu như đậu đỏ, đậu xanh, đậu đen…

- Nếu mẹ không thích uống sữa bò, có thể thay thế bằng sữa đậu nành hoặc các chế phẩm từ sữa như sữa chua, bơ… Ăn từ 3 đến 4 món ăn chế biến từ sữa/ngày để bù lượng canxi đã tiêu thụ trong thời gian mang thai.

- Ăn nhiều trái cây, nước ép trái cây, để tăng cường lượng vitamin và khoáng chất cho cơ thể.

- Nên ăn nhiều đồ biển, đảm bảo đủ canxi, bổ mà không quá béo.

- Tiêu thụ tối thiểu 1 bữa ăn chất bột như bánh mì, cơm, ngũ cốc, củ quả trong một ngày. Nên chọn những loại ngũ cốc không chà xát vỏ quá kỹ, ngũ cốc nhiều chất xơ cũng như các loại ngũ cốc khác dồi dào chất rau giống như các loại đậu.

- Ăn thêm các loại rau, nhất là rau có màu xanh và các loại củ quả có màu vàng, đỏ như cà rốt, đậu Hà Lan, khoai lang, bắp cải…

Ngoài ra, mẹ cũng cần chú ý uống nhiều nước như nước đun sôi, nước rau, nước ép trái cây… Hãy uống sữa không béo, hoặc chuẩn bị một bữa ăn nhẹ vào buổi sáng hoặc chiều như sữa chua, bánh quy, trái cây hoặc một miếng sô-cô-la nhưng nhớ không nên bỏ ăn điểm tâm, vì điều này sẽ làm mẹ giảm thiểu lượng calo.

Ăn sáng điều độ sẽ giúp mẹ tránh tình trạng ăn uống quá độ trong ngày. Bên cạnh đó, việc sử dụng thức ăn nhanh để tiết kiệm thời gian hoặc vì một lý do hữu ích khác cũng là điều sai lầm, vì nó có thể vượt quá định mức khẩu phần ăn của mẹ.

Việc thay đổi khẩu phần khi ăn kiêng luôn có lợi cho sức khỏe. Mẹ cần linh động đổi món ăn thường xuyên trong tuần.

Sau khi sinh con, nếu cho con bú sữa mẹ không thể giảm cân ngay được nhất là trong vòng ba tháng đầu tiên do cơ thể cần năng lượng để sản xuất sữa cho con bú. Vì thế, sau khi cai sữa cho con mẹ hãy tính đến chuyện giảm cân. Nếu mẹ có thể gầy đi một cách nhanh chóng mẹ sẽ càng dễ bị mập lên rất nhanh…
    Chúc các mẹ luôn có 1 vóc dáng như ý nha.

10. yupoo

yupoo Banned

Tớ thì ủng hộ việc uống sữa sau sinh hết mình. Vì muốn ko uống cũng ko được. Sua khi sinh, mọi người đến thăm mua tặng quá nhiều sữa cho bà bầu cho tớ tẩm bổ, uống đến gần 3 tháng mới hết. Tớ thích nhất là vị socola của enf:rolleyes:amama.

11. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Phục các mẹ ở đây quá! Mình lúc có bầu mà uống sữa là nôn ọe, nôn ngay lập tức khi vừa nuốt xong. Đến khi thai lớn mình cố uống lại vẫn thế. :(
    Mình không uống được sữa nhưng cafe sữa lại uống được, mà chỉ là sữa đặc có đường nên mình tận dụng bằng cách nhiều sữa, ít cafe. Rồi giờ thì nghiện luôn cafe và đang uống nhiều cafe, ít sữa hi hi
    Trong thời gian bầu và sinh nở mình không uống được sữa nên mình tăng cường ăn nhiều thịt bò, tôm, cua, cá, ghẹ, ốc...(dân biển mà :))). Trộm vía sinh ra bé nào cũng phát triển, ăn ngủ tốt.
    Mẹ nào mà uống được sữa bầu thì tốt quá, chúc mừng các mẹ. Mình giờ mà nghe sữa bầu vẫn còn cảm giác buồn nôn!

