Thông tin: Bị Chắp Ở Mắt Làm Thế Nào Hết Đây

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Mẹ Nem, 4/12/2006.

1. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

E bị chắp ở mắt, cảm giác nhức , ngứa ngáy khó chịu, làm thế nào hết đây các mẹ, mặc dù e đã làm mẹo cho đũa cả hơ lên bếp lửa, rồi ấn vào 9 cái mà vẫn ko ăn thua . E nghe người ta nói nếu để to quá phải vào viện chíc ra đấy , hu hu sợ quá các bác biết bài thuốc nào chỉ e mới, chứ cứ phải vào viện là e sợ xanh mắt ra rồi .

Bài viết trên của e từ năm 2006 , nay có nhiều mẹ hỏi e cách chữa trị chắp mắt nên e post ra đây để các mẹ tiện liên lạc :
    Ở trước cổng chợ Hà Đông có bà Phương Anh chữa đông y chắp mắt, tất tần tật từ nhẹ đến nặng bà đều điều trị được hết . Đến nhà bà ý chỉ bôi dung dịch gì xung quang mắt hôm sau đỡ hẳn luôn, có bao gồm thuốc uống có tác dụng mát và nhanh lặn chắp . Số đt bà ý là : 0433550624 ( bà Phương Anh là bà mẹ bà ý nhưng đã chết rồi, nay là con bà ý làm , nói là con thì cũng gần 70 tuổi rồi , nên khi gọi cứ hỏi có phải nhà mình điều trị chắp mắt ko các mẹ nhé ) Hi vọng bài viết này hữu ích cho các mẹ và các con bị chắp mắt .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Nem
    Đang tải...

2. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

NemChua ở tận đâu có xa K?
    nếu chắp nhỏ thì mình chữa mẹo cho

//Chả biết thế nào nhưng con cháu mình bị liên tục, lần nào cũng phải chích, mình bèn bảo chữa mẹo, thế mà chả hiểu sao mấy lần đấy lại K phải đi chích nữa ... :shock:

Nếu nhỏ qua Mẹ Mi thử, K được thì đi chích vẫn kịp cơ mà :lol: :lol:

//Chả chịu tin những kiểu như thế, nhưng chưa giải thích được thì cứ dùng nếu nó K gây hại :lol: :lol:

3. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Mắt nào lên lẹo thì vắt tay bên mắt đó ra sau lưng, có thể vắt theo qua cổ, cũng có thể bẻ quẹo sau lưng từ dưới lên, ngón tay cái để dọc theo xương sống, đầu ngón tay cái đến đâu thì chiếu thẳng vào đó, châm kim nặn ra một ít máu. Tuy nhiên những ai sợ đau hoặc sợ mất máu thì không nhất thiết phải chích máu, chỉ cần dùng móng tay hoặc vật nhọn day mạnh vào điểm đó, một hoặc nhiều lần.
    Điều kiện cần và đủ: Lẹo còn nhỏ, mới mọc

4. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Khì khì ! Chỗ mẹ Nem ở đội cấn, còn chỗ làm thì ở Lê Trọng Tấn ạ ! Chữa mẹo kiểu gì thế bác ... e cũng mới nhỏ thôi , nhưng luôn có cảm giác cộm cộm, ngứa ngáy, khó chịu ,...........

5. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Bài tham khảo

Chắp và lẹo

Đây là những bệnh thường gặp ở bờ mi mắt. Hai bệnh này khác nhau nhưng hay bị nhầm lẫn. Bệnh gây đau nhức bờ mi, kết hợp với tình trạng phù nề làm cho bệnh nhân khó chịu khi nhìn, ảnh hưởng không nhỏ đến sinh hoạt.

Chắp là tình trạng viêm mạn tính của tuyến Meibomius. Triệu chứng: bệnh nhân thấy xuất hiện một cục nhỏ như hạt đỗ rắn và không di động theo da, sờ nắn rõ. Tổn thương nằm xa bờ mi, không sưng, không đỏ, không đau, không lên mủ. Nếu bị bội nhiễm, cục viêm sẽ hóa mủ.

Lẹo là tổn thương viêm cấp của tuyến Zeiss bị áp xe hóa nằm ngay ở chân lông mi, với những tính chất khác hẳn chắp.

- Triệu chứng điển hình của viêm cấp tại chỗ: sưng, nóng, đỏ, đau và tiến triển nhanh. Có khi sưng ít, nhưng thường sưng to cả mi mắt.

- Lẹo ở sát ngay bờ mi và dính chặt vào da mi. Sau 3-4 ngày lẹo làm mủ rồi vỡ. Tổn thương hay tái phát hết mi này sang mi kia.