12. ku lượm

ku lượm Banned

Sao có nhiều mẹ nghén và ngán sữa thế nhỉ. Tớ là fan của sữa nên nốc sữa mỗi ngày, suốt 9 tháng có bầu và gần 8 tháng cho con bú, ngày đều đặn 2 ly enfamama... Hổng biết phải nhờ thế ko mà ku lượm nhà tớ giờ 16 tháng rùi, trông thấy ghét lắm, căn nặng khoảng 12kg, cao 82 và đặc biệt là rất lém nhé...

13. Mẹ Stress

Mẹ Stress Thành viên mới

Lúc đang mang thai mình cũng uống Enfa mama hương vani thấy khó uống ghê (chắc tại do suy nghĩ của mình), nhưng sao hổng biết khi sinh xong mỗi ngày em cũng dùng những 3 ly, nhưng sao thấy dễ uống ghê. Hông biết có phải là do sinh xong cảm thấy nhẹ nhõm nên gì cũng ok hehehe

14. mphuong2007

Bạn đã sinh rồi ah, được bao lâu rồi , mẹ và bé khỏe cả chứ. Uống sữa được là khỏe lắmmmmmmmm .Chúc mừng bạn. Giữ gìn sức khỏe nhé

15. tuot-tuon-tuot

tuot-tuon-tuot Banned

Trước kia mình nghĩ không nhất thiết sinh xong là phải uống sữa vì hoàn cảnh mà, sau khi sinh chỉ việc ăn tích cực vào là ok. Nhưng sau giai đoạn đó thời gian đâu thì mình làm được, đến khi mình có chuyện không vui thì việc ăn uống cũng sa sút theo, hic hic .. "mém" mất sữa, nghĩ thương con nên mình "tích cực" pha và dùng sữa Enfa bầu (lúc nào cạn sữa trong bầu là mình dùng ngay) .. không biết được bao lâu đây ?! hic hic ..

16. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Không nhất thiết phải dùng sữa bầu đâu, cứ ăn đủ chất, những loại thức ăn lợi sữa, cốm lợi sữa là được. Ăn gà hầm thuốc bắc rất tốt trong giai đoạn cuối thai kỳ và sau khi sinh. Chúc các mẹ có thật nhiều sữa cho các con bú nhé. Còn sữa bầu thì mình uống đủ loại rồi nhưng thấy sữa mamaXO là dễ uống nhất. Sữa có vị sữa đậu nành, không có vị tanh của sắt nên rất dễ uống, không có cảm giác buồn nôn chứ các loại khác mình toàn phải nhắm mắt uống 1 hơi rồi ăn kèm cái gì đó cho đỡ ghê mồm.

Sửa lần cuối: 30/6/2009
  17. Mẹ Cún Vịt

Mẹ Cún Vịt Thành viên đạt chuẩn

Mìh thì vẫn uống vitamin cho bà bầu trong thời gian cho con bú (bác sỹ chỉ định) ngoài ra uống thêm sữa tươi. Mình không thích uống sữa lạnh nên toàn hâm lên cho ấm rồi uống trước khi cho con bú một lúc. Nước cũng hâm cho ấm rồi uống. Nói chugn mình thấy sữa nhiều và về nhanh, sữa tươi nên dễ uống. Sinh cả hai đứa nhưng gần như không uống sữa bầu và lúc thử máu thì cả mẹ lúc có bầu và con sau khi sinh đều không thiếu sắt gì cả.

18. bamenhinho

bamenhinho Banned

Me Cun Vit có hay ăn rau muống không? Nếu không uống thêm sắt bổ sung mà vẫn đủ sắt thì có lẽ chế độ dinh dưỡng của mẹ rất là hợp lý. Bamenhinho thì do không có nhiều thời gian, lại thích ăn fastfood nên có lẽ dinh dưỡng phải hoàn toàn lệ thuộc vào sữa bầu rồi. Cũng may là mình không bị nghén sữa nên ngày ngày vẫn đều đều 2 ly enfamama, chứ nghén sữa nữa thì chết, fastfood đâu thể bù đắp được các mẹ nhỉ???