Xử trí: Do tổn thương bệnh lý khác nhau nên phương pháp xử trí hai bệnh này cũng khác nhau.

Chắp: - Nếu tổn thương bé thì không cần can thiệp.

- Nếu tổn thương lớn quá hoặc đã bội nhiễm hóa mủ thì cần rạch tháo mủ và nạo sạch tổ chức viêm. Do tổn thương mạn tính nên thường tổ chức xơ phát triển, cần chú ý nạo kỹ cả vỏ xơ của tổn thương để tránh tái phát.

Lẹo: - Khi mới xuất hiện (chưa tạo mủ) thì điều trị bảo tồn: dùng thuốc khác sinh (uống hoặc viêm).

- Khi đã tạo mủ cần rạch tháo mủ và nạo sạch tổ chức viêm. Sau thủ thuật cần băng bất động mi mắt 1-2 ngày.

- Để phòng ngừa bệnh này cần chú ý giữ vệ sinh mắt và bờ mi, nhất là sau khi đi qua những vùng bụi bặm, rửa mi mắt bằng nước sạch, tra kết mạc bằng dung dịch natri clorit 0,9%. Có thể bôi một lượt mỏng mỡ kháng sinh (mỡ tetracilin 1%) hàng ngày vào bờ mi.

Đông y điều trị chắp, lẹo thường dùng một số phương pháp sau:

- Xông mắt bằng cách lấy lá trầu không giã nát, cho vào một cốc nước nóng và đưa miệng cốc đến gần mắt bị tổn thương, cách khoảng 10 cm.

- Châm: Châm và nặn máu ở huyệt Phế du.

Chú ý không nên chữa chắp, lẹo bằng cách tự ý nặn mủ, tra thuốc không theo hướng dẫn, vì những phương pháp này dễ làm cho tổn thương lan rộng hoặc tái phát, để lại sẹo xấu gây mi quặp, những tổn thương này đều tồn tại dai dẳng, khó chữa trị.

Theo Bác sĩ Kiều Minh, Sức khoẻ và Đời sống

6. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Làm thế nào gặp mẹ nó nhỉ, nhà mình cũng ở ĐCấn, mẹ nó ở chỗ nào, mấy giờ về, nếu tiện mình qua giúp

7. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Cảm ơn Mẹ Mi nhá ! Hôm qua e về bà ngoại , có người mách là đến nhà bà Lang chẳng hiểu bà quệt quệt cái gì vào xung quanh mắt ý , thế là hôm sau đỡ cộm hẳn, còn hôm nay hạt chắp cũng teo dần rồi . Khỏe re, đỡ ấm ức khó chịu hẳn >

8. MitNem

MitNem Thành viên đạt chuẩn

Cho mình hỏi bà Lang ấy ở địa chỉ nào đẩy AX nhà mình đang có cái chắp to đùng đây. Chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhiều.

9. sammy

sammy Bắt đầu tích cực

bạn làm cách này nhé . Nếu bị mắt phải thì lấy tay trái và ngược lại, vòng tay qua cổ ra phía sau lưng, ngay phía cột sống, cố gắng được mức tối đa , bạn nhờ 1 người ngồi phía sau lưng vuốt ngay điểm ấy từ trên xuống, vuốt nhiều lần trong ngày, từ từ sẽ khọi Còn nếu đã bị lên chắp rùi thì bạn ra nhà thuốc Tây mua 1 dao nhỏ (loại dùng để nhể mụn í), cứa nhẹ vào điểm ấy, nặn máu chỗ ấy ra sẽ chóng khỏi thôi bạn a. Bé con nhà mình rất hay bị, lần nào ông cháu cũng làm thế, cái này là mẹo dân gian nhưng có kiểm chứng rùi bạn ạ, không lo đâu, bố mình là BS nhi mà Chúc bạn mau hết nhé :lol:

10. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Chúc mừng mẹ nó nhá :lol: :lol:

11. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Chị ơi Bà Lang đó ở trong Hà Đông . Ở gần chợ Hà Đông, hix ! E biết chỗ nhưng ko nhớ chính xác địa chỉ . Thấy bà này nổi tiếng chữa chắp hehhe,, mỗi lần khoảng 5 đến 10k , nhưng chẳng hiểu bà bôi cái gì xung quanh mắt ý , về ko rửa mặt 1 hôm , à nhầm rửa mặt nhưng tránh cái mắt đó ra ,, 1,2 hôm là khỏi . Như hôm nay e đây nè khỏi hẳn rồi .