19. meyeuconghe

meyeuconghe Thành viên tập sự

Thấy bamenhinho mê fastfood, có bài viết về fastfood dành cho thai phụ muốn chia sẻ với bamenhinho và các mẹ nè.
    Đồ ăn nhanh, ăn ngay vốn không được người Việt ưa chuộng và luôn được khuyến cáo là không tốt cho quá trình mang thai. Trên thực tế, thai phụ vẫn có thể lựa chọn một số loại đồ ăn nhanh không chỉ có lợi mà còn được xem là rất tốt cho sức khoẻ của hai mẹ con.
    Đồ ăn nhanh tốt cho sức khỏe
    1. Hoa quả
    Nên chọn dùng hoa quả tươi hơn là đã chế biến sang nước si-rô có đường.
    2. Sữa đậu nành
    Bạn có thể uống sữa đậu nành nguyên chất hoặc có thêm chocolate hay mùi vanilla. Một chai sữa đậu nành mỗi ngày cung cấp được cho bạn 1/3 nhu cầu canxi và vitamin D của cơ thể trong thời gian mang thai.
    3. Nho khô
    28g nho khô cung cấp 2 gr chất sợi, 4% lượng sắt yêu cầu cho cơ thể và 1gr protein.
    4. Sữa chua
    Cung cấp 25% nhu cầu canxi hằng ngày của cơ thể, protein, chất tạo mô cùng các vitamin và khoáng chất khác.
    5. Salad tổng hợp
    Một số nhà hàng và rất nhiều cửa hàng tạp phẩm có bán salad tổng hợp, món ăn cung cấp cho bạn đầy đủ lượng rau quả cần thiết cho cả ngày.
    6. Cà rốt
    Món ăn có chứa nhiều vitamin A. Ăn cà rốt cùng với sữa chua không chất béo. Ngoài ra bạn cũng có thể dùng thêm các loại rau khác như bông cải xanh, súp lơ, rau chân vịt cho bữa tối.
    7. Cam đóng hộp tăng cường canxi
    4 ounce nước cam có thể cung cấp ½ nhu cầu vitamin C và 15% nhu cầu canxi hàng ngày của cơ thể.
    8. Bột ngũ cốc hoặc bột yến mạch
    Hãy để vài gói ở bàn làm việc của bạn để nhấm nháp mỗi ngày. Hầu hết các ngũ cốc cho bữa sáng ngày nay đều tăng cường vitamin và khoáng chất cần thiết.
    Đồ ăn nên tránh
    1. Mì Ramen
    Có muối, chất béo và một số phụ gia khác.
    2. Soda
    Nhiều đường không calories, soda khiến bạn không còn chỗ chứa những đồ uống bổ dưỡng nữa. Đồ uống thay thế tốt hơn là sữa ít chất béo, nước carbonate và nước quả.
    3. Đồ ăn sẵn đông lạnh
    Những loại thức ăn này có muối và chất béo không tốt cho sức khỏe. Thay đồ ăn loại này, bạn hãy cho khoai tây vào lò vi sóng, nghiền với pho mát, hấp cùng hoacải xanh để có món ăn nhanh bổ dưỡng hơn. Nếu không thể tránh khỏi đồ ăn đông lạnh, hãy chọn loại có ít hàm lượng chất béo và muối.
    4. Cải xoăn
    Nếu bạn muốn salad, hãy trộn bằng cải xanh vì hàm lượng vitamin A, B, C, axit folic, canxi và kali trong cải xanh rất nhiều. Cải xoăn chỉ có một lượng rất nhỏ các chất này.

beiucuame thích bài này.
  20. beiucuame

beiucuame Thành viên mới

Đồ ăn sẵn đông lạnh
    Những loại thức ăn này có muối và chất béo không tốt cho sức khỏe. Thay đồ ăn loại này, bạn hãy cho khoai tây vào lò vi sóng, nghiền với pho mát, hấp cùng hoacải xanh để có món ăn nhanh bổ dưỡng hơn. Nếu không thể tránh khỏi đồ ăn đông lạnh, hãy chọn loại có ít hàm lượng chất béo và muối.

thấy meyeuconghe giới thiệu món này, thấy hay hay nên định làm thử đây. beiucuame vốn thích ăn khoai tây chiên, mà chiên hoài thấy dầu mỡ quá, không tốt cho sức khoẻ