@ Các mẹ : Các bác ơi e cũng làm bài mẹo giống các bác , nhưng hình như e ko hợp làm mẹo hay sao ý, chẳng an thua :lol: . Cảm ơn các bác đã chỉ giúp e nhá .

12. MitNem

MitNem Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn Nem Chua, bà Lang này ở tận HĐ thì xa quá.
    Mình cũng mới học được mẹo này, share với mọi người nhé:
    Lấy chỉ khâu quấn chặt mấy vòng vào ngón tay giữa (như đeo nhẫn ấy) của bàn tay ngược với bên mắt có chắp. AX mình làm vậy mà thấy không sưng lên nữa và đang xẹp dần. Đấy là trong trường hợp bị có 1 bên thôi, còn cả 2 bên thì mình không biết có tác dụng không. Nhưng chắc cũng ít khi bị 2 bên nhỉ.

phanbichlua thích bài này.
  13. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mình cũng vừa mới khỏi đi, mẹ mình cũng làm cho mình theo kiểu vắt tay ra sau lưng rồi lấy kim chích cho chảy máu ý . Mình cũng la làng, nước mắt nước mũi tùm lum nhưng quả tình là khỏi thật, nhưng cũng mất 4 ngày đấy

14. MotTraiMotGai

MotTraiMotGai Thành viên mới

Đấy là huyệt Phế Du đấy . Ngày bé mình bị chắp, mẹ cũng đem ra viện Đông y nhờ trích vào huyệt Phế du: bị mắt phải trích huyệt bên trái, mắt trái trích huyệt bên phải .

15. Bố Nhún

Bố Nhún Thành viên tập sự

Ðề: Bị Chắp ở mắt làm thế nào hết đây

nhà bà lang đó ở đâu vậy mẹ nem. bố nhún đang bị chắp 2 hum rồi đau quá

16. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

bố NHÚN ĐỌC lại bài viết trang 1 đầu tiên nhé, e đã post đầy đủ thông tin rồi đấy /

17. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Cái này đơn giản thôi bạn ạ, nếu bạn ở HN thì có thể cho cháu qua nhà mình mình chữa giúp. Cái này mình được bà ngoại truyền cho từ nhỏ. Mình chỉ cần nặn máu độc ở sau lưng là hết.
    Đây là bài chữa bệnh của dân gian, sau này khi tìm hiểu về y học cổ truyền mình mới biết đó là khi mình tác động vào huyệt phế du ở sau vai (tất nhiên phải thêm tí xíu bí quyết gia truyền và vài ba loại lá cây quen thuộc nữa thì mới nhanh khỏi). Mình làm giúp từ khi còn hs đến khi sv và đến bây giờ không nhớ là bao nhiêu người rồi!

Lưu ý: Nếu quan tâm cứ alo cho mình nhưng phải hẹn trước nhé 0989167330 ( Mr. Cường)
    P/S:

Y sĩ Ngọc Tuyết, BV Xanh Pôn cho biết, để chữa lẹo, chắp mắt chị đề nghị bệnh nhân ngồi ngay ngắn. Đau mắt nào dùng tay bên ấy vắt qua vai bên kia, đầu ngón tay giữa chạm vào cột sống lưng (thường vào khoảng đốt lưng 3 đến 4) thì đánh dấu và từ đó miết vuông góc ra phía đối diện với bên mắt đau 1,5 thốn (1 thốn ở người trưởng thành là 2 cm, 1,5 thốn = 3 cm) để tìm huyệt Phế du. Sau đó lấy kim đã sát trùng châm dứt khoát một mũi, nặn sạch máu độc.

http://giadinh.net.vn/song-khoe/chua-benh-khong-dung-thuoc-mang-seo-vi-leo-mat-20091106083822549.htm

Nhưng nếu chỉ nặn không lâu khỏi lắm cả nhà nhé! Mình làm thường sử dụng thêm vài ba loại lá cây nữa mới nhanh khỏi & không bị tái phát.

Sửa lần cuối: 4/1/2016
  18. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình mới 4,5 tháng đã bị chắp 2 lần. Lần này hôm qua vừa đưa đi khám ở phòng khám bs Hiệp 470 Trần Cát Trân, Bs nói xuống chích nhưng mình ko chích vì bé quá bé, mình định cho tự vỡ ra thôi. Nhưng ở đây có mẹ nào biết cách chữa lẹo thì chỉ cho mình với. Thanks

19. hangthung_mebong

hangthung_mebong Bắt đầu nổi tiếng

trước đây mình cũng bị ,vào viện mắt khám thôii các mẹ ah

20. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

cảm ơn mẹ nó bé nhà em cũng hay bị lên lắm